Đang tải...

HAUI Vấn đề học tập ngành CN Ô TÔ

Thảo luận trong 'Điểm đào tạo ngành kỹ thuật chất lượng' bắt đầu bởi haui1271992, 20/12/11.

Thành viên đang xem bài viết (Users: 0, Guests: 0)

1. VIU

VIU
    Tài xế O-H
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    271
    Mã lực:
    116
    Xăng dự trữ:
    3,876 lít xăng
    Mình trước cũng chán nản như bạn thui nhưng mà từ khi đi làm Garage thì thấy mình thật là tiếc vì khi còn ngồi trên ghế nhà trường đã ko tự trau dồi kiến thức cơ bản. Giờ cũng may mà gặp được mấy ông thợ cả trong gara cũng tận tình chỉ bảo mình.

2. vothanhtam19

Tài xế O-H
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    88
    Mã lực:
    401
    Xăng dự trữ:
    2,088 lít xăng
    chào bạn!
    đây là câu hỏi đầu tiên mà từ ngày vào diễn đàn mình đọc được.rất hay.có nhiều người hỏi việc làm ô tô.câu hỏi mà nhiều là vấn đề lương của ngành ô tô.
    mình xin chia sẻ việc học của mình.học oto.tốt nhất hiện nay nên học trước tin học và ngoại ngữ.
    nói vậy xin đừng nản.vì bạn nên có một kiến thức cơ bản về vi tính.và kha khá về anh văn.
    khi năm nhất nên hoàn thành các tín chỉ linh tinh như tin học A,B.và cố gắng đạt được trình độ B anh văn,không cần tìm hiểu ô tô đâu/
    từ năm hai là ta có vốn anh văn và vi tính bắt đầu nên tìm hiểu về cơ bản ô tô.
    1.có thể vào diễn đàn O-H để học online.đó là các kiến thức cơ bản trang chủ của diễn đàn có,hoặc ra goole.bạn đánh từ khóa :"cơ bản ô tô" là hiện lên OTO -HUI.Hoặc có thể đọc đĩa TOYOTA Traning đĩa sơ cấp.nếu đam mê ô tô thì nên vừa học và bắt đầu ra ngoài tự xin làm thêm không cần lương và thời điểm tốt nhất là hè năm 2.và nên tìm hiểu điện tử căn bản nha
    2. khi vào năm 3 thì học kì đầu tiên cố gắng hoàn thành chứng chỉ anh văn C,hoặc các chứng chỉ của trường bạn.lúc này bắt đầu tìm hiểu tiếp là các kiến thức về chuyên ngàh sâu lên.có thể học từ các đĩa traning toyota ,sơ cấp thôi.và nên học học cứng ddienj tử căn bản ,bắt đầu đọc mạch điện được rồi.nếu có khả năng thì nên học thêm lập trình .rất tốt nếu học được lập trình .
    3.vào cuối năm 3 thì tìm hiểu các phần mềm ô tô.cách đọc tài liệu sửa chữa.còn nếu về điện và điện tử thì nên học về kiến thức chuẩn đoán,nên nhớ điện tử căn bản rất quan trọng.và trên O-H hiện nay có rất nhiều tài liệu về điện và điện tử của traning các hãng.bạn cứ vào đây "tải" tài liệu về và nghiên cứu.(xin nói thêm:bạn học theo cách này là đi theo sửa chữa.còn nghiên cứu thì bạn hãy học điện tử từ năm 2.và học lập trình C và thời điểm đó luôn.để vào năm 3 học môn vi xử lí hoặc kĩ thuật số là lập trình các bài tập điện tử căn bản,nếu đi theo hướng nghiên cứ về điện tử nữa thì vào năm 3 bạn cần một người thầy hướng dẫn điện từ,vì điện tử không hướng dẫn mà nghiên cứu thì khó lắm.bạn nên học căn bản và tìm một người thầy theo họ/)
    mình chỉ chia sẽ vậy thôi.còn rất nhiều vấn đề nữa,tùy trường tùy hoàn cảnh của bạn .,học oto VIỆT NAM,đa phần là sửa.nghiên cuu ít lắm.trong miền Nam có trường bách khoa theo hướng nghiên cứu( tính toán là nhiều ,còn ĐẠI HỌC CÔNG NGHIỆP HCM -OTOHUI,thì sữa chữa và spkt cũng vậy .) tùy trường mà nó còn làm bạn lệch suy nghĩ theo hướng nào.
    chúc vui vẻ!

3. haui1271992

Tài xế O-H
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    5
    Mã lực:
    21
    Xăng dự trữ:
    312 lít xăng
    hi.cảm ơn các anh nhiều lắm.:101:

4. datauto

Tài xế O-H
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    14
    Mã lực:
    36
    Xăng dự trữ:
    354 lít xăng
    lớp mình sau khi ra trường thì chẳng còn ai theo nghề ô tô nữa, 70 giờ chỉ còn dưới 10 người làm về ô tô

5. mr.anhtai

Tài xế O-H
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    16
    Mã lực:
    36
    Xăng dự trữ:
    135 lít xăng
    mỗi người có một đam mê. mỗi người có một sở thích. nếu bạn đã thích thì không nên nói chán vì ngành công nghệ ô tô là kiến thức vô hạn . mình học trung cấp ra va đang đi làm chuẩn bị học liên thông mình có ý kiên riêng. nếu bạn thực sự đam mê ô tô thì bạn hãy học tốt trên ghế nhà trường tìm hiểu tài nguyên ô tô qua mạng qua truyền miệng nếu bạn có thời gian nữa bạn nên kết hợp với gara ô tô để hiểu thêm thế giới vô tận bạn đã chọn . lúc đó mình nghỉ bạn đã biết bạn chọn đúng hay chọn sai. đặc biệt bạn đang ngồi treen ghế nhà trường nên học tốt lý thuyết rồi dần kết hợp với thực hành

6. dangthanhhoa

Tài xế O-H
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    9
    Mã lực:
    31
    Xăng dự trữ:
    265 lít xăng
    em xuong giao thong hoc di. co khi oto o giao thong hay lam em a.hi

7. mr.tung.oto

Tài xế O-H
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    144
    Mã lực:
    76
    Xăng dự trữ:
    696 lít xăng
    nếu suy nghĩ được như bác thanhtam nói thì quá pro rồi ..bác nói rất đúng nhưng sinh viên giờ ít người được như vậy lắm ,theo mình bạn muốn lam sao để học tốt thì :
    bạn đã có lợi là bạn yêu thích nghề rồi
    giờ bạn xin ra 1 gara nào đó học việc ,bạn vừa làm vừa học.sau 1 thời gian ngắn bạn sẽ tự biết mình phải học ntn như vậy sẽ hiệu quả hơn là bắt mình phải học ntn
    chúc bạn đạt kết quả tôt ...

8. ddc168

Tài xế O-H
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    0
    Mã lực:
    1
    Xăng dự trữ:
    122 lít xăng
    phải cố gắn thôi bạn ạ. không có việc gì khó, chỉ sợ tiền không nhiều thôi. oke

9. Vin

Vin
    Tài xế O-H
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    116
    Mã lực:
    76
    Xăng dự trữ:
    376 lít xăng
    Cảm giác này là cảm giác khá quen thuộc của sinh viên tầm năm 2 và năm thứ 3 thậm chí năm cuối . Tôi chia sẻ cùng bạn !
    Nhưng :
    Bạn đang chán có phải vì bạn học quá nhiều môn không liên quan đến ô tô? Và bạn nghĩ rằng nó chả làm được gì cho bản thân bạn sau này ???
    Bạn chán vì áp lục lý thuyết của ngành này tại Việt Nam quá lơn?
    Tôi xin chia sẻ với bạn thế này !
    Tôi đã từng , đang là sinh viên "già" Trước đây tôi cũng tự hỏi một câu hỏi như ý 1 của tôi hỏi bạn ! Và may mắn tôi gặp 1 người "thầy" một người đã chỉ cho tôi biết tại sao phải lăn lộn với nhũng môn mà vốn dĩ nó không thuộc về ngành của mình !
    Nếu bạn xác định tương lai của bạn chỉ dừng lại ở 1 người thợ với phương châm " trăm hay không bằng tay quen" tôi nghĩ bạn nên dừng lại , bỏ học và đi tìm gara để học nghề !
    Nếu bạn xác định bạn cung là thợ nhưng khi đụng đến 1 vấn đề mới , 1 dòng xe mới Bạn có thể tự mò được, và làm chủ nó được .Tôi nghĩ bạn chỉ cần dừng lại ở mức Cao Đẳng và sau khi học xong tìm một người thầy + 1 mớ tài liệu về ngâm cứu
    Nếu bạn xác định bạn sẽ không phải là người làm thuê suốt đời thì xin bạn hãy nghĩ lại ! cánh cửa đại học không bao giờ là vô lý khi đưa ra cho người ta nào toán nào lý nào sức bền vật liệu . Đó là nền tảng lớn nhất để rèn luyện cho bạn 1 tố chất , 1 tư duy . Và đến 1 ngày bạn trưởng thành là một người ở tầm lãnh đạo bạn sẽ hiểu được triết học không vô lý như mình nghĩ , Kinh tế chính trị không điên rồ như những lúc ngồi chờ điểm danh !
    Hãy cố gắng lên , !
    Chúc thành công và hãy nhớ muốn làm bài toán thứ n hay làm bài toán thứ n-1 trước !

10. LamborghiniVN

Tài xế O-H
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    34
    Mã lực:
    51
    Xăng dự trữ:
    297 lít xăng
    bạn ở đâu thế???

11. thaotran

Tài xế O-H
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    1
    Mã lực:
    1
    Xăng dự trữ:
    247 lít xăng
    mình đang làm đồ án ,và dạo này thì nhiều tin xấu cho ô tô việt nam quá . lớp mình gần 20/ 74 người đi nhật rồi (tu nghiệp sinh). họ bảo đi lấy vốn về làm nghề . còn mình chả có vốn cũng không thể đi , thế nào đây?

12. LamborghiniVN

Tài xế O-H
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    34
    Mã lực:
    51
    Xăng dự trữ:
    297 lít xăng
    uh... hơi xa nhỉ, mình chỉ muốn lập nghiệp ở nơi mình ở thôi, Hạ Long - QN ấy mà...

13. yobin

Tài xế O-H
    Expand Collapse

Được đổ xăng:
    8
    Mã lực:
    31
    Xăng dự trữ:
    373 lít xăng
    Quá hay...
    Mình cũng đang theo motuyt này đây!
    Ngoài ra khi ra trương có thể làm 1 số việc thêm về web và dịch thuật.
    Rất tốt cho bản thân!