Xe Kia Morning 2009 chạy tốn xăng.

gmt210
Bình luận: 56Lượt xem: 13,592

gmt210

Tài xế O-H
Tình hình là xe KIA 2009 nhập khẩu của em mua lại, chay đi làm 3km, về 3km. Em bấm thử mức tiêu thụ nhiên liệu thì giật mình chia ra, nó phải 15l /100km ( vì đi ngày có 6km , lâu mới đổ xăng một lần, tưởng nó ăn ít xăng nào ngờ...).
E thay mới 4 bugi bạch kim, hết 900k vì sợ lâu không thay và đang test lại xăng. Có cụ nào đi xe KIA MN đoạn đường giống em mà test xăng như em chưa ạ. Khi thay bugi mới xong có phải reset ECU không ạ? và cách reset bằng tay chuẩn nhất( em nghe nói reset là tháo cực âm ắc qui ra để 10p rồi lắp vào, có phải là cách đúng ko ạ?)

Nhathau

Tài xế O-H
Bác phải kiểm tra thêm lọc gió , lọc xăng đồ nữa , vệ sinh kim phun . Dòng Morning làm gì có dụ thay buji phải resert lại hộp

tigeer

Tài xế O-H
thay bugi đâu cần phải reset ECU khi thay bugi đâu bạn.. cũng có thể hệ thống vvt-i của bạn gặp vấn đề cũng gây ra hiện tượng hao xăng bạn à

votinh4869

Tài xế O-H
Theo em thì bác ngó xem xe chạy được nhiêu vạn rồi. Chạy có bốc không? Số tự động hay số sàn? mình kiểm tra lại toàn bộ từ bugi, dây phin, lọc xăng, lọc gió, bơm vỏ... tóm lại là mang ra thợ cho hắn kiểm với test xem có lỗi lầm gì không. ^^ . Có thông tin gì mới bác thông báo cho ae nhé.

tempra

Tài xế O-H
Tình hình là xe KIA 2009 nhập khẩu của em mua lại, chay đi làm 3km, về 3km. Em bấm thử mức tiêu thụ nhiên liệu thì giật mình chia ra, nó phải 15l /100km ( vì đi ngày có 6km , lâu mới đổ xăng một lần, tưởng nó ăn ít xăng nào ngờ...).
E thay mới 4 bugi bạch kim, hết 900k vì sợ lâu không thay và đang test lại xăng. Có cụ nào đi xe KIA MN đoạn đường giống em mà test xăng như em chưa ạ. Khi thay bugi mới xong có phải reset ECU không ạ? và cách reset bằng tay chuẩn nhất( em nghe nói reset là tháo cực âm ắc qui ra để 10p rồi lắp vào, có phải là cách đúng ko ạ?)
Nếu Bác làm cách nhà độ 1km thì đảm bảo nó còn xơi của bác 17l/100km

gmt210

Tài xế O-H
Theo em thì bác ngó xem xe chạy được nhiêu vạn rồi. Chạy có bốc không? Số tự động hay số sàn? mình kiểm tra lại toàn bộ từ bugi, dây phin, lọc xăng, lọc gió, bơm vỏ... tóm lại là mang ra thợ cho hắn kiểm với test xem có lỗi lầm gì không. ^^ . Có thông tin gì mới bác thông báo cho ae nhé.
Xe chạy bt không thấy có hiện tượng gì ạ. Dầu máy, số, bugi denso mới thay. Lọc gió xe và điều hòa kiểm tra sạch ạ. Ko có đèn báo lỗi nào báo ạ.

gmt210

Tài xế O-H
Sao nó tốn thế ạ? Em đi tinh ra cung 15l/100km. Tốn do đi đường ngắn ạ.?
NGày trước em chạy con KIA MN trường hải, form giống thế này mà năm 2011. Quãng đường như nhau mà nó xơi có khoảng 10l. Tưởng xe này máy 1.1 thì tốn, ai dè con slx 2009 này của em nó còn xơi 15l. Hic hic

duandtoto

Tài xế O-H
cái xe của bác nó bảo ra thợ thôi.đừng cho tao ra cây xăng nữa.cảm thấy bất thường thì phải đi bảo dưỡng thôi.bác đọc tài liệu nào mà ikia morning thay bugi phải tháo cọc bình reset ecu.bác thay mình bugi thì cũng chưa hẳn là hết bệnh.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên