Xe Thaco Forlan 6 tấn sôi nước nhanh

oto_lc
Bình luận: 100Lượt xem: 10,532

nguoihoainhon

Tài xế O-H
bác chủ thớt này có vẻ thọe cao tay ngề đó'lam như thế là coi như hết rồi con gì. hay cụ lắp laij van hằng nhiệt trả hết về nguyên bản nó đi cụ.rồi xả e kỷ lại xem sao.con không đc thì chắt bổ máy coi nòng niết thế nào thôi.sợ bị nức nhẹ nên khi chạy xe có tải làm giản nở nòng sinh ra sôi nước.

tuanvp

Tài xế O-H
mình làm động cơ này nhìu rùi nhưng không thấy con nào như vậy mình có ý thế này không phải bác bỏ quá nhé tầm nổ quá sớm đánh chết từng máy coi bỏ máy ko nếu máy bị bó thì phải thay tay biên và silanh nào bó ở váy silanh có 4 cò phun nhớt ko được tắc may bac dang lam có tubo đúng không à còn để ý quả văng coi có bị sao ko bac cho tui sdt đi nhớ được gì tui bảo

Bao0792

Tài xế O-H
bác chủ lên ga mở nắp két nước xem coi nước có trộn không? rồi xem thủ có bọt khí nối lên ở két nước ko?

oto_lc

Tài xế O-H
V
mình làm động cơ này nhìu rùi nhưng không thấy con nào như vậy mình có ý thế này không phải bác bỏ quá nhé tầm nổ quá sớm đánh chết từng máy coi bỏ máy ko nếu máy bị bó thì phải thay tay biên và silanh nào bó ở váy silanh có 4 cò phun nhớt ko được tắc may bac dang lam có tubo đúng không à còn để ý quả văng coi có bị sao ko bac cho tui sdt đi nhớ được gì tui bảo
Vâng. Cám ơn cụ. Máy này có có tubo. Bó như cụ nói chắc là không có rỗi ạ. Còn bơm cao áp như cụ nói nhà cháu đã làm. Quả văng để bên ngoài dùng tay lắc thấy ít dơ. Nhưng tiếng nổ ngon, đi vẫn khỏe cụ ạ

hanhthuy1990

Tài xế O-H
V
Vâng. Cám ơn cụ. Máy này có có tubo. Bó như cụ nói chắc là không có rỗi ạ. Còn bơm cao áp như cụ nói nhà cháu đã làm. Quả văng để bên ngoài dùng tay lắc thấy ít dơ. Nhưng tiếng nổ ngon, đi vẫn khỏe cụ ạ
Vẫn chưa trị được em nó hả bác? em chưa làm xe này nhưng có nghĩ là bác nên loại trừ do nước hay do máy làm sôi. bác loại trừ bằng cách kiểm tra dòng nước bơm hồi về có mạnh không? nếu đã mạnh thì phần nước ok còn không thì xem lại cái này. khẳng định chắc chắn phần nước ok thì bác cứ đấu tắt ông nước của bộ làm mát như sương hàn, làm mát khí nạp.. rồi chạy thử. vẫn còn bị thì chỉ có tháo máy ra thay mặt máy hoặc thay lốc luôn. chỉ có từng đó thôi còn bác muốn mọi người tư vấn chính xác 100% thì không được đâu. vì đoán bệnh từ xa mà.

htcbmw

Tài xế O-H
Xe thaco forlan 6 tấn
Động cơ 4108
Tình trạng xe: chạy không tải khoảng 3km là nước sôi ùng ục càng đi nhiệt độ càng lên cao. tiếng nổ bình thường không có hiện tượng lạ. Xe chạy khỏe.
Những thứ cháu đã thay mới mặt máy, bơm nước, bộ hơi, két nước, cánh quạt
Xe bị như vậy sau lần hỏng két nước (hết nước)
Mong các cụ chém giúp cháu xem còn bị lỗi ở đâu nữa ạ. Còn cháu thì bó tay rồi... Đây là lần thứ 2 cháu bỏ cuộc. Cháu rất mong được giúp đỡ chân thành từ các cụ.
Xe của bác đã làm tất những thứ đó. Bây giờ chỉ còn 1 cách này,bác lại hạ máy xuống,mang lốc máy đi kiểm tra xem có bị vênh mặt lốc ko bác nhé,thay gioăng mặt khác. Chỉ còn có lốc máy là bác chưa làm thôi. hết nước mà
[MERGETIME="1429840043"][/MERGETIME]
Có động gì tới bơm cao áp không cụ
Bơm cao áp ko liên quan đến việc sôi nước bác nhé.
[MERGETIME="1429840051"][/MERGETIME]
[MERGETIME="1429840159"][/MERGETIME]

tuanvp

Tài xế O-H
V
ko phải cứ bỏ máy là ở bơm cao áp đâu bác
[MERGETIME="1429847439"][/MERGETIME]
bác ở đâu nếu gần sơn la thì e đang có con máy 4108 bac đổi con máy đấy cho e e sủa con đấy cho
[MERGETIME="1429847446"][/MERGETIME]
bác ở đâu nếu gần sơn la thì e đang có con máy 4108 bac đổi con máy đấy cho e e sủa con đấy cho

tanluong_565

Tài xế O-H
Nhiều bài như thế này không biết cụ có đọc được bài của em không :D
Hôm vừa rồi em cũng gặp 1 trường hợp tương tự như vậy. HỎi ý kiến các sếp Kỹ thuật thì được nói như sau (đảm bảo cụ làm xong hết lun).
- Thứ nhất. Cụ kiểm tra cho em khoảng cách giữa cánh quạt và két nước có quá gần hay không? thường thì cánh quạt sẽ nằm ra ngoài bọc gió 1 tí, chứ nằm trong lun là không được. Nếu mà khoảng cách này nhỏ quá thì mình phải độ lại, 1 là dời két nước tới phía trước, hoặc phải tiện bớt cục canh ở cánh quạt để lùi cánh quạt ra sau.
- Thứ 2: Loại cánh quạt gió của cụ có mấy cánh? biên dạng nghiêng hay đứng? Nếu cần đổi quạt gió loại lớn hơn tí (nhưng tránh quá lớn) số cánh nhiều hơn (8 hay 9 cánh), biên dạng cánh quạt đứng hơn.
- Thứ 3: khoảng cách két gió và két nước có nhỏ quá không? Tiến hành điều chỉnh lại bằng cách bắt thêm lon đền vào giữa để đưa khoảng cách này ra xa.
CỤ làm rồi báo em biết, chứ đừng hạ máy làm gì, tốn công mà k được kết quả đâu ạ.

xombathuc

Tài xế O-H
V
tôi không làm dòng máy này nhưng cho hỏi xe của bạn khi đổ nước có phải xả e ở con ốc thông lên bình nước phụ không nếu có thì có thể xem con ốc đó xem có tắc không , hai là bạn xem quạt mua về đúng chiều chưa? ah mà xe ban đi 3 cây số đã nóng vậy bạn xuống mở cốp máy xem nóng không hay chỉ vừa tới thì giảm bớt lửa ở bơm cao áp đi xe đi, xem lại kim báo nhiệt độ có hỏng không có thể báo sai vì xe đi vẫn khỏe.xem lại các nắp két nước có nắp có van 1 chiều bên trong có thể bị tắc,cụ phích lại cái ly tâm,thao xương hàn ra xem có bị tắc không?không nhớ hết nữa có gì pm cụ sau nha hi

oto_lc

Tài xế O-H
Thực sự cháu rất cám ơn các cụ đã quan tâm góp ý giúp cháu. Cháu cũng hỏi nhiều người đi trước những gì mà mọi người nói cũng như các cụ nói với cháu. Nhiều người thấy cháu nói thế còn tưởng cháu đùa vì những thứ cháu thay nhiều quá. Cháu cũng gọi cho trường hải yên bái, họ cũng chỉ cho cháu mấy cách nhưng vẫn khôngdđược. ththực sự nhà cháu đã hết cách rồi các cụ ạ

bao7329

Tài xế O-H
Xe của bác đã làm tất những thứ đó. Bây giờ chỉ còn 1 cách này,bác lại hạ máy xuống,mang lốc máy đi kiểm tra xem có bị vênh mặt lốc ko bác nhé,thay gioăng mặt khác. Chỉ còn có lốc máy là bác chưa làm thôi. hết nước mà
[MERGETIME="1429840043"][/MERGETIME]

[MERGETIME="1429840051"][/MERGETIME]

[MERGETIME="1429840159"][/MERGETIME]

Sao lại không liên quan hả cụ . chỉ cần đặt bơm nổ sớm là sôi nước luôn

haidangdenso

Tài xế O-H
Có lẽ mọi việc đến đây là canh bí cho các cao thủ roài tôi chỉ hỏi thêm cụ tí ti thôi 1 tất cả hàng thay có chuẩn không vì anh tầu này tôi không tin được
2 khi cụ thay két mát có dống nguyên bản không bằng nhôm hay đồng mới hay cũ bao nhiêu lớp ống nếu bằng đồng kể cả mới tinh cụ lột nắp trên dưới kiểm tra xem vì khi Hàn ống nếu nhiều thiếc sẽ bị bịt hoặc làm hẹp miệng ống hoặc trong quá trình làm việc bơm nước sẽ hút cá cặn bẩn keo dán dong thừa trong lốc đẩy về két nước gây hiện tượng tắc mà theo tính toán cho phép chỉ được tắc 15/00 thôi vì có khi là két mới cho nên thường các cụ hay bỏ qua lỗi này . Còn bọn tầu thì làm theo người Việt đặt hàng cho nên cụ phải xem lại phần này , tôi nhớ có lần ra móng cái thấy thằng tầu khựa bảo bi 201 là5000₫ mụ khách hàng bảo mày bán đắt thế mà mày bán cho chúng nó như thế thì về tao bán làm sao được chỉ 3000₫ thôi thế mà nó còn làm được rẻ hơn cả sắt vụn

vinh_nguyen

Tài xế O-H
Nước lưu thông chậm thi nó nhanh nóng thôi. Nứt máy sẽ có khói trắng.
kiêm tra bơm nước du mạnh , quạt gio hút mạnh ok thi thay két khác cho nhanh. Thường thi nước tuần hoàn kém động cơ nóng nhanh

tuanvp

Tài xế O-H
Cho biêt lý do đừng nói chung chung

nhẽ ra ko nên nói ra ở đây .vì thực tế ko thấy có hoặc ít tài liệu nào nói về điều này cái này làm nhiều thấy vậy có thể nói thế này ko phải cụ bỏ quá cho.dầu được phun quối quá trình nén khi tới 500 - 600°C và khoảng 30 - 35 Kg/cm² thi phát nổ khi phun quá sớm có phải bị kích nổ sớm (trước) đúng ko cụ

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên