Xin các bác tư vấn giúp e nên học nghề Ô-TÔ thế nào với!! :)

V
Bình luận: 13Lượt xem: 2,249

vuquang169

Tài xế O-H
Xin chào các Bác trong diễn đàn!
Em hiện đang là sinh viên năm cuối khoa Cơ Khí - ĐH Hàng Hải, đúng ra ngành của e về máy móc, động cơ tàu thủy... nhưng mấy năm nay đói kém quá... :22: . Em đang tính đi học, làm thêm lấy kinh nghiệm ngành ô tô. Mong các bác tư vấn giúp em nhu cầu nhân lực của ngành, cơ hội kiếm việc làm , học tập như thế nào, triển vọng...
Em được biết làm thợ sửa chữa ô tô cũng chia ra rất nhiều loại, với mỗi loại ô tô du lịch, vận tải, đầu kéo, xe công trình khác nhau...Nếu muốn học thì học ở đâu, như thế nào?

Xin chân thành cảm ơn các bác! :8:
Hy vọng sẽ gắn bó lâu dài với http://www.oto-hui.com/

vuquang169

Tài xế O-H
Em cũng có chút kiến thức cơ bản về Cơ Khí rồi, giờ muốn đi làm phụ việc rồi tự học thêm để có nghề không biết được k nhỉ?:10:

phalaidat

Tài xế O-H
Xin chào các Bác trong diễn đàn!
Em hiện đang là sinh viên năm cuối khoa Cơ Khí - ĐH Hàng Hải, đúng ra ngành của e về máy móc, động cơ tàu thủy... nhưng mấy năm nay đói kém quá... :22: . Em đang tính đi học, làm thêm lấy kinh nghiệm ngành ô tô. Mong các bác tư vấn giúp em nhu cầu nhân lực của ngành, cơ hội kiếm việc làm , học tập như thế nào, triển vọng...
Em được biết làm thợ sửa chữa ô tô cũng chia ra rất nhiều loại, với mỗi loại ô tô du lịch, vận tải, đầu kéo, xe công trình khác nhau...Nếu muốn học thì học ở đâu, như thế nào?

Xin chân thành cảm ơn các bác! :8:
Hy vọng sẽ gắn bó lâu dài với http://www.oto-hui.com/

Hãy bắt đầu bàng sự đâm mê của cụ Tự học kem theo cơ bản hoặc lơi nào đó có cơ sở với kiến thức cơ bản của cụ thì tìm hiểu thêm về oto không khó ,chúc cụ thỏa ước mơ ,hãy bắt đầu từ cái nhỏ nhất .

vuquang169

Tài xế O-H
Nếu theo Học ở trung tâm dạy nghề thời gian học chắc tầm nửa năm-1 năm để nắm được cơ bản, mà ngành ô tô cũng chia ra thành nhiều lĩnh vực nhỏ, để hiểu biết chuyên sâu mất rất nhiều thời gian.Em nghĩ nếu cố gắng vừa làm vừa học sẽ hiệu quả hơn

vuquang169

Tài xế O-H
Hãy bắt đầu bàng sự đâm mê của cụ Tự học kem theo cơ bản hoặc lơi nào đó có cơ sở với kiến thức cơ bản của cụ thì tìm hiểu thêm về oto không khó ,chúc cụ thỏa ước mơ ,hãy bắt đầu từ cái nhỏ nhất .
Em cảm ơn Bác, theo bác người mới bắt đầu nên tìm hiểu về loại xe nào?

phalaidat

Tài xế O-H
Hãy tìm hiểu nguyên lý tùng hệ thống 1 hãy hỏi trên otoo có những hệ thốn nào ,diễn đàn mình có rất nhiều bài học rất tuyệt vời hãy chịu khó tìm ở ô timf kiếm và hỏi trên diễn đàn mình nghĩ bạn sẽ sớm hiểu thôi ,Nhề này thì không sợ thất nghiệp còn làm giàu cứ cố gáng lên

phalaidat

Tài xế O-H
Em cảm ơn Bác, theo bác người mới bắt đầu nên tìm hiểu về loại xe nào?

Hãy bắt đầu bằng hãng xe toyota và daewoo những hệ thống đơn giản trước,chủ yếu là các kí hiệu và nguyên lý hoạt động kèm theo tí tiếng anh nhé chủ yếu là dịch được không cần dọc mỗi ngày một ít .

khoadongluc

Nothing Is Impossible
Nhân viên
Chào bác !
Em hiện đang là sinh viên năm cuối khoa Cơ Khí - ĐH Hàng Hải, đúng ra ngành của e về máy móc, động cơ tàu thủy...

Bạn nên ghi nhớ bạn được đào tạo từ môi trường đại học ra bạn sẽ có đủ tố chất lẫn cơ sở để thực hiện điều bạn muốn nhưng điều kiện cần ở đây có lẽ phải có sự đam mê!

nhưng mấy năm nay đói kém quá...

Đói kém không hẳn do ngành bạn chọn ! Vì theo lạp luận như bạn thì cũng rất nhiều anh em oto muốn bỏ nghề . Nếu có sự phân tích thì ngành kỹ thuật ô tô đang là nghành "ăn đói nhưng vác nặng" Nếu khống có sự đam mê e không theo nổi nghề ! Xét về khía cạnh kinh tế sẽ có nhiều bạn có cái nhìn khác bạn!

Mong các bác tư vấn giúp em nhu cầu nhân lực của ngành, cơ hội kiếm việc làm , học tập như thế nào, triển vọng...

Thưa bạn ! xét về nhân lực của ngày ô tô đặc biệt là ngành kỹ thuật ô tô đang tồn tại ở giạng "thừa mà thiếu" vì có sự phân bố về trình độ cũng như địa lý không đồng đều . Cơ hội kiếm việc làm của ngành thì xác xuất tùy thuộc vào năng lực bản thân . Nghề ô tô là một nghề nhạy cảm , tôi nói nhạy cảm bởi lẽ đây là một nghề có tích tố của "Người dạy nghề , ngề dạy nghề và tố chất dạy nghề"
- Việc học tập ngành này lại nói thêm lần nữa là tố chất trên diễn đàn ta cũng có những nhân vật xuất chúng như cụ Kia_Service (học điện công nghiệp về sửa ô tô) Cụ OS Học kế toán về làm giám đốc dịch vụ cho hyundai Dũng Lạc Vinh ... và nhiều người khác nữa . Vì vậy nếu hôm nay bạn cho cái mốc là con số không thì long đam mê và sự cố gắng sẽ đưa bạn đến con số (n+0) với n là số nguyên từ -9 cho đến 9

Dù có bất cứ sự phân chia nào thì cũng phải bắt đầu từ cơ bản ! Bạn không thể làm bài thứ n khi mà bạn chưa làm bài n-1 . Khi có lượng kiến thức cơ bản và sự nhận thức tốt tôi tin bạn có thể theo bất cứ loại xe gì không tin bạn cứ hỏi cụ @gierach còn sửa cả xe tăng và máy bay

Đôi dòng cuối !

Nghề và nghiệp là 2 khái niệm hoàn toàn khác nhau ! nếu theo nghề vì lòng đam mê nhưng nghiệp còn lẩn quẩn đâu đó thì cuối cùng cũng phải bỏ nghề mà về với nghiệp ! Mong bạn suy nghĩ và tìm hiểu thêm . Và tặng bạn 1 câu nói của Dale Carnegie (tác giả của cuốn Đắc Nhân Tâm) "Tin rằng thành công bạn sẽ thành công"

Trân trọng !

ambangfic

Tài xế O-H
Mình bảo thật nè, nếu cậu mún theo ngành ô tô thì tốt nhất là bạn xin ra gara mà làm.Ở đó sẽ đáp ứng được những thứ bạn cần

docaonguyen179

Tài xế O-H
Em đã học đại học ngành cơ khí máy tàu như vậy thì về lý thuyết em đã nắm rất nhiều, chỉ cần học ngắn hạn bổ xung thêm phần ô tô tại các trung tâm dạy nghề là rất tốt

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Bác chủ giờ này chắc cũng tốt nghiệp rồi, không biết có còn tình cảm gì với ô tô nữa không?

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên