Cân cam và cân lửa

D
Bình luận: 19Lượt xem: 22,338

anhbinhpro

O-H Daklak
Nhờ các bác chỉ giúp cách cân cam và cân lửa các bác chỉ rõ dùm em,thanks các bác trước

Cam thì có dấu mà bác ,ráp đúng dấu là ok,còn cân lửa thì có nhiều cách bác ah.Hiện nay ngoài thị trường có súng cân lửa rất hay,bác nên tham khảo,dựa vào đó ta điều chỉnh sớm hay muộn bác ah
Còn nếu không có dấu bác xác định theo thứ tự nổ của động cơ,(ví dụ 1-3-4-2 ) hay cặp pittong song hành .

Aston_martin

Thành Viên Cống Hiến
Nhờ các bác chỉ giúp cách cân cam và cân lửa các bác chỉ rõ dùm em,thanks các bác trước

bác tìm trên diẽn đàn nhiều lắm đó !

[h=2]Kỹ thuật cân lửa[/h] Cân lửa là công việc lắp bộ chia điện vào động cơ sao cho có tia lửa điện xuất hiện ở bu gi lúc pít tông ở cuối thì nén và đúng điểm đánh lửa do nhà chế tạo qui định.

YÊU CẦU

1/ Xác định: thứ tự xy lanh, chiều quay trục khuỷu, TĐT của pít tông số 1, thứ tự thì nổ của động cơ.

2/ Xác định điểm đánh lửa của xy lanh số 1: xem dấu cân lửa ghi ở pu ly, dấu này nằm ở phía trước của dấu TĐT. Thí dụ các dấu 5o, 10o,… nằm trước dấu TĐT là 0o. Xem tài liệu của động cơ để biết góc đánh lửa sớm là mấy độ.

3/ Xác định chiều quay của mỏ quẹt:

- Quay trục khuỷu theo chiều quay và quan sát mỏ quẹt.

- Dùng tay xoay mỏ quẹt, chiều nào cảm thấy kéo căng được lò xo của bộ đánh lửa sớm tự động bằng lực ly tâm là chiều quay đúng. Thí dụ như hình bên, mỏ quẹt (lắp phía trên cam cắt điện) có chiều quay trái (ngược chiều kim đồng hồ).

II-PHƯƠNG PHÁP THỰC HÀNH

1/ Quay trục khuỷu theo chiều quay cho đến khi pít tông số 1 lên gần TĐT đúng điểm đánh lửa (dấu cân lửa ở pu ly trùng dấu chỉ thị) và phải ở cuối thì nén (2 xú páp của xy lanh 1 đều đóng hoặc 2 xú páp của xy lanh 4 trùng điệp).

2/ Điều chỉnh khe hở tối đa của mặt vít lửa là 0,4mm bằng cách: nới vít siết vỏ bộ chia điện, xoay bộ chia điện cho mặt vít lửa mở tối đa (cam đội đến đỉnh) rồi kiểm tra khe hở giữa 2 mặt vít lửa. Nếu đạt yêu cầu thì thôi, nếu không đạt yêu cầu

thì nới vít khóa vít đe, sau đó xoay vít lệch tâm hoặc khe điều chỉnh để đạt khe hở là 0,4mm, xong siết vít khóa lại.

3/ Tìm điểm chớm mở của vít lửa: để cho mặt vít lửa ngậm lại rồi xoay từ từ vỏ bộ chia điện theo ngược chiều quay của mỏ quẹt đến khi nào vít lửa chớm mở thì dừng lại. Siết nhẹ vỏ bộ chia điện lại.

4/ Gắn mỏ quẹt ngay khớp với trục bộ chia điện, ghi chú mỏ quẹt quay về hướng nào để sau khi đậy nắp bộ chia điện lại, ta lắp dây cao áp (dây field) từ hướng đó đến bu gi số 1.

5/ Lắp các dây cao áp còn lại dựa theo chiều quay của mỏ quẹt và TTTN của động cơ.

6/ Kiểm tra nước làm mát, dầu bôi trơn, nhiên liệu, kiểm soát lại đường dây của hệ thống đánh lửa lần cuối trước khi khởi động cho động cơ nổ.

7/ Tìm góc đánh lửa sớm tốt nhất: Khi động cơ đã nổ ấm lên rồi, ta nới vít siết vỏ bộ chia điện, xoay từ từ bộ chia điện tới lui để thay đổi góc đánh lửa sớm thích hợp nhất với tình trạng cụ thể của động cơ. Khi xoay cùng chiều quay mỏ quẹt tức là đánh lửa càng trễ (góc đánh lửa sớm giảm) và ngược lại. Lắng nghe tiếng nổ đến khi nào thấy êm và mạnh nhất thì dừng lại, siết chặt vỏ bộ chia điện lại.

Download:
http://www.oto-hui.com/diendan/showthread.php?t=3187&

Aston_martin

Thành Viên Cống Hiến
Ui ,cảm ơn bác nha.xe không có dấu nào sao cân đây bác ,quay cốt máy không được ,giờ làm sao xác định được đây bác

Theo em có 2 cách bác ạ:
Thứ nhất là : Xác định bằng cách tháo bugi rồi dùng Vít bake xác định piston của máy nào ở điểm chết trên là xác định dc cặp piston song hành rồi ...
Thứ 2 : Mở nắp cacte thấy máy số 1 và 4 ở điểm chết trên đó là cặp piston song hành...
Cứ thế theo thứ tự kì nổ mà đánh dấu.
Không biết bác nào có cao kiến thì vào chia sẽ với anh em !

anhbinhpro

O-H Daklak
Theo em có 2 cách bác ạ:
Thứ nhất là : Xác định bằng cách tháo bugi rồi dùng Vít bake xác định piston của máy nào ở điểm chết trên là xác định dc cặp piston song hành rồi ...
Thứ 2 : Mở nắp cacte thấy máy số 1 và 4 ở điểm chết trên đó là cặp piston song hành...

Bác aston _ mastin có cách hay quá ,em cảm ơn bác nhiều lắm, em đổ cho bác 200 lít xăng chạy quanh diễn đàn mình nha bác

nguyenvanbao

Tài xế O-H
các bác ơi em chưa làm cái này bao h nhưng thấy thầy giáo em nói khi đưa delco vào trong thì phải lựa theo chiều của ren nếu không vào đó nó sẽ bị lệch lửa. em hỏi lựa ntn thì ông chỉ nói là cái này chỉ những người làm nhiều họ mới có kinh nghiệm.

anhbinhpro

O-H Daklak
các bác ơi em chưa làm cái này bao h nhưng thấy thầy giáo em nói khi đưa delco vào trong thì phải lựa theo chiều của ren nếu không vào đó nó sẽ bị lệch lửa. em hỏi lựa ntn thì ông chỉ nói là cái này chỉ những người làm nhiều họ mới có kinh nghiệm.

Bác yên tâm delco có chiều bác ah.bác tháo ra để ý là ráp vào là ok

nguyenhung

Tài xế O-H
Để cân lửa được, thì yêu cầu bạn phải biết cân cam (có dấu và không dấu).
để cân lửa không có dấu:
- xác định cuối nén đầu nổ của một máy bất kì (không nhất thiết phải là máy 1 hoặc 4). chẳng hạn tôi làm máy số 2,
- tháo decol ra ngoài xoay mỏ quẹt ngay với máy số 2.
- lắp lại vào máy, nổ động cơ, rồi điều chỉnh cho máy nổ êm bằng cách xoay vỏ decol
NÓI CHUNG CÓ NHIỀU CÁCH ĐỂ THỰC HIỆN...
ĐỂ XÁC ĐỊNH CUỐI NÉN ĐẦU NỔ KHÔNG CÓ DẤU GÌ CẢ, CÓ NHIỀU CÁCH NHƯNG DỄ NHẤT LÀ NHÌN VÀO GÓC TRÙNG ĐIỆP CỦA XUPAP >>>> XUPAP Ở PISTON SONG HÀNH LÀ CUỐI NÉN ĐẦU NỔ

anhbinhpro

O-H Daklak
Để cân lửa được, thì yêu cầu bạn phải biết cân cam (có dấu và không dấu).
để cân lửa không có dấu:
- xác định cuối nén đầu nổ của một máy bất kì (không nhất thiết phải là máy 1 hoặc 4). chẳng hạn tôi làm máy số 2,
- tháo decol ra ngoài xoay mỏ quẹt ngay với máy số 2.
- lắp lại vào máy, nổ động cơ, rồi điều chỉnh cho máy nổ êm bằng cách xoay vỏ decol
NÓI CHUNG CÓ NHIỀU CÁCH ĐỂ THỰC HIỆN...
ĐỂ XÁC ĐỊNH CUỐI NÉN ĐẦU NỔ KHÔNG CÓ DẤU GÌ CẢ, CÓ NHIỀU CÁCH NHƯNG DỄ NHẤT LÀ NHÌN VÀO GÓC TRÙNG ĐIỆP CỦA XUPAP >>>> XUPAP Ở PISTON SONG HÀNH LÀ CUỐI NÉN ĐẦU NỔ

Bây giờ có súng cân lửa bác ah,bác căn cuwsvaof đó mà xác định sớm hay muôn, chúc mấy bác thành công

thien_cdot12qn

Tài xế O-H
Ui ,cảm ơn bác nha.xe không có dấu nào sao cân đây bác ,quay cốt máy không được ,giờ làm sao xác định được đây bác
1 cách mà tui đút kết từ ở ngoài, mở 4 bugi ra, nhét vào 4 miếng giấy nhỏ và loại giấy mịn đó, nhét sơ thôi, rồi cứ quay puli xem cục giấy nào bắn nào ở chỗ nào thì máy đó đang nổ, và đặt lửa, quay sao cục giấy số 1 nổ rồi cứ quay tiếp tìm thứ tự nổ máy đó như thế nào. có gì các bác chỉ giáo thim nha, keke

datauto

Tài xế O-H
Theo em có 2 cách bác ạ:
Theo em nghĩ là mở lắp dàn còn cụ ạ!

thohaui

Tài xế O-H
1 cách mà tui đút kết từ ở ngoài, mở 4 bugi ra, nhét vào 4 miếng giấy nhỏ và loại giấy mịn đó, nhét sơ thôi, rồi cứ quay puli xem cục giấy nào bắn nào ở chỗ nào thì máy đó đang nổ, và đặt lửa, quay sao cục giấy số 1 nổ rồi cứ quay tiếp tìm thứ tự nổ máy đó như thế nào. có gì các bác chỉ giáo thim nha, keke
Khi quay bác nhớ "mở bướm ga" ra nhé ko có là giấy sẽ bị hút vào hết xylanh đó:)):)):)). Cách của bác được áp dụng khi căn lửa mà không phải tháo nắp máy nhưng ko được chính xác cho lắm( với máy ko có dấu) sau đó điều chỉnh delco để động cơ nổ êm là được. Cái này phụ thuộc vào kinh nghiệm của từng người

thien_cdot12qn

Tài xế O-H
khi quay bác nhớ "mở bướm ga" ra nhé ko có là giấy sẽ bị hút vào hết xylanh đó:)):)):)). Cách của bác được áp dụng khi căn lửa mà không phải tháo nắp máy nhưng ko được chính xác cho lắm( với máy ko có dấu) sau đó điều chỉnh delco để động cơ nổ êm là được. Cái này phụ thuộc vào kinh nghiệm của từng người
keke mình cảm ơn nhiều lắm nghen, mình cũng đc học thêm 1 phần kinh nghiêm, hihi:)

Auto_Minhhai

Tài xế O-H
Cam thì có dấu mà bác ,ráp đúng dấu là ok,còn cân lửa thì có nhiều cách bác ah.Hiện nay ngoài thị trường có súng cân lửa rất hay,bác nên tham khảo,dựa vào đó ta điều chỉnh sớm hay muộn bác ah
Còn nếu không có dấu bác xác định theo thứ tự nổ của động cơ,(ví dụ 1-3-4-2 ) hay cặp pittong song hành .
cuoi cung cha co y gi..

Auto_Minhhai

Tài xế O-H
dau tien sr vi may tinh minh loi vietkey..
1. Chuẩn bị:

Xác định DCT, chiều quay máy, chiều quay Cam, chiều quay delco.
xác định trạt tự nổ.
xác định cơ cấu truyền động trục delco.
xác định góc lệch nổ.

2. thực hiện :
- quay máy 1 lên DCT ( cuối nén) . trả máy về góc lệch nổ ( góc đánh lữa sớm : máy xăng) .
- tháo nắp delco , xoay chỉnh vít lữa. Gắn mỏ quẹt vào và làm dấu trên nắp và thân đelco cho khỏi nhầm.
-gắn delco vào thân máy, sao cho ko dc làm thay đổi góc vít lữa vừa chỉnh.
-gắn dây cao áp vào vị trí đã đánh dấu và gắn vào máy 1.. tiếp theo là máy 3 , 2, 4. ( engine 4 strock ) ..
-đề máy và để chạy ở ga angti.. từ từ xoay than delco tới lui tìm vị trí máy nổ to và giòn nhất, sau đó siết chắt bulong delco… …

bài viết trên áp dụng cho tất cả các động cơ xăng.. có sử dụng delco..
còn nếu anh có cần riêng cho loại máy nào thì inbox.. mình sẽ hướng dẫn cụ thể hơn….

duycong95

Tài xế O-H
các bác cho e hỏi......để cân lửa cân cam hk dấu thì phải lm sao....điều kiện là hk được xác định máy song hành......chỉ biết được thứ tự nổ của nó

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên