Vô-lăng bị lệch khi buông tay

A
Bình luận: 48Lượt xem: 14,780

autovn

Tài xế O-H
con xe của em đang có vấn đề về tay lái các bác ạ! Giữ thẳng tay lái thì xe đi thẳng, nhưng cứ buông tay ra là vô lăng lại lệch sang bên phụ. Em đã mang xe đi cân chỉnh độ chụm, thước lái ở hai nơi có uy tín nhưng vẫn không khỏi. Đi dường dài mà cứ phải đỡ vô lăng thế này thì mỏi tay quá.

các bác giúp em xe xử lý thế nào?

anhbinhpro

O-H Daklak
con xe của em đang có vấn đề về tay lái các bác ạ! Giữ thẳng tay lái thì xe đi thẳng, nhưng cứ buông tay ra là vô lăng lại lệch sang bên phụ. Em đã mang xe đi cân chỉnh độ chụm, thước lái ở hai nơi có uy tín nhưng vẫn không khỏi. Đi dường dài mà cứ phải đỡ vô lăng thế này thì mỏi tay quá.

các bác giúp em xe xử lý thế nào?

Trường hợp xe bác là bị đâm,thứ nhất bác phải kiểm tra lại các góc đặt bánh xe cho chính xác ,thứ hai bác kiểm tra lại vỏ xe có mòn đều không thứ ba cân lại áp suất võ xe đúng tiêu chuẩn.tình trạng bị đâm qua một bên để cân chỉnh một lần rất khó hết.Nếu muốn đảm bảo bác thay hai vỏ trước rồi sau đó cân lại góc lái .Chúc bác thành công

anhnv_2411

Don't give up
Cái này bác chỉ cần chỉnh lại độ chụm là hết thôi mà, bác chỉnh rotuyn lái làm sao thu phần trước của bánh xe bên phải vào sau đó đo độ chụm khoảng 3-5 mm là ok bác ạ (bác nhớ chỉnh một hai vòng rotuyn rồi lại đo nhé, khi đo nhớ đặt xe trên mặt đất đừng cho lên trên cầu). Còn một vấn đề nữa là xe bác có bị va chạm gì không, nếu bị sai lệch chassis là cũng bị như vậy bác ạ

autovn

Tài xế O-H
Trường hợp xe bác là bị đâm,thứ nhất bác phải kiểm tra lại các góc đặt bánh xe cho chính xác ,thứ hai bác kiểm tra lại vỏ xe có mòn đều không thứ ba cân lại áp suất võ xe đúng tiêu chuẩn.tình trạng bị đâm qua một bên để cân chỉnh một lần rất khó hết.Nếu muốn đảm bảo bác thay hai vỏ trước rồi sau đó cân lại góc lái .Chúc bác thành công
Bác ạ ! Em cũng là thợ nhưng cùi bắp em cũng đã thử kiểm tra góc đạt bánh xe , và vỏ xe cũng mới thay nguyên cặp trước . nhưng sao nó cũng bị tình trang đó xe em là con jolie

cuongttco

Tài xế O-H
bác đến garage nào mà có và sử dụng thành thạo thiết bị đo góc camber, caster, độ chụm ấy - thiết bị này sẽ được ốp vào la răng của xe để đo thông số (vì có nhiều garage cũng trang bị nhưng chỉ để làm mục đích trang trí), nếu lốp ngon rồi thì việc lệch lái là do mấy thông số này gây ra cả, xe tai nạn rồi thì nó cũng làm biến dạng khung vỏ xe và thay đổi các thông số này mà. Mỗi một loại xe lại có một thông số các góc này khác nhau bác ạ, nó có giá trị rất nhỏ chỉ một vài độ thôi

anhbinhpro

O-H Daklak
Bác ạ ! Em cũng là thợ nhưng cùi bắp em cũng đã thử kiểm tra góc đạt bánh xe , và vỏ xe cũng mới thay nguyên cặp trước . nhưng sao nó cũng bị tình trang đó xe em là con jolie

Vậy thì giờ bác kiểm tra tavet chổ đó có cao su có còn ok không và kiểm tra lại thanh cân bằng,nếu bác kiểm tra hết mấy cái trên thì khả năng còn ở những chổ đó
bác cùi bắp mà đã làm cỡ đó thì em chắc cũng cùi ngô thôi bác ah=))

autovn

Tài xế O-H
Xin cảm ơn các bác đã nhiệt tình . Em làm tại mẹc kinh nghiệm chưa đến đâu , con xe nhà bị bệnh đó 2 năm nay hồi trước em chua biết gì ko giám phán cũng đả đảo vài cái gara nó cũng cân chỉnh góc lái , nhưng giờ vẫn lệch sang phụ . Em sẽ cố gắng lại lần nữa xem sao.
xin mới tất cả : b:b:b:b:b:b:b:b
:lx

anhbinhpro

O-H Daklak
Xin cảm ơn các bác đã nhiệt tình . Em làm tại mẹc kinh nghiệm chưa đến đâu , con xe nhà bị bệnh đó 2 năm nay hồi trước em chua biết gì ko giám phán cũng đả đảo vài cái gara nó cũng cân chỉnh góc lái , nhưng giờ vẫn lệch sang phụ . Em sẽ cố gắng lại lần nữa xem sao.
xin mới tất cả : b:b:b:b:b:b:b:b
:lx

Bác làm mer mà cùi bắp thì em là cùi gì,thường bị thanh cân bằng vô tình va quẹt bị biến dạng mình không để ý có khi chỉnh cả ngày vẩn không hết đó bác,em bị dính vụ này rồi

autovn

Tài xế O-H
em có để ý một số con jolie đời 2002 , khoảng 30 % no bị cái bệnh này nhiều cụ thợ kinh nghiệm đã nhức đầu vì nó nhưng chưa kết quả lắm

autovn

Tài xế O-H
jolie thuộc hàng nồi đồng cối đá nhưng đúng là cây xăng di động . trươc em cũng đã tự mổ xe tìm bệnh lệch vô lăng nhưng nghi ngờ của em năm ở phần nhún chưa kiểm chứng được vì chưa có đồ nghề đầy đủ

anhbinhpro

O-H Daklak
jolie thuộc hàng nồi đồng cối đá nhưng đúng là cây xăng di động . trươc em cũng đã tự mổ xe tìm bệnh lệch vô lăng nhưng nghi ngờ của em năm ở phần nhún chưa kiểm chứng được vì chưa có đồ nghề đầy đủ

Cũng có thể lắm,bác kiểm tra cái cao su chổ tavet chưa cái đó củng ảnh hưởng lắm đó lái cứ xĩa một bên,đi xa là bực mình lắm

hung467

Tài xế O-H
thực ra nếu xe bị tai nạn thì vấn đề không phải là góc đặt bánh xe đâu các bác ah
bác thử kéo kéo 1 cái thước dây đo khoảng cách từ bánh trước ra bánh sau hai bên
coi có bằng nhau không
vì nhiều khi bị lệch như vậy thì xe chạy sẽ bị kéo lệch 1 bên và sẻ có hiện tượng ăn lái
nhiều khi độ chụm bánh xe chỉnh về o nhưng cũng không được đâu
e làm gara nên hay gặp xe tai nạn thế này nhiều
có j các bác góp ý nhé

nguyenvanbao

Tài xế O-H
các bác cho em hỏi chút với ah. các góc đó ở chỗ nào thế ah. em chỉ được nghe chứ chưa bao giờ được chỉ rõ nó ở chỗ nào. các bác giúp em với. theo em được biết thì vô lăng không trở về vị trí thẳng được là do độ chụm của bánh xe và các góc đặt của nó bác đã kiểm tra hết rồi mà chưa được thì em cũng xin bó tay. những vấn đề này em chưa được làm bao h nên không biết kinh nghiệm nó ntn mà chỉnh sao cho hợp lý cả. các bác chỉnh sửa thì dạy cho những người như em đang học với nhé. chứ đang ngồi trên ghế ntn thì cũng chỉ biết nói vậy chứ chưa biết làm lần lượt ntn. thank các bác nha=d>=d>=d>=d>=d>=d>=d>=d>=d>

anhbinhpro

O-H Daklak
các bác cho em hỏi chút với ah. các góc đó ở chỗ nào thế ah. em chỉ được nghe chứ chưa bao giờ được chỉ rõ nó ở chỗ nào. các bác giúp em với. theo em được biết thì vô lăng không trở về vị trí thẳng được là do độ chụm của bánh xe và các góc đặt của nó bác đã kiểm tra hết rồi mà chưa được thì em cũng xin bó tay. những vấn đề này em chưa được làm bao h nên không biết kinh nghiệm nó ntn mà chỉnh sao cho hợp lý cả. các bác chỉnh sửa thì dạy cho những người như em đang học với nhé. chứ đang ngồi trên ghế ntn thì cũng chỉ biết nói vậy chứ chưa biết làm lần lượt ntn. thank các bác nha=d>=d>=d>=d>=d>=d>=d>=d>=d>

Bác chưa chỉnh thì khi ra làm để ý người ta làm mà học,thấy vậy chứ cân chỉnh để xe không bị đâm thấy vậy chứ rất khó không đơn giản đâu.có khi chỉnh cả ngày củng không xong

anhnv_2411

Don't give up
Sáng nay em vừa ra xem gầm cái xe này xong, bác thử đo chiều dài cơ sở của xe hai bên nếu lệch nhau ít có thể chỉnh bằng cách chỉnh hai thanh rằng mà nó bắt lên phía trước đó bác, bác thử xem thế nào nhé

tringuyen

Tài xế O-H
cái con jolie này có chỉnh góc nghiêng bánh nửa đó bác nó nằm ở cái chử A trên đó, hồi trước cty e chạy xe này nhiu lắm giờ bán hết r, nếu xe ko có bị tai nạn zì hết thì chỉnh lại dc hết đó bác. nếu pác ở sg thì e wa xem giúp cho .trí 0979053683

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên