Cần giúp đỡ xe đầu kéo Mỹ

C
Bình luận: 32Lượt xem: 15,388

cn2004

Tài xế O-H
Em đang gặp một vấn đề khó khăn như thế này các bác ah!

Con xe đầu kéo mỹ của bên em sau khi nghỉ dưỡng 2 tháng hôm qua mới cho nổ thử thì không nổ được. mặc dù moto đề tua rất khỏe em đã kiểm tra dầu cấp,khí đều ổn cả mà không được. trên cabin không thấy báo lỗi đèn gì. Bác nào đã từng gặp bệnh tương tự xin chỉ giáo.

vuchinh1102

Tài xế O-H
hh

Tình trạng này xe nào cũng bị bác ạ,xe em hqua cũng vậy,thay cả ác qui mới,đề mạnh mà ko lên,cuối cùng e mở bầu lọc gió,lấy xăng phun thẳng vào bầu lọc,hết 1 chai lavie xăng là xe nổ ầm ầm.làm như vậy mà ko đc thì chỉ còn nước kêu thợ vào nó sửa cho bác ạ.:)

man.cummins

Tài xế O-H
xe bác là máy gì vậy? khi quay máy thì mở con ốc trên bơm dầu xem dầu có phụt ra hay không và áp lực là bao nhiêu? Mở ống đường dầu hồi xem dầu có hồi về không vì nếu hồi thì hệ thống nhiên liệu tương đối ok rồi nên kiểm tra các phần khác.
Nếu khó nổ thì cho nó ngủi hơi xăng vào vị trí bô air sẽ dễ nổ hơn.

Mr.Pono

Pờ Nờ

Con xe đầu kéo mỹ của bên em sau khi nghỉ dưỡng 2 tháng hôm qua mới cho nổ thử thì không nổ được. mặc dù moto đề tua rất khỏe em đã kiểm tra dầu cấp,khí đều ổn cả mà không được. trên cabin không thấy báo lỗi đèn gì. Bác nào đã từng gặp bệnh tương tự xin chỉ giáo.

Cụ là DETROIT hay CUMMINS thế?

Cụ kiểm tra giúp em cái điện áp bình điện nhé. Bệnh để xe lâu thường không khởi động được do mất dần điện trong bình. Phải trên 24.5V cụ nhé

namtv

Tài xế O-H
Chào các bác, Các bác cho em hỏi các lỗi trên xe đầu kéo Freightliner đời 2004?
- Khi máy khởi động, đèn vàng nhấp nháy báo lỗi số 49 với từ tiếng Anh là " NO CHA RGO" ( hình như là báo dòng điện nạp), nhưng trên xe có nhưng hơn 60 lỗi, khi mà bị lỗi đèn vàng báo lỗi có từ tiếng anh dạng như trên.., không biết bác nào có biêt hết các dạng lỗi đó không hay có tài liệu nào liên quan về các lỗi đó, có thể cho mình tham khảo được không. Cám ơn rất nhiều
Nghe cụ nói chắc là động cơ của cụ là Inter Detroit 12.7L S60. Mà cái này cụ có chắc là đã đọc đúng lỗi chưa? Cụ nói cách đọc lỗi của thằng này xem nào?
Mà thằng này hơn 60 lỗi lun ah???? Cụ nên xem lại em nó đi nhé...:10:

Tui gửi cụ link down load mã lổi của động cơ Inter Detroit S60 nhé:
http://www.mediafire.com/?61bh8hygecsdq2q
Chúc cụ thành công!

---------- Post added at 10:41 AM ---------- Previous post was at 10:32 AM ----------

Theo em có mấy nguyên nhân sau:
+ Bình điện yếu => Sạc bình hoặc câu bình để đề nổ
+ Hệ thống điện thiếu mass
+ Thiếu dầu diesel => khi khởi động máy => bị air dầu, cái ni phải xả air rồi
+ Kiểm tra các van 1 chiều đường dầu đi ở bầu lọc dầu xem thử có bị tụt dầu hay không?
+ Nếu mồi xăng ở cửa hút nổ, sau khi tắt máy lại xem thử có nổ hay ko? nếu ko thì cụ phải kiểm tra lại dàn kim phun (có bị chết em nào ko?)
+ Dính đề (cái ni chắc ko phải nhả). Cụ thử đề trực tiếp xem sao? không thông qua ổ khóa đề đó.
Em mới nghỉ ra chừng thôi. Có gì em pm tiếp nhé.

namtv

Tài xế O-H
E Cám ơn Bác, con máy của em là: Century đời 2004. Thông thường thì khi thợ sửa họ phải dùng máy chuẩn đoán thì mình mới biết nó là lỗi gì, ở bộ phận nào, nhưng mỗi lần gọi thợ đến tốn tiền lắm. Trên con máy của em được cái là khi mà có lỗi ( với lỗi thông thường ) nó báo luôn trên màn catalo với các từ tiếng Anh viết tắt. Vì vậy em muốn xin các bác, bác nào có tài liệu về nó hoặc tương đương, để em có thể dịch từ Anh sang việt khi mà có lỗi nào đó xẩy ra em có thể khắc phụ nếu có thể. Cám ơn Bác đã gửi cho em cái link, nhưng mờ lắm bác ah, bác có bản nào nét không gửi lại giúp em. Thanks bác

Em gửi bác cái hình ca bin xe Freight liner đời 2003 nhá. Mà trước tiên cụ phải xác định động cơ đang dùng là động cơ gì đã nghe.
Nếu em đoán không nhầm thì động cơ của nó là động cơ như em nói trên. Cách đọc mã lổi theo em như sau:
Khi bật khóa điện lên, cụ nhấn nút phía dưới như trên hình ấy (hình hơi mờ) bác chờ đèn đỏ nháy xong rồi để ý đèn vàng nháy nha (đọc lỗi là đọc ở đèn vàng này), cụ nhìn nó nháy liên tục bao nhiêu cái (tức là số đầu tiên; giả sử 4 nháy cụ hi) nghỉ khoảng 1s nó nháy tiếp (bác lại đọc bao nhiêu nháy, giả sử 9 nháy cụ hi) tức lúc đó là lổi 49 cụ ah. Sau đó cụ nhìn bảng mã lổi tui tặng cụ lại dưới đây sẽ biết nó bị bệnh gì liền. Nếu liên quan đến thằng điều khiển và điện phức tạp thì cụ đưa nó đến gara chuyên sửa về điện làm, còn nó bị bệnh tầm thường thì mình sửa thôi. Tất nhiên ban đầu cụ tích cực thuê người tới làm là điều tốt nhất (vì lúc đó mình sẽ biết được nhiều hơn) từ từ cụ ah. Chứ mày mò mà không giải quyết được cái chi thì toi,...
Link down tài liệu Detroit S60 dưới đây cụ nghe:
http://www.mediafire.com/?gl5gxs1ayvg7g92
Tặng cụ miển phí lun..:D
Sao không thấy cụ đổ xăng cho em nhả, cụ phải tích cực đổ xăng cho mọi người nếu ai nhiệt tình với cụ chứ..

Chào cụ

namtv

Tài xế O-H
Chào Bác, Em đang nghiên cứu tài liệu bác cho. Bác cho em hỏi trong bảng các mã lỗi thì nhữn từ viết tắt như: EGR, Aux, TCl, SEL, PWM là những từ gì? nó chỉ cái gì?. Và các cột: DDC code, PID, SID, FMI, các cột đó chỉ thong số gì. Nếu lỗi thể hiện bằng số (vd lỗi 49) trên bảng Caplo ở trên cabin ô tô thì lỗi đó thể hiện ở cột nào trong bảng các mã lỗi. Cám ơn bác
Chàò cụ!
Đây là mình chẩn đoán theo đèn check engine (Flashed). Nên cụ chỉ để ý đến cột đầu tiên: DDC code (flashed) thôi. Ở đó có 2 đèn: đèn đỏ và đèn vàng. Đèn đỏ nháy xong mới đến đèn vàng. Đọc lổi đèn đỏ thì cụ nhìn vào cột hàng ngang có bôi màu đỏ để biết bệnh, còn đọc lổi đèn vàng thì cụ nhìn vào cột bôi màu vàng.
Còn mấy cột kia thì cụ nên vào đây mà tìm hiểu nhá:
http://www.motorera.com/dictionary/index.htm
www.google.com.vn
PID: http://vi.wikipedia.org/wiki/Bộ_điều_khiển_PID
PWM: Abbreviation for Pulse Width Modulation (điều khiển mờ).
SID: Abbreviation for Side impact dummy
SEL: selective. Em đoán thế
EGR: Hệ thống hồi lưu khí thải
Aux: Auxiliary (Hệ thống phụ).
Em chỉ đến thế thôi.

Chúc cụ thành công.!

quock6

Tài xế O-H

lần sau bị vậy anh cho tí dầu bôi trơn vào cổ hút là ok
máy của bác bị kẹt xéc măng nên mất áp hoặc kenh xupap

BaoWapCo

Tài xế O-H

Bác coi lại áp xuất dầu có đủ không vì để lâu nên áp xuất dầu bị tụt rồi...như thế phải đợi bơm tay dầu lên mới lổ được

BaoWapCo

Tài xế O-H

Chuyên cung cấp phụ tùng xe đầu kéo Mỹ chính hảng Wapco...Phụ trách kinh doanh Mr.Bao 0944336635 ...Các Member cần gì tư vấn, phụ tùng thay thế gọi điện mình phục vụ tận nơi

Bao0792

Tài xế O-H
hh

Tình trạng này xe nào cũng bị bác ạ,xe em hqua cũng vậy,thay cả ác qui mới,đề mạnh mà ko lên,cuối cùng e mở bầu lọc gió,lấy xăng phun thẳng vào bầu lọc,hết 1 chai lavie xăng là xe nổ ầm ầm.làm như vậy mà ko đc thì chỉ còn nước kêu thợ vào nó sửa cho bác ạ.:)
gảy bạc, bể piston đấy đừng có chỉ bậy. lấy rp7 mà xịt nha bác

thanhtungair

Tài xế O-H
Lần sau nếu xe đậu quá lâu (trên 1 tháng ) tốt nhất trước khi nổ máy bạn làm ơn xeo máy cho nhẹ nhàng đã nhé.
khi máy đậu lâu, hơi nước...dính bạc secmang với sơmi do gỉ xét....dể làm đứt sơmi... phá hỏng turbo do mảnh sơmi, bạc trục khủy, bạc dên...
Xe bạn nên tháo lọc mồi dầu lại , bật chìa khóa nghe pump dầu điện còn làm việc không, kiểm tra lại cầu chì,rơle có mở điện đến béc dầu không.
nếu đã ok bạn nên đề kéo dthì sẽ nổ thôi
còn xịt RP7 là bất khả khán thôi.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên