ga điện komatsu 200-6

T
Bình luận: 33Lượt xem: 9,051

hocnghe

Tài xế O-H
Chào Bạn theo mình được biết trên moto ga của komatsu có một cảm biến để phản hồi về hộp ga vị trí của thước ga,do trong quá trình hoạt động tín hiệu này không báo về hộp hoặc báo về nhưng không liên tục. chính vì điều này mà moto ga của Bạn hoạt động không đúng. Bạn có thể kiểm tra nó bằng cách gọi lỗi trên mà hình và xem thông số điện áp phản hồi trên mà hình.
vài góp ý nhỏ có gì không chuẩn mong các cao thủ chỉ bảo thêm

tuanphathp

Tài xế O-H
Chào Bạn theo mình được biết trên moto ga của komatsu có một cảm biến để phản hồi về hộp ga vị trí của thước ga,do trong quá trình hoạt động tín hiệu này không báo về hộp hoặc báo về nhưng không liên tục. chính vì điều này mà moto ga của Bạn hoạt động không đúng. Bạn có thể kiểm tra nó bằng cách gọi lỗi trên mà hình và xem thông số điện áp phản hồi trên mà hình.
bác có thể hướng dẫn tôi làm như bác nói phần chữ mầu đỏ không, cảm ơn bác nhiều.

hocnghe

Tài xế O-H
Đây là cách gọi lỗi trên màn hình của máy komatsu đời -6 em copy của Bác lachau bên xemaycongtrinh bác tham khảo nhé http://www.xemaycongtrinh.com.vn/forum/default.aspx?g=posts&t=3287

---------- Post added at 10:07 AM ---------- Previous post was at 09:48 AM ----------

còn muốn xem thông số bác chỉ cần bấm giữ nút phía sau taplo và nút set có hình lực sỹ khoảng 2,5 giây là màn hình sẽ chuyển qua một bảng bác chỉ cần dịch chuyển như cách bác lachau đã chỉ là các thông số sẽ ứng với từng số ví dụ như số 10 là vòng tua máy số 11,12 là áp bơm ..... số 32 là điện áp phản hồi. em nhớ không chính xác bác tự tìm hiểu nhé
lâu lắm không làm quên hết các huynh đừng cười em nhé

LẠC HẬU

Đi xe đạp nên không có bằng lái.
Nhân viên
Đây là cách gọi lỗi trên màn hình của máy komatsu đời -6 em copy của Bác lachau bên xemaycongtrinh bác tham khảo nhé http://www.xemaycongtrinh.com.vn/forum/default.aspx?g=posts&t=3287

---------- Post added at 10:07 AM ---------- Previous post was at 09:48 AM ----------

còn muốn xem thông số bác chỉ cần bấm giữ nút phía sau taplo và nút set có hình lực sỹ khoảng 2,5 giây là màn hình sẽ chuyển qua một bảng bác chỉ cần dịch chuyển như cách bác lachau đã chỉ là các thông số sẽ ứng với từng số ví dụ như số 10 là vòng tua máy số 11,12 là áp bơm ..... số 32 là điện áp phản hồi. em nhớ không chính xác bác tự tìm hiểu nhé
lâu lắm không làm quên hết các huynh đừng cười em nhé

Cảm ơn bạn đã giới thiệu bài viết của tôi nhé. Nó là mục số 31 bạn ạ.

Thực chất cái "cảm biến để phản hồi về hộp ga vị trí của thước ga" chỉ là biến trở dạng xoay-Cầu phân thế (Potentiometer).

Nói rõ thêm một tí nhé về điện áp chuẩn của "NÓ" nhé (xin xem hình bên dưới).

Ngoài ra, việc không tắt máy được còn do một số nguyên nhân khác nữa.

Nhưng anh bạn chủ "THỚT" vào hỏi xong chả thấy phản hồi gì cả !!! Đợi khi nào có phản hồi tôi xin nói tiếp.

tuanphathp

Tài xế O-H
Xin lỗi các bác nhé, tại mấy hôm vừa rồi tôi vào rừng nên không có sóng. xin bổ xung thêm là nếu cắm giắc màn hình vào khi tắt khóa màn hình tắt luôn ( bt chờ mấy s rồi tắt) lúc này cần ga không tự giật về nữa ( đứng im). rút giắc màn hình ra tắt khóa ga có giật về lúc tắt được máy lúc không.

---------- Post added at 02:24 PM ---------- Previous post was at 02:04 PM ----------

Bác LẠC HẬU có nói còn nguyên nhân khác , tôi cũng xin bổ xung thêm, bên trong thước ga có hai lò xo, vì sợ hai lò xo độ đàn hồi kém , cùng với hai đầu quả táo bị dơ nên đã thay bằng một thanh giằng cố định. nhưng ở đây khi chưa nổ máy sau mỗi lần bật tắt khóa là vị trí thước ga lại khác. Mong bác chỉ giáo thêm ,cảm ơn các bác.

THIỂN CẬN

Tài xế O-H
xin bổ xung thêm là nếu cắm giắc màn hình vào khi tắt khóa màn hình tắt luôn ( bt chờ mấy s rồi tắt) lúc này cần ga không tự giật về nữa ( đứng im). rút giắc màn hình ra tắt khóa ga có giật về lúc tắt được máy lúc không.

Bác LẠC HẬU có nói còn nguyên nhân khác , tôi cũng xin bổ xung thêm, bên trong thước ga có hai lò xo, vì sợ hai lò xo độ đàn hồi kém , cùng với hai đầu quả táo bị dơ nên đã thay bằng một thanh giằng cố định. nhưng ở đây khi chưa nổ máy sau mỗi lần bật tắt khóa là vị trí thước ga lại khác. Mong bác chỉ giáo thêm ,cảm ơn các bác.

Kính đại hiệp, mong đại hiệp cho xin cái hình xem "QUẢ TÁO" với "THANH GIẰNG CỐ ĐỊNH" để tại hạ xem nó ra làm sao, chứ diễn tả bằng "HOA QUẢ-NHANG KHÓI" như vậy thực tại hạ không tài nào hình dung ra được ạ.

khi tắt khóa màn hình tắt luôn ( bt chờ mấy s rồi tắt)
Lỗi là ở chỗ này đây ạ.

Cái mô tơ ga của máy nó chạy bằng điện chứ không phải bằng xăng hay dầu Diesel. Không còn điện thì mô tơ ga của đại hiệp lấy gì mà "tự giật về" để tắt máy !!!

Đại hiệp xem kỹ lại sơ đồ điện sẽ thấy sau khi tắt chìa khóa thì nguồn điện lấy từ đâu ra để mấy giây sau mới tắt. Nó dính dáng đến cái gọi là máy phát sạc (alternator) mà nôm na hay gọi là "ĐI NA MÔ" đấy ạ.

HTRICO

Tài xế O-H
Ý cụ tuanphathp là cái màu xanh này phải không ạ!

---------- Post added at 09:29 AM ---------- Previous post was at 09:11 AM ----------

Xin lỗi các bác nhé, tại mấy hôm vừa rồi tôi vào rừng nên không có sóng. xin bổ xung thêm là nếu cắm giắc màn hình vào khi tắt khóa màn hình tắt luôn ( bt chờ mấy s rồi tắt) lúc này cần ga không tự giật về nữa ( đứng im). rút giắc màn hình ra tắt khóa ga có giật về lúc tắt được máy lúc không.

---------- Post added at 02:24 PM ---------- Previous post was at 02:04 PM ----------

Lỗi là ở chỗ này đây ạ.

Cái mô tơ ga của máy nó chạy bằng điện chứ không phải bằng xăng hay dầu Diesel. Không còn điện thì mô tơ ga của đại hiệp lấy gì mà "tự giật về" để tắt máy !!!

Đại hiệp xem kỹ lại sơ đồ điện sẽ thấy sau khi tắt chìa khóa thì "nguồn điện lấy từ đâu ra" để mấy giây sau mới tắt. Nó dính dáng đến cái gọi là máy phát sạc (alternator) mà nôm na hay gọi là "ĐI NA MÔ" đấy ạ.
Cụ Xem lại em cái, màn hình có 2 dây dương nguồn chạy thẳng từ bình ắc quy không qua BATTERY RELAY đấy

THIỂN CẬN

Tài xế O-H
Cụ Xem lại em cái, màn hình có 2 dây dương nguồn chạy thẳng từ bình ắc quy không qua BATTERY RELAY đấy

Quả có thế thật. Đúng là cái màn hình có "dây dương nguồn chạy thẳng từ bình ắc quy không qua BATTERY RELAY" thật. Thế thì lại có câu hỏi: "Nó luôn được cấp nguồn từ bình ắc quy (chính xác rồi). Vậy làm sao khi tắt chìa khóa, NÓ lại biết tắt nhỉ ?? Mà hay hơn nữa là NÓ lại biết tắt trễ mấy giây (CHÍNH XÁC LÀ KHI ĐỘNG CƠ ĐÃ TẮT THÌ NÓ MỚI TẮT) chứ không tắt ngay mới tài !!!". Tiên sinh cứ trả lời câu này sẽ ra đấy.

Gợi ý: xin xem lại chân số 09 giắc cắm (connector) CN-P01 của màn hình (monitor) và Nó cũng lại liên quan đến cả chân số 01 giắc cắm CN-CO1, chân số 08 giắc cắm CN-CO3 của hộp GOVERNOR-PUMP CONTROLLER nữa mới rắc cái con rối chứ !!!

gie-rach

Tài xế O-H
Em không biết gì về món này đâu xin các CỤ chỉ bảo thêm . nếu chỉ có việc để động cơ tắt thì mới tắt thì lấy thêm lệnh từ chân báo đèn của máy phát ra là xong

LẠC HẬU

Đi xe đạp nên không có bằng lái.
Nhân viên
Em không biết gì về món này đâu xin các CỤ chỉ bảo thêm . nếu chỉ có việc để động cơ tắt thì mới tắt thì lấy thêm lệnh từ chân báo đèn của máy phát ra là xong

Này Chú!! Ở trên người ta có nói về việc ấy rồi. Chú không chịu đọc.

Dù sao cũng khen Chú một phát để Chú lên tinh thần nhé.=d>=d>

THIỂN CẬN đã viết:

Đại hiệp xem kỹ lại sơ đồ điện sẽ thấy sau khi tắt chìa khóa thì nguồn điện lấy từ đâu ra để mấy giây sau mới tắt. Nó dính dáng đến cái gọi là máy phát sạc (alternator) mà nôm na hay gọi là "ĐI NA MÔ" đấy ạ.

HTRICO

Tài xế O-H

Gợi ý: xin xem lại chân số 09 giắc cắm (connector) CN-P01 của màn hình (monitor) và Nó cũng lại liên quan đến cả chân số 01 giắc cắm CN-CO1, chân số 08 giắc cắm CN-CO3 của hộp GOVERNOR-PUMP CONTROLLER nữa mới rắc cái con rối chứ !!!
=d> Cụ trả lời rồi đấy thây...! khi tắt khóa dây cho BATTERY RELAY (BR) trên khóa và BR P01 chân số 10, BR C01 chân số 1 mất điện nhưng mà em vẫn phân vân theo cụ thì thằng nào có nhiệm vụ chính trong xuất tín hiệu trễ vài s cho BATTERY RELAY

L

LỌ MỌ

Khách
Em chào các lão Đại nhân ạ ! Bài viết rất hay ... nhưng ông chủ thớt hỏi về cái pan này lắp mô tơ ga ngay từ đầu đã chưa ổn thì phải ???

Các bác cho tôi hỏi với , khi tôi tắt khóa máy ga đien giật về không hết máy vẫn nổ ,bật nên ga lại cao hơn trước càng không tắt được . và nếu cứ bật tắt khóa khi chưa nô hành trình ga lăng ti lại khác

Dưới đây là cái hình dậy cách " kiểm tra và điều chỉnh hành trình của cần gạt mô tơ điều tốc " em vừa nhặt được , post lên cho các lão Đại nhân xem chơi ạ :

THIỂN CẬN

Tài xế O-H
Em chào các lão Đại nhân ạ ! Bài viết rất hay ... nhưng ông chủ thớt hỏi về cái pan này lắp mô tơ ga ngay từ đầu đã chưa ổn thì phải ???
Dưới đây là cái hình dậy cách " kiểm tra và điều chỉnh hành trình của cần gạt mô tơ điều tốc " em vừa nhặt được , post lên cho các lão Đại nhân xem chơi ạ :

Kính đại hiệp, khi không tắt máy được thì điều đầu tiên là phải nghĩ ngay đến việc như đại hiệp đã nói:
"lắp mô tơ ga ngay từ đầu đã chưa ổn"
. Tuy nhiên ở đây lại có thêm triệu chứng là khi tắt chìa khóa, màn hình bị mất điện ngay chứ không chờ, không trễ đấy ạ.

L

LỌ MỌ

Khách
Kính đại hiệp, khi không tắt máy được thì điều đầu tiên là phải nghĩ ngay đến việc như đại hiệp đã nói: . Tuy nhiên ở đây lại có thêm triệu chứng là khi tắt chìa khóa, màn hình bị mất điện ngay chứ không chờ, không trễ đấy ạ.

Dạ thưa Đại nhân em đọc thấy ông chủ thớt viết như thế này cơ ạ :

khi tôi tắt khóa máy ga đien giật về không hết máy vẫn nổ ,

và nếu cứ bật tắt khóa khi chưa nổ hành trình ga lăng ti lại khác

tuanphathp

Tài xế O-H
Cảm ơn các bác, thưa Bác THIỂN CẬN Bác LỌ MỌ thưa các Bác trong diễn đàn. Đúng là có chuyện tắt chìa khóa màn hình cũng tắt luôn, và ga không giật về vị trí tắt máy. Rút rắc màn hình ra bật khóa vặn núm xoay ga lên và xuống bình thường, lúc này tắt khóa ga có giật về vị trí tắt máy. Nhưng lúc tắt được động cơ lúc không, nếu tắt được động cơ thì trước đó núm xoay ga vặn hết mà ga vẫn chưa đủ làm việc, nếu không tắt được máy thì trước đó mức ga làm việc cao coi là được. Tôi không được học cao nên kém về tiếng anh lắm mong các Bác giúp tôi .Trân trọng!

L

LỌ MỌ

Khách
Cảm ơn các bác, thưa Bác THIỂN CẬN Bác LỌ MỌ thưa các Bác trong diễn đàn. Đúng là có chuyện tắt chìa khóa màn hình cũng tắt luôn, và ga không giật về vị trí tắt máy. Rút rắc màn hình ra bật khóa vặn núm xoay ga lên và xuống bình thường, lúc này tắt khóa ga có giật về vị trí tắt máy. Nhưng lúc tắt được động cơ lúc không, nếu tắt được động cơ thì trước đó núm xoay ga vặn hết mà ga vẫn chưa đủ làm việc, nếu không tắt được máy thì trước đó mức ga làm việc cao coi là được. Tôi không được học cao nên kém về tiếng anh lắm mong các Bác giúp tôi .Trân trọng!

Vâng em xin cảm ơn tấm thịnh tình của Đại nhân ạ ! em xin dịch đểu phần đầu trước , phần còn lại em xin đưa lên sau ạ !

Đại loại là nó thế này :

1; Kiểm tra :

- Sử dụng chế độ điều chỉnh mô-tơ ga điều tốc .
1) Công việc chuẩn bị :

i) khi màn hình hiển thị chế độ thời gian , hãy nhấn giữ đồng thời các công tắc thời gian + công tắc R.H tốc độ di chuyển + công tắc R.H chế độ làm việc trong vòng 2,5 giây .
- đối với sê-ri PC200 công suất động cơ ( 99 kW { 133 HP } ) khi động cơ chạy với bướm ga mở hoàn toàn chính là công suất khi công tắc tối đa hóa công suất ở chế độ hoạt động tích cực được bật , cho nên hãy sử dụng chế độ này thay vì bật công tắc tối đa hóa công suất .

ii) Đặt đĩa số kiểm soát nhiên liệu đến MAX và tắt công tắc giảm tốc tự động .
- có thể sử dụng bất cứ chế độ làm việc nào .

2) Trong điều kiện này , cần đảm bảo rằng cần gạt điều tốc (4) " xin xem hình vẽ ở trên " tiếp xúc hoàn toàn với khóa (5) của bơm cao áp .

3) sau khi kiểm tra , lặp lại qui trình ở bước 1 để hoàn tất chế độ điều chỉnh mô-tơ điều tốc .

2; Điều chỉnh : ( mỏi tay quá phần còn lại , em xin đưa lên sau ạ )

THIỂN CẬN

Tài xế O-H
mỏi tay quá phần còn lại , em xin đưa lên sau ạ

Kính đại hiệp, xin phép viết tiếp để đại hiệp đỡ mỏi tay ạ.

Thật không hiểu sao các "PHÁP SƯ" của hãng KOMATSU lại viết lằng nhằng thế không biết ??!! Thật ra việc chỉnh cái cần ga ấy chỉ cần theo các bước sau:

1/- KIỂM TRA: vặn ga hết cỡ (cho mức ga lớn nhất. Lưu ý chọn MODE khỏe nhất và tắt chế độ ga tự động) xem cần ga có kéo ga lên hết mức hay không (gần sát vào ốc giới hạn số 5). Nếu đúng rồi thì thôi; còn nếu chưa đúng (cần ga ép quá chặt vào ốc giới hạn hoặc còn hở nhiều===> không lên ga hết mức) thì hiệu chỉnh như bước 2 bên dưới.

2/- HIỆU CHỈNH:

a)- Tắt chìa khóa.
b)- Rút giắc cắm điện ra khỏi mô tơ ga.
c)- Tháo cần nối 2 giữa mô tơ ga và cần ga ra.
d)- Cắm lại giắc cắm điện vào mô tơ ga.
e)- Mở khóa, vặn ga hết cỡ (không cần đề cho nổ máy), tắt chế độ ga tự động, đặt ở MODE khỏe nhất.
f)- Chỉnh chiều dài của cần nối 2 bằng các con ốc số 6 và số 7 sao cho khi lắp lại vào mô tơ ga thì cần này sẽ đẩy cần ga 4 lên hết mức; cần ga 4 sẽ chạm nhẹ vào ốc giới hạn 5. Sau đó vặn cần số 3 một vòng rưỡi (mục đích làm cần ga 4 hở ra khỏi ốc giới hạn 5 một chút.)
g)- Khóa ốc chỉnh 6 và 7 lại.
h)- Thử lại. Tính tiền và chuồn.

L

LỌ MỌ

Khách

Thật không hiểu sao các "PHÁP SƯ" của hãng KOMATSU lại viết lằng nhằng thế không biết ??!! Thật ra việc chỉnh cái cần ga ấy chỉ cần theo các bước sau:

Đại nhân nói chuẩn không phải chỉnh !!!

Hay cho câu :

h)- Thử lại. Tính tiền và chuồn.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên