Thân gởi Ad OTO-HUI !

H
Bình luận: 3Lượt xem: 1,680

himas88_ckd

Tài xế O-H
Chào AE ô tô HUI !
Biết đến OTO Hui khá lâu rồi, nhưng hôm nay bức xúc, và xin đóng góp ý kiến với diễn đàn như thế này.
Tối hôm qua, mình có coi bài Cảm biến áp suất MAP( Cảm biến áp suất ) của bác buctuonglua_16 . Nội dung trong đó có cái clip nói về cảm biến MAF
Em thực sự không hiểu sao Admin mà lại có thể sơ xuất rất quá đáng vấn đề này. ( MAF và MAP là 2 khái niệm khác nhau hoàn toàn ).
Và em góp ý bằng 1 comment .
Sáng nay ra, check xem thử coi bài đã sửa chưa? Thì thấy comment của mình đã bị xóa, trong hộp thư không thấy có 1 lá thư cảm ơn.
Vậy xin hỏi trực tiếp bác Ad buctuonglua_16 . Cái cách bác cư xử là gì vậy ? Bác có tôn trọng các Mem không ? Bác làm thế em thấy bài viết của em không được tôn trọng tí nào?
Ở đây em cũng chẳng phân biệt chuyện kiến thức có nắm được bao nhiêu hay không? Nhưng em muốn nói ở chỗ , mình sai, mình nhận khuyết điểm thì mới tiến bộ được.

Duyleauto

Tài xế O-H
Về vấn đề này xin chân thành sự góp ý của bác

MAP ( Manifold Absolute Pressure): Cảm biến áp suất khí nạp
MAF ( Manifold Air Flow): Cảm biến lưu lượng khí nạp

Cảm ơn bác cho thấy được chỗ sai này và mình đã xem lại, và đã chỉnh sửa lại topic. Cần nói thêm là kiến thức là vô tận và không thể tránh khỏi sai sót, vì vậy kính mong nếu anh em có chỗ nào sai bác cứ nói thẳng để anh em còn sữa.

Một lần nữa cảm ơn bác

Vin

Tài xế O-H
Chào AE ô tô HUI !
Biết đến OTO Hui khá lâu rồi, nhưng hôm nay bức xúc, và xin đóng góp ý kiến với diễn đàn như thế này.
Tối hôm qua, mình có coi bài Cảm biến áp suất MAP( Cảm biến áp suất ) của bác buctuonglua_16 . Nội dung trong đó có cái clip nói về cảm biến MAF
Em thực sự không hiểu sao Admin mà lại có thể sơ xuất rất quá đáng vấn đề này. ( MAF và MAP là 2 khái niệm khác nhau hoàn toàn ).
Và em góp ý bằng 1 comment .
Sáng nay ra, check xem thử coi bài đã sửa chưa? Thì thấy comment của mình đã bị xóa, trong hộp thư không thấy có 1 lá thư cảm ơn.
Vậy xin hỏi trực tiếp bác Ad buctuonglua_16 . Cái cách bác cư xử là gì vậy ? Bác có tôn trọng các Mem không ? Bác làm thế em thấy bài viết của em không được tôn trọng tí nào?
Ở đây em cũng chẳng phân biệt chuyện kiến thức có nắm được bao nhiêu hay không? Nhưng em muốn nói ở chỗ , mình sai, mình nhận khuyết điểm thì mới tiến bộ được.
Chào bạn!
Bạn cho tôi hỏi ngu tý nhé .
Tôi cũng không biết phải phân biệt MAF và MAP làm sao cả . Nhân đây xin bác cho em tý kiến thức về Map và MAF luôn vì lâu giờ em vẫn hiểu rất ngu rằng :
MAF : Là cảm biến lưu lượng không khí
MAP : Là cảm biến áp suất khí nạp
Và chinh 2 cái khái niêm này bản thân tôi cũng chưa phan biệt nhiều song tôi có dọc 1 số bài việt nói về cách phân biệt 2 loại cảm biến này như sau:
MAF is a mass air flow sensor, it tells your computer how much air is being drawn into your engine. Its located in the air horn of your throttle body. Intake air is drawn through it. MAP is manifold air pressure (intake). It tells the computer how much air that is being drawn into your engine by determining the pressure in your intake manifold. It is usually located on the intake manifold with vacuum hoses connected to it, as well as an electric plug.
MAP is a manifold absolute pressure sensor. it has a vacuum line on it as a MAF or mass air flow don't as for how a map works it has a reference voltage that will change when the vacuum changes the pressure put on the pizo electric crystal that is in a diagpham. It can be found in may locations but is always attached to the manifold either by vacuum line or directly on the manifold the emissions label will show where it is on your car.
MAF sensors work by measuring actual airflow into the engine.

MAP sensors work by inferring the airflow based on manifold vacuum, hence the name, which stands for Manifold Absolute Pressure.

Generally, MAP sensors are mounted to the firewall, or other convienient location, as all they require from the engine is a source of manifold vacuum.
MAP stands for Manifold Absolute Pressure, and is a measure of the the pressure differential in your intake manifold. The name is a little misleading, because you actually have a vacuum in your manifold, not a pressure. A MAP sensor is a piezioresistive-type sensor. This means that the MAP sensor is divided into two halves. One half is exposed to the pressure/vacuum in the intake manifold and the other side is a sealed, perfect vacuum. There is a crystal between the two halves that reacts to the difference in pressure between the two sides. The sensor itself has three wires, a 5V supply, ground, and a signal wire. The sensor is always supplied with 5V and always has a ground, and based on the action of the crystal, the signal voltage varies within roughly the .9V-4.5V range. The computer reads this voltage from the signal wire. The MAP sensor can be thought of as a 'load' sensor, bascially telling the computer how much of a load is being placed on the engine.

The MAP sensor is located somewhere on the intake manifold, though its exact location can vary from make to make. I have also seen a remotely mounted MAP sensor that had a small vacuum line running to it from the intake.

MAF vs. MAP: MAF measures airflow, MAP measures load
Hope this helps.

himas88_ckd

Tài xế O-H
Chào bạn!
Bạn cho tôi hỏi ngu tý nhé .
Tôi cũng không biết phải phân biệt MAF và MAP làm sao cả . Nhân đây xin bác cho em tý kiến thức về Map và MAF luôn vì lâu giờ em vẫn hiểu rất ngu rằng :
MAF : Là cảm biến lưu lượng không khí
MAP : Là cảm biến áp suất khí nạp
Và chinh 2 cái khái niêm này bản thân tôi cũng chưa phan biệt nhiều song tôi có dọc 1 số bài việt nói về cách phân biệt 2 loại cảm biến này như sau:

Chẳng có gì là " Hỏi ngu" hết bạn à. Chưa biết thì phải tìm hiểu để biết thôi.

Để đơn giản hóa thì mình nói sơ sơ thế này. Mình bắt đầu bằng các câu hỏi và trả lời làm sáng tỏ vấn đề nha.

ECU điều khiển phun xăng như thế nào ?
---> Phun sẽ chia ra làm 2 phần : Phun cơ bản + Phun điều chỉnh .
Thời gian phun cơ bản phụ thuộc vào những yếu tố nào?
--> 2 cái : Tốc độ động cơ và lượng khí nạp.
Lượng khí nạp được đo bằng cách nào ?
---> 2 cách : Đo trực tiếp lượng khí nạp và đo áp suất đường ống nạp( coi như đo gián tiếp đấy bác )
Đo trực tiếp lượng khí nạp là cái gì ?
---> Là cái MAF mà bác biết đấy.
Đo gián tiếp lượng khí nạp là cái gì?
---> là cái MAP, cái này nó sẽ đo được áp suất sau đó tính là khối lượng khí nạp.
Sự khác nhau giữa 2 cách đo:
---> Đơn giản : Lấy cái bướm ga làm chuẩn nhé. Thi phía trước cái bướm ga là MAF. Còn cứ sau bướm ga là MAP. ( Cái này em đơn giản hóa để bác hiểu rõ hơn 2 cách đo ) . MAF nó tính khối lượng khí nạp trực tiếp từ tín hiệu đưa về. Còn MAP nó chỉ đo được áp suất thôi. Nên phải tính ra 1 bước nữa mới được lượng khí nạp.

--> Từ 2 thông số : Tốc độ động cơ + lượng khí nạp ---> Hộp sẽ điều khiển phun cơ bản.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên