Thắc mắc về cấu tạo của gương chiếu hậu điện ở trong xe.

O
Bình luận: 8Lượt xem: 7,460

oto_qn

Tài xế O-H
Chào các bạn! Tôi có thắc mắc muốn hỏi mà ko biết post vào box nào cho đúng! :D.
- Bạn nào có thể giải thích giúp tôi: Cấu tạo gương chiếu hậu trong xe (Lắp ở trần xe để lái xe nhìn đằng sau xe mình ) như thế nào?
- Khi lái xe mình để ý thấy gương này có 2 chế độ, 1 dùng cho ban ngày và 1 dùng cho ban đêm. Nếu đêm tối mình lái xe mà để gương này ở chế độ dùng cho ban ngày thì sẽ bị đèn pha xe sau phản chiếu thẳng vào mặt, nhưng khi chuyển sang chế độ ban đêm thì ko bị chói nữa, mặc dù vẫn nhìn thấy xe sau với góc nhìn y hệt như khi mình nhìn qua gương để chế độ ban ngày.
- Mình thắc mắc như sau: Thao tác chuyển đổi chế độ gương là mình bật 1 cái cần gạt để mặt gương lệch đi một góc nào đó! Vậy mặt gương lệch đi rồi, vị trí mình và xe chạy sau không thay đổi mà sao vẫn nhìn thấy xe sau nhưng không bị loá mắt vì ánh đèn của xe sau?

B

bao45th1

Khách
Câu hỏi của anh rất hay, anh có thể cho em biết cụ thể hơn nữa không? Chứ hiện nay các xe gắn máy đi ban đêm gặp xe đi sau , nếu không cụp gương xuống sẽ bị lòe mắt không thấy phía trước, người điều khiển rất khó chịu. Không biết xe hơi có loại gương dùng cho ban đêm không lóa mắt bác tài là rất hay. Em rất mong các anh khác cho thêm về thông tin loại gương này. Cám ơn các anh!

oto_qn

Tài xế O-H
Em không rõ xe bác là xe gì ,nhưng cái mà bác nói là chức năng chống chói trong hệ thống Electro chromic Inside Rear View Mirror.Bác có thể tham khảo thêm theo tài liệu này.

http://www.mediafire.com/?3g33j8adiwhpzuo

Cảm ơn bác nhiều nhé! Thật ra em cũng không để ý đâu, nhưng hôm trước ngồi trong xe 7 chỗ cùng mấy người bạn (có cả nam cả nữ) một người bạn hỏi em về cái gương này ... nhưng em không trả lời được >>> ngại quá vì mang tiếng mình là KS ô tô :((

Câu hỏi của anh rất hay, anh có thể cho em biết cụ thể hơn nữa không? Chứ hiện nay các xe gắn máy đi ban đêm gặp xe đi sau , nếu không cụp gương xuống sẽ bị lòe mắt không thấy phía trước, người điều khiển rất khó chịu. Không biết xe hơi có loại gương dùng cho ban đêm không lóa mắt bác tài là rất hay. Em rất mong các anh khác cho thêm về thông tin loại gương này. Cám ơn các anh!
Mình không biết có xe máy nào được trang bị loại gương này không, nhưng theo mình thì những xe thông thường thì không có trang bị bởi option này sẽ đẩy giá thành xe lên chút ít! :-?

oto_qn

Tài xế O-H
Mình vừa nhờ được thằng bạn hỏi hộ mấy anh kỹ thuật bên TOYOTA. Họ giải thích là: Gương này thực chất là gương cầu có "thị trường" lớn, vậy nên khi gạt mặt gương về chế độ ban đêm, ánh sáng bị khúc xạ ra vị trí khác và ta vẫn nhìn được vật đằng sau. (Nói thật là mình không hài lòng về câu trả lời chung chung này lắm, có thể thằng bàn truyền đạt lại không đầy đủ ... dù sao cũng fải lên Google tìm hiểu thêm từ "thị trường của gương cầu" ...

ALIBABON

LÀM VIỆC VÌ ĐAM MÊ HỌC ?
:D Cấu tạo của cái này thì chưa nghiên cứu... Nhưng có vài clip nói về nó... em gởi các bác tham khảo vậy!?
[video=youtube;O7dnjTvhb74]http://www.youtube.com/watch?v=O7dnjTvhb74&feature=endscreen&NR=1[/video]

huynguyenmbv

Tài xế O-H
Em không rõ xe bác là xe gì ,nhưng cái mà bác nói là chức năng chống chói trong hệ thống Electro chromic Inside Rear View Mirror.Bác có thể tham khảo thêm theo tài liệu này.

http://www.mediafire.com/?3g33j8adiwhpzuo
Bác Kia xem lại cái link này được ko? Nếu nói dùng gương cầu lồi thì thị trường(vùng khả kiến) nó rộng hơn mà thôi
Em xem mấy video bên dưới mà chưa hiểu lắm( nge k0 chuẩn) Bác cho e cái file này nhé

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên