Cách xác định xupap Hút và Xả trong động cơ.

D
Bình luận: 9Lượt xem: 8,809

xeconcon

Tài xế O-H
thong thuong thi dong co co supat hut lon supat xa con truong hop hai supat bng nhau minh se pan biet o mau thuong thi supat xa thuong co mau den supat hut mau trang va supat xa thuong co goc khac supat hut

buidinhdacht

Tài xế O-H
sắp có người lại ra đảo vì tội spam với quảng cáo ko đúng nội dung trên diễn đàn roài
thông thường các suppap đều cấu tạo theo Hút to , xả nhỏ và ngoài ra nếu nhìn chúng tương tự nhau thì nhìn vào màu sắc, bên hút nhìn sạch và sáng hơn, còn bên xả thì màu đen và có muội đen

B

bao45th1

Khách
Mình chia sẽ với bạn cách xác định xú páp xả và hút :
(câu bạn hỏi là động cơ đã tháo nắp máy rồi)
Còn mình xin giải đáp tổng thể luôn cho bạn nha.
1.Xác định Chiều quay của động cơ
Đứng trước động cơ nhìn vào két nước:
-Nếu động cơ quay theo chiều kim đồng hồ thì được gọi l chiều quay phải.
-Nếu động cơ quay ngược chiều kim đồng hồ thì được gọi l chiều quay tri.
2.Xác định vùng điểm chết
Theo dấu nhà chế tạo có sẵn
Khi dấu ghi chú điểm chết trên ở bánh đà hoặc puly trùng với dấu cố định ở thân động cơ thì piston của xylanh 1 ở điểm chết trên;
Các ký hiệu điểm chết trên tại bánh đà hoặc puly:
Tên quốc gia sản xuất Ký hiệu
Mỹ UDS
Anh TDC
Pháp PNH
Đức OT

3.Tháo nắp đậy trục cò mổ soupape, xác định được vị trí của soupape hút và soupape xả ( nhìn cổ góp hút và cổ góp xả)
4.Quay cốt máy động cơ theo đúng chiều quay
Nhìn 2 soupape của xylanh số 1
Khi thấy soupape xả vừa đóng, soupape hút chớm mở thì lúc này piston của xylanh số 1 đang ở vùng điểm chết trên. Ở vị trí này, nếu xoay bánh đà tới hoặc lui thì sẽ thấy cả 2 soupape hút và xả đều dịch chuyển (gọi là soupape cỡi
nhau);
Nếu ở puly hoặc bánh đà có nhiều dấu thì tại vị trí này thì dấu điểm chết trên sẽ trùng với dấu chỉ thị;
Nếu bạn chưa rõ cần thì mình gửi link cho bạn đọc nha.
Chúc bạn công tác tốt.

test

Tài xế O-H
Mình chia sẽ với bạn cách xác định xú páp xả và hút :
(câu bạn hỏi là động cơ đã tháo nắp máy rồi)
Còn mình xin giải đáp tổng thể luôn cho bạn nha.
1.Xác định Chiều quay của động cơ
Đứng trước động cơ nhìn vào két nước:
-Nếu động cơ quay theo chiều kim đồng hồ thì được gọi l chiều quay phải.
-Nếu động cơ quay ngược chiều kim đồng hồ thì được gọi l chiều quay tri.
2.Xác định vùng điểm chết
Theo dấu nhà chế tạo có sẵn
Khi dấu ghi chú điểm chết trên ở bánh đà hoặc puly trùng với dấu cố định ở thân động cơ thì piston của xylanh 1 ở điểm chết trên;
Các ký hiệu điểm chết trên tại bánh đà hoặc puly:
Tên quốc gia sản xuất Ký hiệu
Mỹ UDS
Anh TDC
Pháp PNH
Đức OT

3.Tháo nắp đậy trục cò mổ soupape, xác định được vị trí của soupape hút và soupape xả ( nhìn cổ góp hút và cổ góp xả)
4.Quay cốt máy động cơ theo đúng chiều quay
Nhìn 2 soupape của xylanh số 1
Khi thấy soupape xả vừa đóng, soupape hút chớm mở thì lúc này piston của xylanh số 1 đang ở vùng điểm chết trên. Ở vị trí này, nếu xoay bánh đà tới hoặc lui thì sẽ thấy cả 2 soupape hút và xả đều dịch chuyển (gọi là soupape cỡi
nhau);
Nếu ở puly hoặc bánh đà có nhiều dấu thì tại vị trí này thì dấu điểm chết trên sẽ trùng với dấu chỉ thị;
Nếu bạn chưa rõ cần thì mình gửi link cho bạn đọc nha.
Chúc bạn công tác tốt.

Hơi dài dòng, nhưng cũng dễ hiểu. Có thể giúp ít cho chủ topic.

B

bao45th1

Khách
Hoàn toàn đồng ý với bác Công nông, nhưng theo mình vì các bạn hỏi không rõ nên mình phải trình bày cho đầu đuôi bác à!
Cám ơn Bác đã góp ý!

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên