Lỗi oà ga của xe Gentra

L
Bình luận: 14Lượt xem: 8,327
Lỗi này không biết đã tốn không biết bao nhiêu giấy mực của các diễn đàn trong nước =))
Hôm nay em vừa thay giắt cảm biến vị trí bướm ga của một em bị oà ga xong (vòng tua lên gần 1500RPM khi cắt côn ở ngã ba ngã tư)

Các bác có thể cho em vài ý kiến về cách thay giắt cảm biến này, các bác ở ngoài có cách khắc phục nào khả quan hơn cách thay giắt cảm biến này không nhỉ.

G

giggsy

Khách
thay giắt chỉ áp dụng với trường hợp chân giắt ko tiếp xúc thôi bạn àh:10:

thai08

Tài xế O-H
e có ý này mong các bác chia sẻ là mình chỉ cần tháo vệ sinh cảm biến chân không và vệ sinh họng ga , một số thì khắc phục được một số thì không , mong được chỉ giáo thêm
:77:

tuananh2019

Tài xế O-H
cảm biến vị trí bướm ga của gentra ở dạng gì từ trường or hall? :D không phải. nó là cảm biến dạng Biến trở. như vậy là nó liên quan tới điện trở. ECM sẽ sẽ sử dụng điện trở để xác định vị trí bướm ga. mà tín hiệu điện trở gửi về sẽ được tính bằng " điện trở cảm biến + điện trở dây dẫn" nếu cảm biến không chết thì chỉ có dây dẫn làm sai lệch tín hiệu điện trở ==> thay giắc điện để tín hiệu gửi về chính xác hơn. vì thế giắc điện mới sẽ được làm bằng chất liệu khác dẫn điện tốt, và không bị oxy hoá, để hạn chế tối đa hiện tiengj oxy hoá người ta bôi mỡ vào đầu giắc đấy:32::D có gì chưa rõ thì lll 01222373898. mình cũng muốn trao đổi kinh nghiệm

Engine 16

Thợ Phụ !
không lên thay nếu không cần thiết lắm bác ạ nó làm lát xe đi .gentra giắc của nó cũng rất tốt có 3 dây 1+ 5 vôn 1 âm 1 tín hiệu nếu đó nó sẽ tầm 2 vôn mình đo nhiều thấy thế.dòng này dù xe mới nhưng lỗi van không tải nhiều hơn đi xe cứ thốc tháo nhiều y rằng sẽ bị òa ga nhưng mức độ nhỏ.cho dù xe mới mua chưa đi bao nhiêu đã có nhiều con bị òa ga rồi thay van isc là hết luôn .
cảm biến vị trí bướm ga của gentra ở dạng gì từ trường or hall? :D không phải. nó là cảm biến dạng Biến trở. như vậy là nó liên quan tới điện trở. ECM sẽ sẽ sử dụng điện trở để xác định vị trí bướm ga. mà tín hiệu điện trở gửi về sẽ được tính bằng " điện trở cảm biến + điện trở dây dẫn" nếu cảm biến không chết thì chỉ có dây dẫn làm sai lệch tín hiệu điện trở ==> thay giắc điện để tín hiệu gửi về chính xác hơn. vì thế giắc điện mới sẽ được làm bằng chất liệu khác dẫn điện tốt, và không bị oxy hoá, để hạn chế tối đa hiện tiengj oxy hoá người ta bôi mỡ vào đầu giắc đấy:32::D có gì chưa rõ thì lll 01222373898. mình cũng muốn trao đổi kinh nghiệm

MyPower

Tài xế O-H
Với các xe của GM - Deawoo hầu như con nào cũng bị bệnh này hết.
- Mà hều hết là do van không tải đối với các xe dùng van không tải. Các bác cứ thấy con nào bị vậy, tháo con này ra thì biết ngay (ghét bám đầy)
- Vời xe không dùng van ISC thì do tiếp điểm không tải là chính. Như con Lacetti cũng chỉ vệ sinh cụm moto và tiếp điểm trong họng ga thôi.
- Em chưa thấy con nào thay giắc cả.

kia_service

Thợ quèn
Nhân viên
hehe, các cụ toàn chém, em thay cả trăm con xe rồi, các bac ko hieu dong deawoo bằng em đâu :3::cp
Nếu bác thực sự Pro đến vậy ,sao không tư vấn cho em nghiêm túc như một người hiểu biết thực sự.Bọn e nói trên những gì bọn em hiểu và cho là đúng,có thể chưa chuẩn chỉ ,nhưng quan trọng là bọn e coi vấn đề của người khác như vấn đề của chính bọn e.

ninhtinh

Tài xế O-H
trường hợp bị giắc cũng raatsn nhiều . thằng deawoo tiền sử mắc bệnh òa ga. có con thì rễ có con thì khoai.
phải loại trừ kĩ từng trường hợp một, chúc bác bắt mạch một phát chúng liền.:D:D:D

D

donkihotev

Khách
vui nhỉ ,nhưng nhỡ đâu có con thay xong vẫn bị thì sao đây hả bác

tuananh2019

Tài xế O-H
Nếu bác thực sự Pro đến vậy ,sao không tư vấn cho em nghiêm túc như một người hiểu biết thực sự.Bọn e nói trên những gì bọn em hiểu và cho là đúng,có thể chưa chuẩn chỉ ,nhưng quan trọng là bọn e coi vấn đề của người khác như vấn đề của chính bọn e.
bác nói thế là sai rồi. em nói hoàn toàn nghiêm túc về vấn đề oà ga này. nhưng có điều em chỉ giải thích cụ thể thôi còn bác phải suy nghĩ chứ em cũng không thể nói tuột ra được. có sy nghĩ suy luận gặp các trường hợp khác nhau trên thực tế mới giải quyết được. cái giắc điện này chỉ là 1 phần của việc xử lý oà ga thôi nó conf liên quan tới thân bướm ga, van IAC. cảm biến vị trí bướm ga và ECM. phải xâu chuỗi và phân tích chứ không nên áp dụng ồ ạt mà không hiểu gì

auto_anhdung

Tài xế O-H
Em cũng gặp một vài trường hợp như trên nhưng với con dùng isc thì có khi vệ sinh là hết nhưng với những con dùng ETCS mà bị garanti cao khi đạp côn thì k biết chỉnh thế nào các bác nhỉ?

tuananh2019

Tài xế O-H
Em cũng gặp một vài trường hợp như trên nhưng với con dùng isc thì có khi vệ sinh là hết nhưng với những con dùng ETCS mà bị garanti cao khi đạp côn thì k biết chỉnh thế nào các bác nhỉ?
những con dùng thân bướm ga điện tử thì chỉ có cách reset hay là HỌC LẠI cho nó ( ngôn ngữ của hãng đấy). nếu không được thì mới tìm về các vấn đề khác như dây điện, hôp ECM . . . và ko được nữa là thay thế khi cần thiết

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên