Máy lạnh Mazda 626 2.0L 2001 M/T vấn đề cần tư vấn...

O
Bình luận: 16Lượt xem: 5,622

OTO-HUI Tây Ninh

Tài xế O-H
Tình hình là em gập một ca thế này các bác ợ!

1 - Hệ thống điện xe Mazda 626 này không như trong tài liệu sơ đồ mạch điện...( trên xe đơn giãn hơn vì không có CLIMATE CONTROL UNIT ).
2 - Công tắc A/C và quạt như các loại xe thông thường ( nút A/C có 3 dây và Công tắc quạt gió có 5 dây thôi ) xe này không có chế độ auto.
3 - Hệ thống công tắc áp suất chỉ có 1 cái là áp suất cao nằm trước giàn nóng ngay lọc Gas lạnh.
4 - Cảm biến nhiệt 2 dây nối với 1 hộp màu đen 3 dây ( A/C Amplifier ).
5 - Relay A/C có 1 chân vào PCM ( chân chờ mass )
6 - Relay Quạt giàn nóng có 1 chân vào PCM ( chân chờ mass )
7- Em đã kiễm tra chân từ Công tắc A/C có tính hiệu Mass về PCM ( nhưng không biết là xung hay 0v nửa, đang nghi vấn mà chưa có kiễm tra kỹ )
tình hình là khi khởi động máy 2 giây thì Máy lạnh hoạt động, được 2 giây thì tắt luôn, chỉ còn lại cái quạt giàn nóng là quay suốt cho dù có tắt công tắc A/C và Quạt giàn lạnh....

- Bác nào đã từng gặp qua ka này xin chỉ giáo em với....

Mạch của nó gần như thế này

hieudienlanh

Tài xế O-H
Tạm thời hiểu ca của cụ như thé này.Công tắc A/C cấp lệnh mass về PCM->rơ le quạt zàn nóng và rơ le lốc có lẹnh đóng.Rơ le quạt lấy lệnh thẳng từ PCM đóng - quạt quay.Rơ le lốc nhận lệnh qua van áp suất.Khi van áp suất đóng - rơ le lốc đóng-lốc dóng.Qua dữ kiện của cụ là khi bật a/c lốc dóng sau 2 giây lốc ngắt còn quạt vẫn chạy.như vậy chỉ có thể xảy ra các trường hợp sau:
1.Rơ le lốc bị kém -bẩn má tiếp xúc hoặc cuộn dây kém(hút thuốc lào)
2.Áp suất lên quá cao(do ga kém hoặc bị tắc)-trường hợp này không chắc vì nó thường xảy ra sau 15-20giây
3.Côn từ có vấn đề.Khi áp suất thấp thì tải được,đến lúc áp cao thì bị ban.Trường hợp này má hít quay theo nhưng chậm hơn
4.PCM có vấn đề
5.Senso ngắt lạnh sai trị số.
Cụ thử như sau:
-Câu thẳng điện vào lốc cho chạy.Kiẻm tra áp suất+nhiệt độ.Néu lốc bị ban má hít thì thay côn từ.Nếu lốc tốt -kiểm tra áp suất .Néu áp suất tốt-lạnh tốt kiểm tra đến điện
- Đánh chập senso ngắt lạnh.Vẫn không được chỉ còn PCM
Chúc thành công!Nhớ báo cáo kết quả

OTO-HUI Tây Ninh

Tài xế O-H
Tạm thời hiểu ca của cụ như thé này.Công tắc A/C cấp lệnh mass về PCM->rơ le quạt zàn nóng và rơ le lốc có lẹnh đóng.Rơ le quạt lấy lệnh thẳng từ PCM đóng - quạt quay.Rơ le lốc nhận lệnh qua van áp suất.Khi van áp suất đóng - rơ le lốc đóng-lốc dóng.Qua dữ kiện của cụ là khi bật a/c lốc dóng sau 2 giây lốc ngắt còn quạt vẫn chạy.như vậy chỉ có thể xảy ra các trường hợp sau:
1.Rơ le lốc bị kém -bẩn má tiếp xúc hoặc cuộn dây kém(hút thuốc lào)
2.Áp suất lên quá cao(do ga kém hoặc bị tắc)-trường hợp này không chắc vì nó thường xảy ra sau 15-20giây
3.Côn từ có vấn đề.Khi áp suất thấp thì tải được,đến lúc áp cao thì bị ban.Trường hợp này má hít quay theo nhưng chậm hơn
4.PCM có vấn đề
5.Senso ngắt lạnh sai trị số.
Cụ thử như sau:
-Câu thẳng điện vào lốc cho chạy.Kiẻm tra áp suất+nhiệt độ.Néu lốc bị ban má hít thì thay côn từ.Nếu lốc tốt -kiểm tra áp suất .Néu áp suất tốt-lạnh tốt kiểm tra đến điện
- Đánh chập senso ngắt lạnh.Vẫn không được chỉ còn PCM
Chúc thành công!Nhớ báo cáo kết quả

- tình hình thì em đã làm và nghĩ thế này!

_ Nếu kích dây từ PCM ra RL lốc lạnh thì bình thường có lạnh tốt ( nhưng không có bù ga khiến máy giật do có tải ) => loại trừ RL bị hỏng.
_ Cảm biến lạnh em đã đấu tắt dây như các loại khác nhưng vẫn không được, những dòng xe khác thì đấu 2 dây cảm biến là lốc lạnh đã nhập còn con này khoai hơn nên chuẩn bị dùng VR để test.
_ Công tắc áp suất đã kiểm tra không bị ngắt khi máy lạnh ngắt ( và nếu có bị ngắt thì lốc phải chạy lại sau khi tắt do áp suất hạ ).
_ đã thay PCM và cũng không thành công
:((

---------- Post added at 08:58 PM ---------- Previous post was at 08:55 PM ----------

con này bác kiểm tra xem tìm rơ le bơm xăng xem quạt giàn nóng đã đấu trực tiếp vào rơ le bơm xăng .nên khi khởi đông quạt gió luôn chay .

Rờ le bơm xăng là cái gì bác ơi!!!??? :((

OTO-HUI Tây Ninh

Tài xế O-H
Như vậy là tại thằngngắt lạnh.Nó không cấp tín hiệu về PCM.Cho nó ăn thẳng luôn xem sao.Nếu được chế cơ cho nó lành

Chế cơ thì em không biết chế bác Hiếu ơi! Nhưng hôm nay em nhờ một cao thủ tìm ra bệnh của em nó rồi bác à. Cao thủ này không cho em biết nguyên nhân chỉ biết anh ta đến và loái hoái cái gì ngoài trước xe xong hệ thống làm việc ngon lành. Hỏi mãi mà anh ta không tiết lộ...:12:

vanthaocdl1

Tài xế O-H
bác ko dùng máy chuẩn đoán để xem ah.
lốc ngắt còn phụ thuộc vào cái cảm biến nhiệt độ ngoài trời nữa bác ạ. nếu bác náy loai hoai ơ đầu xe thi bác ấy tìm cảm biến này rồi. e nó ỏ chỗ đèn gầm mà.
ko biêt có đúng ko nếu đúng các bác thak e 1 phát cho vui.

OTO-HUI Tây Ninh

Tài xế O-H
bác ko dùng máy chuẩn đoán để xem ah.
lốc ngắt còn phụ thuộc vào cái cảm biến nhiệt độ ngoài trời nữa bác ạ. nếu bác náy loai hoai ơ đầu xe thi bác ấy tìm cảm biến này rồi. e nó ỏ chỗ đèn gầm mà.
ko biêt có đúng ko nếu đúng các bác thak e 1 phát cho vui.

Nếu là xe có hệ thống điều hòa thông minh ( chế độ tự đồng thì có mấy cái cảm biến đó bác ơi ).
Còn xe này không có gì hết bác à ( cái cảm biến bác nói nó nằm ngay trước giàn nóng dưới khóa ca pô nhưng con này thì không có em xem rồi chỉ có cái giắc chờ thôi )..
- Vậy theo bác là anh đó hoái cái gì bác ơi! :-? khi ông ta về rồi em tìm hoài mà ko hiểu luôn :(

hieudienlanh

Tài xế O-H
Bên ngoài bao gồm: Các giắc cắm ,bảng cầu chì,cảm biến nhiệt độ nước,cảm biến áp suất,côn từ.Néu chỉ sửa bên ngoài mà hết bệnh thì chắc chắn là do kết nối.Các cụ làm chưa đén nơi đến chốn thôi.

OTO-HUI Tây Ninh

Tài xế O-H
Nói như bác thì đúng thật là em bái phục cái ông thơ đóa rùi. Theo em thì đó là do lỏng giắc cảm biến nhiệt độ nước làm mát.

Cảm biến nhiệt độ nước có liên quan đến hệ thống lạnh hả bác?! ( nếu như cảm biến nhiệt độ nước bị lỏng thì quạt kết nước phải quay luôn chứ bác nhỉ - đằng này nó nằm im ghe đến khi kim nhiệt độ 1/2 thì quạt kết nước mới quay )

Trình độ em còn kém nên em mới nhờ người ta xem dùm, mà người ta dấu nghề thì em chịu thôi!:)

phamhuy

Tài xế O-H
Cảm biến nhiệt độ nước có liên quan đến hệ thống lạnh hả bác?! ( nếu như cảm biến nhiệt độ nước bị lỏng thì quạt kết nước phải quay luôn chứ bác nhỉ - đằng này nó nằm im ghe đến khi kim nhiệt độ 1/2 thì quạt kết nước mới quay )

Trình độ em còn kém nên em mới nhờ người ta xem dùm, mà người ta dấu nghề thì em chịu thôi!:)
Một bài học quý và đắc đỏ đấy bác ah

hieudienlanh

Tài xế O-H
Bể học thì mênh mông mà sức người có hạn.Dành phải cố thôi!Làm ra cả chiếc xe người ta còn lamd được,mình chỉ sửa thôi đã kêu thì đến bao giờ mới thành tài được

nguyenvuong

Tài xế O-H

hôm nào bác thử rút cảm biến nhiệt độ nước của lacity đời 2004 xem thế nào nhé .em nghĩ nó không quay đâu.tụt giắc hay chuột cắn dây thì chỉ có sôi nước thôi bác àh.

ykmlhanam

Tài xế O-H
em nghĩ xe này bị cảm biến nhiệt độ nước làm mát.có thể giắc bị move hoặc chết hẳn cảm biến.khi xe ở trong tình trạng báo về là bị sôi nước thì điều hòa bị ngắt là đúng.dòng KIA và HUYNDAI bây giờ hay bị như vậy lắm

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên