Tại sao động cơ xăng đổ dầu vào chạy được nhưng động cơ dầu thì đổ xăng vào chạy không được?

nguyen_nhut6789
Bình luận: 16Lượt xem: 5,658

hanhthuy1990

Tài xế O-H
các pác cho em hỏi tại sao động cơ xăng đổ dầu vào chạy được nhưng động cơ dầu thì đổ xăng vào chạy không được? :-?:-?:-?:-?:-?:-?:-?:-?:-?:-?:-?:-?:-?:-?:-?:-?:-?:-?:-?:-?:-?:-?:-?:-?:-?:-?:-?:-?:-?:-?:-?:-?:-?:-?:-?:-?:-?:-?:-?:-?
Mình cũng chưa thật sự thấy trường hợp này nhưng theo nguyên lý thì dầu diezen tự bốc cháy khi đạt áp suất cao còn xăng thì không tự bốc cháy. Đó là hai nguyên lý cháy cưỡng bức và tự bốc cháy. Mong sao có chút bổ ích cho bác.

doctoroto

Tài xế O-H
bác đã thử thực tế chưa hay chỉ suy đoán như vậy. Theo mình thì như sau: có bao giờ bạn đặt câu hỏi tại sao người ta lại thiết kế động cơ xăng có hệ thống đánh lửa, tức là cháy cưỡng bức mà động cơ diesel lại không có hệ thống đánh lửa, tức là tự cháy, trong khi đó khả năng tự cháy của xăng lại tốt hơn dầu rất nhiều. Để dầu có khả năng tự cháy thì tỉ số nén phải cao để đảm bảo đủ nhiệt độ và áp suất tự cháy của dầu do đó tỉ số nén của động cơ diesel cao hơn động cơ xăng. Nói tóm lại về nguyên tắc thì có thể thiết kế động cơ xăng mà không cần hệ thống đánh lửa giống như động cơ diesel nếu không có một hiện tượng gọi là... kích nổ.
Quay lại vấn đề của bạn đã đưa ra:
1. Nếu đỗ xăng vào động cơ diesel thì do khả năng tự cháy của xăng tốt hơn dầu nên động sẽ hoạt động trong tình trạng kích nổ, sẽ rất nguy hiểm nếu động cơ hoạt động như vậy, sẽ dẫn đến hư hỏng các chi tiết trong động cơ.
2. Nếu đổ dầu vào động cơ xăng thì thứ nhất là tỉ số nén không đủ nhưng do có hệ thống đánh lửa thì động cơ có khả năng nổ nhưng hiện tượng động cơ nổ và các chế độ hoạt động của động cơ sẽ không đạt do tỉ lệ hòa trộn giữa không khí và nhiên liệu không đạt...kết cấu động cơ sẽ không đảm bảo cho động cơ hoạt như vậy
Đây chỉ là ý kiến riêng của cá nhân, xin đóng góp và mong được sự góp ý. thanks

Mr.Pono

Pờ Nờ
Các cụ nên xem lại tài liệu về "nhiên liệu động cơ đốt trong" nhé.

Xuất phát của vấn đề là chỉ số octain (ron và mon) và cetain đấy.

Các cụ có biết xăng a92 hay a95 nghĩa là gì không, là hệ số nào của xăng không?:69::69:

---------- Post added at 11:01 AM ---------- Previous post was at 10:55 AM ----------

Quay lại vấn đề của bạn đã đưa ra:
1. Nếu đỗ xăng vào động cơ diesel thì do khả năng tự cháy của xăng tốt hơn dầu nên động sẽ hoạt động trong tình trạng kích nổ, sẽ rất nguy hiểm nếu động cơ hoạt động như vậy, sẽ dẫn đến hư hỏng các chi tiết trong động cơ.

Cụ nhầm rồi. Dầu dễ tự cháy hơn xăng nên mới không cần đánh lửa (any problem)

Nhần lẫn ý tô đậm trên. Đã hiệu đính phía sau rồi các cụ nhé.

Sorry and Thanks!

otohg

Tài xế O-H
Các cụ nên xem lại tài liệu về "nhiên liệu động cơ đốt trong" nhé.

Xuất phát của vấn đề là chỉ số octain (ron và mon) và cetain đấy.

Các cụ có biết xăng a92 hay a95 nghĩa là gì không, là hệ số nào của xăng không?:69::69:

---------- Post added at 11:01 AM ---------- Previous post was at 10:55 AM ----------

Cụ nhầm rồi. Dầu dễ tự cháy hơn xăng nên mới không cần đánh lửa

bác nói dầu dể cháy hơn xăng.xin lỗi bác dựa vào đâu mà nói thế?bác có bao giờ thử lửa giữa xăng và dầu chưa mà nói thế?
xin lỗi nhé.để dầu tự cháy mà gọi là dể hơn xăng thì bác nên nói nén dầu lên áp suất bao nhiêu ?
chứ bác nói vậy không biết sách nào hay nghiên cứu nào?

huynguyenmbv

Tài xế O-H
hay cho câu Dầu dễ tự cháy hơn xăng nên mới không cần đánh lửa . bác láy lửa đốt thử coi 1 trong 2 thằng nào cháy trước
Chắc chắn 1 điều là khả năng tự bốc cháy của dầu tốt hơn(C16H34) xăng chỉ (C8H18), mạch C càng dài thì khả năng phá hủy liên kết C- C càng dễ
Đồng ý với a Dương 1 vài điểm( riêng A92, A83, A95) là do phân tử Iso Otan( nhánh CH3 ở đính ở Cacbon số 2- trên mạch C chính quyết định) càng nhiều thằng này thì khả năng chống kích nổ càng tốt( khó tự cháy)
Ta phân biệt: khả năng tự bốc cháy( sẽ liên quan đến nhiệt độ phòng hỏa) với tính chống kích nổ.
Ai chủ thớt này, chắc cũng chỉ nêu ra vấn đề lý thuyết thôi chứ chẳng ai làm lộn tùm lum thế cả và về cơ bản đổi vẫn đổi được( động cơ xăng dùng nguyên lý HCCI ấy- cần bugi đâu)

Mr.Pono

Pờ Nờ
bác nói dầu dể cháy hơn xăng.xin lỗi bác dựa vào đâu mà nói thế?bác có bao giờ thử lửa giữa xăng và dầu chưa mà nói thế?
xin lỗi nhé.để dầu tự cháy mà gọi là dể hơn xăng thì bác nên nói nén dầu lên áp suất bao nhiêu ?
chứ bác nói vậy không biết sách nào hay nghiên cứu nào?

Ồ, thank otohg.

Mình đã đọc không hết ý.

Ý mình là: tại tỷ số nén của mỗi động cơ, hòa khí dầu dễ tự cháy trong đ/c dầu hơn hòa khí xăng đối với đ/c xăng.

- Dầu do được phun với áp cao nên hòa trộn cực tốt, tự cháy ngay khi được phun.
- Xăng hòa trộn tốt nhờ tính bay hơi tốt. Nhưng do tính chống kích nổ của nhiên liệu nên không cho phép nó tự cháy. mà phải cần có bugi để phát lửa.

Sorry đã hiểu lầm ý bác doctoroto.

Tuy nhiên, các bác lưu ý một điều.

- Động cơ diesel thì dùng xăng được, nhưng phải chịu khó nghe tiếng gõ thôi. Sau đó là các mảnh vụn
- Hư heo dầu đấy. Độ nhớt của dầu cao hơn nhiều so với xăng

---------- Post added at 12:58 PM ---------- Previous post was at 12:51 PM ----------

hay cho câu Dầu dễ tự cháy hơn xăng nên mới không cần đánh lửa . bác láy lửa đốt thử coi 1 trong 2 thằng nào cháy trước

Mình đã sửa ý ở trên.

Tuy nhiên ý bác lạc hướng rồi. Tính tự cháy là tự nó cháy, khác với dùng lửa đem mồi. Mồi thì tất nhiên xăng cháy trước do dễ bay hơi.

Thank các anh em

huynguyenmbv

Tài xế O-H
A Dương lại đổi ý ah,
Dầu DO có tính tự cháy tốt hơn xăng chứ, nếu bác nào ko đồng ý thì nên tham khảo mấy vị như giáo sư Nguyễn Tất Tiến ấy,cả lý thuyết cháy nữa.
chuyện đem xăng đốt tất nhiên là nó dễ cháy hơn vì khả năng hòa trộn nó tốt hơn DO nhiều, sao bác Otohg ko thử với tia phun Diesel có áp suất ngang ngữa áp suất ra của bơm cao áp coi thử thằng nào máu lửa hơn. Tia nhiên liệu Diesel đó bắn vào rách da tay ấy chứ
Một bên "cưỡng bức "nó mới cháy, một bên tự nén cháy là đã khác rồi.
Chỉ số RON( MON) chính là hàm lượng isoankan( xét cho xăng thôi), xăng mà càng có nhiều tên này thì càng Khó tự cháy, người ta mong muốn nó không tự cháy trước khi màng lửa từ bugi lan tới.

---------- Post added at 07:56 PM ---------- Previous post was at 07:52 PM ----------

Công nghệ HCCI chắc các bác có nghe: nén cháy hỗn hợp đồng nhất, động cơ xăng đó họ đâu dùng Bugi nhưng việc kiểm soát quá trình cháy khó khăn hơn rất nhiều
http://vietbao.vn/O-to-xe-may/HCCI-Tuong-lai-cua-dong-co-dot-trong/61002332/381/

nguyen_nhut6789

Tài xế O-H
một vài ý mà mình kết luận lại các điểm như vầy:
động cơ xăng có thể đổ dầu qua sử dụng được...các pác có biết tại sao không đổ xăng mà đổ dầu không? ngày xưa người ta đi ghe xuồng dưới sông đó chạy hết xăng thì làm gì có xăng mà chạy nữa nên người ta mới đổ dầu vào chạy đó...nhưng chỉ la chạy đỡ để kiếm chổ đổ xăng thôi....nhưng đối với động cơ dầu thì khác....vì:
*dầu sẽ dễ cháy hơn xăng (điều kiện là với tỷ số nén của đ.cơ dầu nhé) đừng hiểu nhằm là lấy lửa mồi nha...
các pác biết tại sao dầu nén lại dễ cháy hơn xăng không?vì tỷ số centan của dầu cao[càng cao càng dễ tự cháy khoảng 40-50]. Để chống hiện tượng kích nổ ở động cơ xăng nên tỉ số octan của xăng cao để không tự nó bốc cháy được [octan càng cao càng khó tự cháy nha các pác]
* dầu cũng có độ nhờn cao để bôi trơn
*nếu đỗ xăng vào động cơ dầu sẽ có thể làm hư hỏng bơm cao áp và vòi phun...
Một vài ý kiến chia sẽ cùng các pác nếu có thiếu hoặc sai sót gì mong các pác chỉ thêm...:10:

buidinhdacht

Tài xế O-H
Do tính tự bốc cháy của Dầu tốt hơn rất nhiều so với xăng
động cơ xăng luôn có 1 bugi để tạo tia lửa điện để mồi lửa cho xăng cháy, dầu vào động cơ xăng cũng cháy đc nên đông cơ vẫn hoạt động
Còn động cơ dầu dựa vào áp suất cao nên dầu tự bốc cháy, khi xăng vào động cơ dầu ko cháy đc vì xăng ko thể tự bốc cháy nên động cơ ko hoạt động

Mr.Pono

Pờ Nờ
các pác có đặt vấn đề là tại sao xăng vào động cơ dầu thì làm hỏng các chi tiết không?:-?:-?:-?:-?:-?

Cái này thì quá rõ ràng rồi cụ ạ.

1. Độ nhớt của xăng nhỏ hơn nhiều so với dầu. Vì thế:
- Hư hỏng hệ thống nhiên liệu: bơm cao áp, siêu-phốt làm kín... nhanh chóng bị hư hỏng

2. Cháy kích nổ, cháy sớm.
- Xăng cháy trong động cơ dầu thì gây cháy kích nổ rất kinh khủng bác ạ. Thông thường tốc độ cháy xăng trong động cơ xăng là 20-30m/s. Nhưng nếu cháy kích nổ xảy ra, tốc độ cháy có thể lên đến 1500-2000m/s nên áp lực áp rất kinh khủng.
- Cháy sớm: do nhiên liệu phun vào gặp hơi có áp và nhiệt cao nên nó bốc cháy ngay. Cụ tưởng tượng nhé: piston đang đi lên ở cuối kì nén, lửa cháy sớm và cháy kích nổ dội áp lực rất lớn từ trên xuống. 2 thằng này đạp nhau nên không hư hỏng mới lạ. Một số hãng s/x động cơ đã nhận được những mảnh kim loại vỡ vụn ra nhanh chóng khi thí nghiệm hiện tượng kích nổ. Ngồi mà nghe như có cụ nào dùng búa gõ xi lanh ở bên trong ấy. (Lý thuyết thôi, cụ đừng tin tôi. Tôi lấy thông tin từ mấy hãng đấy)

Giờ thì khác xưa rồi. Động cơ Xăng HCCI của GM (General Motor) tự cháy mà không cần Bugi nữa. Cũng độc thật

Nhưng phụ thuộc khá lớn vào sự phát triển của nhiên liệu cụ ạ - Xăng ấy. Tính chống kích nổ Roll phải cực cao, càng cao càng tốt.

Cụ đừng thử nhé, đi luôn cái động cơ là toi đấy

nguyen_nhut6789

Tài xế O-H
Cái này thì quá rõ ràng rồi cụ ạ.

1. Độ nhớt của xăng nhỏ hơn nhiều so với dầu. Vì thế:
- Hư hỏng hệ thống nhiên liệu: bơm cao áp, siêu-phốt làm kín... nhanh chóng bị hư hỏng

2. Cháy kích nổ, cháy sớm.
- Xăng cháy trong động cơ dầu thì gây cháy kích nổ rất kinh khủng bác ạ. Thông thường tốc độ cháy xăng trong động cơ xăng là 20-30m/s. Nhưng nếu cháy kích nổ xảy ra, tốc độ cháy có thể lên đến 1500-2000m/s nên áp lực áp rất kinh khủng.
- Cháy sớm: do nhiên liệu phun vào gặp hơi có áp và nhiệt cao nên nó bốc cháy ngay. Cụ tưởng tượng nhé: piston đang đi lên ở cuối kì nén, lửa cháy sớm và cháy kích nổ dội áp lực rất lớn từ trên xuống. 2 thằng này đạp nhau nên không hư hỏng mới lạ. Một số hãng s/x động cơ đã nhận được những mảnh kim loại vỡ vụn ra nhanh chóng khi thí nghiệm hiện tượng kích nổ. Ngồi mà nghe như có cụ nào dùng búa gõ xi lanh ở bên trong ấy. (Lý thuyết thôi, cụ đừng tin tôi. Tôi lấy thông tin từ mấy hãng đấy)

Giờ thì khác xưa rồi. Động cơ Xăng HCCI của GM (General Motor) tự cháy mà không cần Bugi nữa. Cũng độc thật

Nhưng phụ thuộc khá lớn vào sự phát triển của nhiên liệu cụ ạ - Xăng ấy. Tính chống kích nổ Roll phải cực cao, càng cao càng tốt.

Cụ đừng thử nhé, đi luôn cái động cơ là toi đấy
uk, mình chỉ thắc mắc zậy thôi muốn tìm hiểu sâu chứ dại gì mà thử hả pác...thanks pác nhìu nha.....

B

bao45th1

Khách
Các bạn tranh luận cũng xôm tụ ra phết đó, nhưng mình xin hỏi các bạn đã thử lấy dầu đổ vào bình nhiên liệu động cơ xăng và cho nổ thử chưa? Các bạn cứ thử tùy loại động cơ nha!
1-Động cơ dạng dùng bộ chế hòa khí! (Hiện tượng gì xảy ra?)
2-Động cơ dùng phun xăng 1 vòi.
3-Động cơ dùng phun xăng đa điểm?
Các bạn cứ thử nghiệm xong rồi cho ý kiến, cần thiết quay video clip gửi lên, lúc ấy chúng ta mới nhìn ra vấn đề >

---------- Post added at 12:02 PM ---------- Previous post was at 11:58 AM ----------

À, sẵn dịp này, chắc các bạn còn nhớ xe chạy bằng than (khí đốt) sau năm 1975 loại xe Renaul của Pháp vì nhiên liệu lúc đó khan hiếm, nên dùng động cơ này để hoạt động, nhưng nhiên liệu là than củi. Không biết các bạn có biết không? Nhưng những anh chị trên 50 tuổi đều biết lúc đó là đề tài "Sáng kiến cải tiến" đó các bạn!
Bởi vậy phải thử nghiệm rồi các bạn mới nghiệm ra, còn sách vở thì muôn trùng cách giải thích!

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên