Xe Daewoo Lacetti 2004 quạt không quay khi máy nóng.

B
Bình luận: 31Lượt xem: 12,252

boyhaiphong_86

Tài xế O-H
các bác xử giúp em vụ này với. lacetti 2004 bật điều hòa thì quạt chạy ở chế độ chậm. tắt điều hòa thì sôi nước ma quạt vẫn không quay.e đã ktra cầu chì và 3 giowle quạt dêu ok hết.đấu tắt giơ le thì quạt chạy bt. cắm máy tét thì không báo lỗi,nhiệt độ nước hơn 90 độ mà quạt vẫn không chạy.e đã ktra theo sơ đồ mạch thì các dây dân từ ecu đến các giole đều bt. nhưng e không có mạch cụ thể của giàn quat. các bác có thì cho em xin nhé. em cảm on mọi người trước nhé

cuongttco

Tài xế O-H
Đây là sơ đồ mạch của Lacetti 2004 cho cả loại 1 quạt hoặc 2 quạt tản nhiệt, cả hai loại ECU khác nhau nữa. Bác xem nó chính xác là loại nào.
link: http://www.mediafire.com/?r83oooab04bj8oi
Còn về tài liệu này lấy ở đâu thì bác hãy tìm kiếm Chevrolet TIS Europe các phiên bản có đầy rẫy free trên mạng và trong diễn đàn của chúng ta

các bác xử giúp em vụ này với. lacetti 2004 bật điều hòa thì quạt chạy ở chế độ chậm. tắt điều hòa thì sôi nước ma quạt vẫn không quay.e đã ktra cầu chì và 3 giowle quạt dêu ok hết.đấu tắt giơ le thì quạt chạy bt. cắm máy tét thì không báo lỗi,nhiệt độ nước hơn 90 độ mà quạt vẫn không chạy.e đã ktra theo sơ đồ mạch thì các dây dân từ ecu đến các giole đều bt. nhưng e không có mạch cụ thể của giàn quat. các bác có thì cho em xin nhé. em cảm on mọi người trước nhé
Quạt gió chạy tốc độ 1 khi nước ở 92 độ C và tốc độ 2 ở 97 độ C
Khi chay tốc độ 1 thì hai quạt nối tiếp với nhau nên tốc độ chạy chậm (bật điều hòa cũng vậy)
Lúc chạy tốc độ 2 thì hai quạt nối thẳng với mát nên chạy vèo vèo :D
Mạch đây nhé bác :

thanhthe_2015

Mọi thứ đang ở phía trước !!!
bác xem ở van áp suất của điều hòa có 4 chân đấy.Quạt tốc độ 2 lấy lệnh từ cái van đó,khi áp suất cao thì quạt chạy tốc độ 2.Bác thử kiểm tra xem nhé!

nguyenbinh10

Tài xế O-H
con này một quạt phải không bác. Bác đã kiểm tra cái điện trở quạt chưa ạ

boyhaiphong_86

Tài xế O-H
chào các bác. em lên để cảm ơn các bác đã nhiệt tình giúp đỡ nè.nhờ vào sơ đồ của các bác mà em đã kiểm tra được nhanh hơn.but mạch vẫn bình thường các bác ah.dùng máy x431 đọc dữ liệu thì tháy nhiệt độ khi nước sôi là hơn 100 độ c mà quạt vẫn không quay.em thay luôn cả bót báo nhiệt mới cũng như vậy.nhưng em đã có thuốc chuột cho bệnh này rồi,giờ lên chia sẻ cùng các bác nè.
1: kiểm tra các cầu chì và giole theo sơ đồ mạch như các bác đã đưalên. ok rồi ta đi típ
2: kiểm tra sự thông mạch của các dây đi từ ecu ra các role, dây từ hộp ra cảm biến nước làm mát nằm dưới cổ hút dựa vào màu dây và theo sơ đồ mạch ở trên. nếu các dây đều thông mạch thì ok
3 : kiểm tra sự thay đổi điện trở của cảm biến nước làm mát theo nhiết độ bằng cách đo điện trở khi ta đun nóng nó lên. nếu hỏng thay cái mới.nếu ok ta làm típ
4: nổ máy,dùng bóng đèn thử loại có điện trở nhỏ thui để đấu vào 2 giác của cảm biến nhiệt độ nước và kiểm tra xem quat. có chạy hay không.nếu không chay thì ecu có vấn đề.nếu ecu bình thường nhất định quạt sẽ chạy.đến đây gần như là ok rồi.
5: tìm 1 con điện trở có trở kháng khoảng 300 ôm đấu song song với cảm biến nhiệt độ nước làm mát.ok
đảm bảo quạt sẽ chạy khi nươc nóng nhưng em không khẳng định là ở bao nhiêu độ đâu nhé.
chiều nay em đã làm và khẳng địnhhiệu quả bằng chính con xe của em đó. Lacetti đời 2004 chạy 2 quạt giải nhiệt và 3 giơ le điều khiển nhé. hi vọng bài viết của em sẽ có ích cho các bác .đồng thơi cảm on tat cả các bác đã nhiệt tình đóng góp cho e như vạy

---------- Post added at 08:20 PM ---------- Previous post was at 08:15 PM ----------

cảm ơn bác nhiều lắm.hihi. chúc bác lun happy nhé

tringuyen

Tài xế O-H
bác xem ở van áp suất của điều hòa có 4 chân đấy.Quạt tốc độ 2 lấy lệnh từ cái van đó,khi áp suất cao thì quạt chạy tốc độ 2.Bác thử kiểm tra xem nhé!
bác này nhầm rùi, quạt giải nhiệt hoạt động nhờ cảm biến nước chứ, không lẻ ko bật ac máy nóng quạt vẫn ko chạy ah

ALIBABON

LÀM VIỆC VÌ ĐAM MÊ HỌC ?
chào các bác. em lên để cảm ơn các bác đã nhiệt tình giúp đỡ nè.nhờ vào sơ đồ của các bác mà em đã kiểm tra được nhanh hơn.but mạch vẫn bình thường các bác ah.dùng máy x431 đọc dữ liệu thì tháy nhiệt độ khi nước sôi là hơn 100 độ c mà quạt vẫn không quay.em thay luôn cả bót báo nhiệt mới cũng như vậy.nhưng em đã có thuốc chuột cho bệnh này rồi,giờ lên chia sẻ cùng các bác nè.
1: kiểm tra các cầu chì và giole theo sơ đồ mạch như các bác đã đưalên. ok rồi ta đi típ
2: kiểm tra sự thông mạch của các dây đi từ ecu ra các role, dây từ hộp ra cảm biến nước làm mát nằm dưới cổ hút dựa vào màu dây và theo sơ đồ mạch ở trên. nếu các dây đều thông mạch thì ok
3 : kiểm tra sự thay đổi điện trở của cảm biến nước làm mát theo nhiết độ bằng cách đo điện trở khi ta đun nóng nó lên. nếu hỏng thay cái mới.nếu ok ta làm típ
4: nổ máy,dùng bóng đèn thử loại có điện trở nhỏ thui để đấu vào 2 giác của cảm biến nhiệt độ nước và kiểm tra xem quat. có chạy hay không.nếu không chay thì ecu có vấn đề.nếu ecu bình thường nhất định quạt sẽ chạy.đến đây gần như là ok rồi.
5: tìm 1 con điện trở có trở kháng khoảng 300 ôm đấu song song với cảm biến nhiệt độ nước làm mát.ok
đảm bảo quạt sẽ chạy khi nươc nóng nhưng em không khẳng định là ở bao nhiêu độ đâu nhé.
chiều nay em đã làm và khẳng địnhhiệu quả bằng chính con xe của em đó. Lacetti đời 2004 chạy 2 quạt giải nhiệt và 3 giơ le điều khiển nhé. hi vọng bài viết của em sẽ có ích cho các bác .đồng thơi cảm on tat cả các bác đã nhiệt tình đóng góp cho e như vạy

---------- Post added at 08:20 PM ---------- Previous post was at 08:15 PM ----------

cảm ơn bác nhiều lắm.hihi. chúc bác lun happy nhé

Theo cách bác làm thì xe này lổi cảm biến nhiệt độ nước rồi! Hiện em không có thông số trở nhiệt của loại ECT này! Bác nào có post dùm em. Vì làm theo bác ấy chưa chuẩn lắm sẽ có nhiều hiện tượng phát sinh khác!
Nên ai có thông số điện trở loại ECT này thì cho bác ấy đế bác ấy kiểm tra cho chính xác...:9:

- Cách trên chỉ mang tính chất cứu pan tạm thời ( vì ngoài việc đóng mở quạt giãi nhiệt cho két nước ECT còn có nhiệm vụ báo tính hiệu nhiệt độ cho PCM để điều khiển thời điểm phun xăng chính xác ở từng mốc nhiệt độ...nếu sai thông số trở thời điểm phun xăng sẻ không chuẩn, quạt giãi nhiệt làm việc không chính xác sớm quá hoặc muộn quá... ).

:) Em lại mới nghĩ ra một cách kiểm tra điện trở thông số kỹ thuật của con này ( cho dù ECT có biến dạng hoặc tàng hình trên xe... tức là không thể đo R được hoặc không có thông số chính xác) Em nghĩ cách này có thể chính xác 90% Thông số chuẩn :)) để em kiễm tra rồi sẻ post lên cho các bác tham khảo...:)) lại có cách mới

thanhthe_2015

Mọi thứ đang ở phía trước !!!
bác này nhầm rùi, quạt giải nhiệt hoạt động nhờ cảm biến nước chứ, không lẻ ko bật ac máy nóng quạt vẫn ko chạy ah

bác thử rút van áp suất đó ra rồi ga cho nóng máy lên xem quạt thế nào nhé! Còn tất nhiên cảm biến nước cũng ảnh hưởng đến quạt rồi,ví dụ như trường hợp của bác này!

PNTQ

Tài xế O-H
vụ này có gì đâu mà bàn cãi nhiều chứ ? dòng lacetti đời từ 2004 > 2007 mắc bệnh đó là chuyện thường ngày mà, vụ này tốt nhất hãy cho vào đại lý của GM DEAWOO người ta có máy test chuyên hãng chỉ trong vòng 10 phút 2 cái quạt lại chạy một cách bình thường như không hề có chuyện gì xảy ra. tỗi đã gặp 2 con mắc bệnh như thế này rồi, xe đời 2004. và cũng đều phải chạy vào hãng ok luôn giá cũng mềm nữa, 300k cho mỗi lần như vậy nhưng bây giờ thì không biết giá đã lên đến đâu.
khi nào các cụ gặp bệnh như vậy thì tốt nhất cho vào đại lý của hang cho đỡ đau đầu nhé, khỏi phải câu nối gì vào nó cho sinh thêm bệnh khác.

ALIBABON

LÀM VIỆC VÌ ĐAM MÊ HỌC ?
vụ này có gì đâu mà bàn cãi nhiều chứ ? dòng lacetti đời từ 2004 > 2007 mắc bệnh đó là chuyện thường ngày mà, vụ này tốt nhất hãy cho vào đại lý của GM DEAWOO người ta có máy test chuyên hãng chỉ trong vòng 10 phút 2 cái quạt lại chạy một cách bình thường như không hề có chuyện gì xảy ra. tỗi đã gặp 2 con mắc bệnh như thế này rồi, xe đời 2004. và cũng đều phải chạy vào hãng ok luôn giá cũng mềm nữa, 300k cho mỗi lần như vậy nhưng bây giờ thì không biết giá đã lên đến đâu.
khi nào các cụ gặp bệnh như vậy thì tốt nhất cho vào đại lý của hang cho đỡ đau đầu nhé, khỏi phải câu nối gì vào nó cho sinh thêm bệnh khác.

bác Quân nói vậy không được đâu! Trong hãng người ta làm gì!? ( cài đặt lại PCM?! hay thay cảm biến nhiệt!? ):) để anh em vọc cho đở buồn chứ bác! :D

boyhaiphong_86

Tài xế O-H
bác tringuyen oy.vấn đề của chúng ta là khi không bật Ac thì nước phun như núi lửa ra ngoài mà quạt vẫn không chạy đó.còn tại sao khi đấu song song thêm 1 điện trở cung f với cảm biến nước mà quạt lại chạy được thì nếu bác là thợ điệnvà hiểu biết về nguyên lý làm việc của cảm biến nhiệt độ nước thì tự bác sẽ hiểu thôi. hehe

PNTQ

Tài xế O-H
bác Quân nói vậy không được đâu! Trong hãng người ta làm gì!? ( cài đặt lại PCM?! hay thay cảm biến nhiệt!? ):) để anh em vọc cho đở buồn chứ bác! :D

dạ thưa cụ ALI là em quyên mất không nói rõ vấn đề, tình hình là bọn hãng nó cài đặt lại PCM bác ạ

PNTQ

Tài xế O-H
vạy bác có biết trong đó họ dùng máy j không vậy. x431 nhà minh thì chắc không xơi được vụ này phải không bác

những dòng máy đa năng thì chỉ có thể làm những thứ bình thường thôi, còn máy chuyên hãng thì nó có thể làm tất cả những gì mà có liên quan tới hộp PCM

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên