Xin chỉ bảo cách đo bán kính góc lượn trục khuỷu - ntt

L
Bình luận: 5Lượt xem: 2,983

LamborghiniVN

Tài xế O-H
Em chào các bác!

Mong các bác trong diễn đàn chỉ bảo em cách đo bán kinh góc lượn của 1 vật thể thực tế.
Ví dụ muốn đo bán kính góc lượn chỗ tiếp xúc của đầu nhỏ thanh truyền và thân thanh truyền (của cái thanh truyền thực tế ngoài đời) thì đo thế nào ạ?
Em học Vẽ kỹ thuật hơi kém, mong được các bác dạy bảo. Em xin cảm ơn!

Già Làng O-H

GIÀ LÀNG O-H
Em chào các bác!

Mong các bác trong diễn đàn chỉ bảo em cách đo bán kinh góc lượn của 1 vật thể thực tế.
Ví dụ muốn đo bán kính góc lượn chỗ tiếp xúc của đầu nhỏ thanh truyền và thân thanh truyền (của cái thanh truyền thực tế ngoài đời) thì đo thế nào ạ?
Chưa hiểu những dòng được dánh dấu đỏ, cho chi tiết chút nào :))

Già Làng O-H

GIÀ LÀNG O-H
Để đó góc đó, ta cần xác định:
1/ tam giác ABC, A là góc được LamborghiniVN cho là đầu nhỏ thanh truyền. (Tâm của cốt "đầu nhỏ thân thanh truyền")
2/ Cạnh BC là điểm B đến C là đường kính trục "khuỷu" :)) (BC là Tâm của cốt trục khuỷu)
3/ Chiều dài thân trục khuỷu X.
Vậy Ta đã có cạnh BC và đường thẳng vuông góc X ngay tại điểm giữa của cạnh BC.

Hãy tính góc A, trở về bài căn bản Hình Học lớp 8 THPT để tính nhé.
Thân

Mr.Pono

Pờ Nờ
Em chào các bác!

Đo cái đó làm gì thế bác? Bác đo để tính khối lượng hay làm gì thế?

- Nếu để vẽ vào bản vẽ: bác vẽ tượng trưng là được rồi

- Nếu cần chính xác hơn: bác đặt xuống một mặt phẳng, kê giấy phía dưới. Dùng bút mà tô thẳng cạnh xuống. Sau đó đo đạc. Bác phân đoạn ra, mỗi đoạn bác vẽ một đường tròn có một đoạn cung gần trùng với góc lượn nhất.

Góc lượn đó là vô vàn cung tròn nối tiếp nhau bác ạ, không phải chỉ là 1 cung. Bác chẳng đo chính xác được đâu, chỉ tương đối thôi

LamborghiniVN

Tài xế O-H
Để đó góc đó, ta cần xác định:
1/ tam giác ABC, A là góc được LamborghiniVN cho là đầu nhỏ thanh truyền. (Tâm của cốt "đầu nhỏ thân thanh truyền")
2/ Cạnh BC là điểm B đến C là đường kính trục "khuỷu" :)) (BC là Tâm của cốt trục khuỷu)
3/ Chiều dài thân trục khuỷu X.
Vậy Ta đã có cạnh BC và đường thẳng vuông góc X ngay tại điểm giữa của cạnh BC.

Hãy tính góc A, trở về bài căn bản Hình Học lớp 8 THPT để tính nhé.
Thân

bác thinhnhan nhầm hay sao ấy, nếu vẽ và tính như vậy thì vẫn ko tính được bán kính góc lượn mà em cần tính, cái bán kính góc lượn mà em nói đến là ký hiệu là "rô1" (trong diễn đàn ko có ký tự đặc biệt nên em phải viết tên của cái ký tự đó). Còn cách mà bác bảo em thì em thấy nó giống với trường hợp tính sức bền thân thanh truyền ở tiết diện tính toán học trong môn Tính toán thiết kế ô tô, ko tính được bán kính góc lượn mà em muốn nói đến
thân

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên