Mercedes-Benz C200 2004 điều hòa lúc lạnh lúc không cần giúp đỡ

ls600hybryd
Bình luận: 33Lượt xem: 8,317

ls600hybryd

Tài xế O-H
Sáng nay em có làm điều hòa 1 con C200 2004 ,lúc mới vào xưởng em nó bị thiếu ga khá nhiều không lạnh tí nào cả .Kiểm tra sơ bộ xả hết ga cũ ra và nén hơi vào em phát hiện thấy 1 rắc co đường hồi bị hở do sim bị hỏng ,thay sim xong kiêm tra lại không thấy chỗ nào bị hở nữa em hút chân không và nạp ga lại .Lúc đầu khi vừa mới nạp ga xong thì xe lạnh rất sâu ngay cả khi để công tắc quạt ở số to nhất( số 6 ) áp suất của hệ thống lúc này là : đường hồi 2,2kg và đường đẩy 15kg . Khi em giảm số quạt xuống số 3 thì xe càng trở nên lạnh sâu hơn nữa áp suất của hệ thống lúc này là :đường hồi 1,5kg và đường đẩy 12,5kg .Nhưng chỉ sau 1 lúc thôi thì xe gần như mất lạnh hoàn toàn áp suất của hệ thống lúc này là : đường hồi 5,3kg và đường đẩy 9,5kg .Kiểm tra nguồn cầu chì vẫn OK sau đó để 1 lúc thì em nổ máy lại thì xe lại lạnh bình thường em cắm máy scan vào kiểm tra nhưng không vào được phần CLIMATE CONTROL nên không biết được phần điều hòa có lỗi gì không nữa . Do lái xe cần xe gấp để đi sơn la nên em đành lắp tạm để họ đi để tuần sau khi họ đi công tác về sẽ đánh xe vào kiểm tra tiếp (lái xe là bạn em ) đến lúc chiều nó có điện lại cho em cho biết tình trạng của xe như sau : đi trên đường thì xe lạnh rất sâu (quạt bật ở số 4 ) nhưng cũng chỉ được 1 lúc thì lại mất lạnh đợi 1 thời gian khá dài thì mới lạnh trở lại được ( xe này dùng lốc không có bôn điện, lúc đầu nạp ga em để quạt ở số 6 gần 1 tiếng đồng hồ thì xe lạnh sâu mãi không thôi sau đó em có đánh xe ra ngoài chỗ rửa xe để rửa giàn nóng với nắp ca pô có để mở khi xe chạy thì đồng hồ táp lô có cảnh báo là nắp ca pô đang mở sau khi rửa giàn nóng xong em có để điều hòa chạy 1 lúc lâu (quạt ở số 6) thì không thấy gì cả nhưng khi vừa mới giảm số quạt xuông số 3 thì xe bị hiện tượng như trên không biết như thế nó có ảnh hưởng gì không cơ nữa :-? ) các bác có cao kiến gì không giúp em với :102::102: ? em xin cảm ơn các bác trước

anhnv_2411

Don't give up
Cụ nạp vào hệ thống nhiều ga không vậy, theo em cụ nên xả bớt ít ga ra xem nào, Mec C200 lốc chạy bằng van đít lốc rồi, làm dòng này đúng là lúc nào cũng thấy khoai cụ nhỉ. Mà cụ dùng máy gì mà không vào phần climate của nó được vậy, em dùng X431 master hôm nọ cũng mãi mới vào được điều hòa con này

ls600hybryd

Tài xế O-H
Cụ nạp vào hệ thống nhiều ga không vậy, theo em cụ nên xả bớt ít ga ra xem nào, Mec C200 lốc chạy bằng van đít lốc rồi, làm dòng này đúng là lúc nào cũng thấy khoai cụ nhỉ. Mà cụ dùng máy gì mà không vào phần climate của nó được vậy, em dùng X431 master hôm nọ cũng mãi mới vào được điều hòa con này

Xả bớt ga ra thì em chưa thử vì thằng bạn bị sếp giục lấy xe gấp để đi sơn la do công việc đột xuất. Em dùng máy CARMEN LITE cụ ánh ạ nên các dòng xe châu âu không vào được sâu cho lắm chỉ vào được phần động cơ ,ABS còn các phần khác có phần vào được có phần không

thanhthe_2015

Mọi thứ đang ở phía trước !!!
có thể do van đuôi lốc bác ạ, van này có 2 dây 1 dây bắt vào thân lốc phải ko bác. Bác kiểm tra điện xuống van đó chưa? dòng merc này thông minh nên khoai thật. chỗ em cũng bao con bị chết lốc rồi. hix. Mà bác kiểm tra 2 cái van áp suất chưa? Em nghĩ có thể ra nguyên nhân!

anhnv_2411

Don't give up
Cụ thanhthe cho em hỏi cái lốc mec ấy nó dùng van đít nhưng có loại nó đưa cả hai dây về hộp còn dòng Mec C chỉ có một dây về hộp vậy cụ có hiểu rõ nó khác nhau thế nào không ạ em chưa hiểu rõ cái này lắm

thanhthe_2015

Mọi thứ đang ở phía trước !!!
:d cái này bác hỏi khó em quá. Merc em làm ít và cũng mơ màng lắm, máy móc chẩn đoán và làm điện chỗ em thì ko có luôn. Nhưng có 1 người sẽ cho bác câu trả lời. là bác anhsang_tq nhưng dạo này ko thấy bác ấy lên! để e gọi hỏi kỹ lại xem.:D

ls600hybryd

Tài xế O-H
có thể do van đuôi lốc bác ạ, van này có 2 dây 1 dây bắt vào thân lốc phải ko bác. Bác kiểm tra điện xuống van đó chưa? dòng merc này thông minh nên khoai thật. chỗ em cũng bao con bị chết lốc rồi. hix. Mà bác kiểm tra 2 cái van áp suất chưa? Em nghĩ có thể ra nguyên nhân!

Nó lấy xe vội quá nên em chưa kiểm tra được gì nhiều điện xuống lốc lúc mất lạnh em cũng chưa đo được cụ chinh à
Các bác cho em hỏi thêm liệu phần điều khiển hệ thống lạnh có phải cài đặt gì không, hay hệ thống lạnh còn lỗi mà mình chưa xóa được nó gây ra hiện tượng như vậy

phamhuy

Tài xế O-H
Em gởi các bác sơ đồ mạch điện của mạch điều khiển block lạnh trên dòng Mercedes, em ví dụ cụ thể là dòng C200K cũ (203) và dòng C200K mới (204)
http://www.mediafire.com/?6f6i5ilvvwan6zx
http://www.mediafire.com/?xicnai2iow2z1vq
Các bác tìm thằng A9 nha
2 chiếc xe này dùng động cơ khác nhau, dòng cũ thì điều khiển 1 dây, dòng mới điều khiển 2 dây, nhưng điểm chung là xuất phát từ SAM trước (hộp cầu chì trước) và điều khiển bằng dòng xung, nên làm lạnh em này buộc phải có máy chẩn đoán chuyên hãng để coi giá trị hộp AC đang yêu cầu van đít block mở bao nhiêu phần trăm.
Hình ảnh minh họa đây, các bác nhìn vào cái dòng màu xanh ý:

Cái này em mô phỏng làm minh họa thôi, các cụ đừng chém em nha

minhduc1208

Tài xế O-H
thế này thì chẳng bao giờ em làm dòng mec này mất.hihi.ở hn em thấy ở hà đông có 1 người toàn làm mec mà lại làm toàn bệnh khó có cụ nào biết k

ls600hybryd

Tài xế O-H
Em gởi các bác sơ đồ mạch điện của mạch điều khiển block lạnh trên dòng Mercedes, em ví dụ cụ thể là dòng C200K cũ (203) và dòng C200K mới (204)
http://www.mediafire.com/?6f6i5ilvvwan6zx
http://www.mediafire.com/?xicnai2iow2z1vq
Các bác tìm thằng A9 nha
2 chiếc xe này dùng động cơ khác nhau, dòng cũ thì điều khiển 1 dây, dòng mới điều khiển 2 dây, nhưng điểm chung là xuất phát từ SAM trước (hộp cầu chì trước) và điều khiển bằng dòng xung, nên làm lạnh em này buộc phải có máy chẩn đoán chuyên hãng để coi giá trị hộp AC đang yêu cầu van đít block mở bao nhiêu phần trăm.
Hình ảnh minh họa đây, các bác nhìn vào cái dòng màu xanh ý:

Cái này em mô phỏng làm minh họa thôi, các cụ đừng chém em nha

Em cám ơn bác đã chia sẻ cho em những kinh nghiệm quý ,tuần sau xe vào kiểm tra lại có gì khó khăn vướng mắc :(:)(:)(:)(( bác tư vấn giúp em với nha . Em xin hậu tạ bác bằng xăng A95 :)):)):)):))

anhsang_tq

Tài xế O-H
cho em góp tý mắm nhé. hhehe:D:D
Trường hợp của bác như vậy bác đã kiểm tta và để ý xem tôc độ của quạt có bình thường không. nếu tốc độ quạt và lượng gió ra yếu hơn mức bình thường thì có thể là bẩn giàn lạnh hoặc lọc gió điều hòa quá bẩn dẫn đến hơi lạnh không thể thoát ra và sẽ bị đóng băng giàn lạnh. ( bạn hãy thử bỏ hẳn lọc gió điều hòa ra và bật quạt gió hêt tốc nếu thấy thời gian bị lai lâu hơn thì 100% là đóng băng giàn lạnh)
EM GÓP TÝ MẮM , CÓ GÌ CÁC BÁC CHÉM EM NHẸ TAY THÔI NHÉ:6:

ls600hybryd

Tài xế O-H
cho em góp tý mắm nhé. hhehe:D:D
Trường hợp của bác như vậy bác đã kiểm tta và để ý xem tôc độ của quạt có bình thường không. nếu tốc độ quạt và lượng gió ra yếu hơn mức bình thường thì có thể là bẩn giàn lạnh hoặc lọc gió điều hòa quá bẩn dẫn đến hơi lạnh không thể thoát ra và sẽ bị đóng băng giàn lạnh. ( bạn hãy thử bỏ hẳn lọc gió điều hòa ra và bật quạt gió hêt tốc nếu thấy thời gian bị lai lâu hơn thì 100% là đóng băng giàn lạnh)
EM GÓP TÝ MẮM , CÓ GÌ CÁC BÁC CHÉM EM NHẸ TAY THÔI NHÉ:6:

Lọc gió điều hòa của nó được bố trí ở cửa gió ngoài bác ah ,lúc làm em đều lấy gió trong thôi . Cám ơn bác đóng góp ý kiến giúp em ,em sẽ báo cáo tình hình sau khi em nó quay lại :D:D:D

huynhlong

Tài xế O-H
1/theo e nghĩ nếu loc xaì solenoi khiển ga thì xem tín hiệu khiển cuả nó bằng máy đo xung
và datalist xem co tín hiệu ma dieu hoa off la do loc
2/nếu kiểu thường thì có khả năng do nghẹt van tiết lưu làm đóng băng
3/cảm biến nhiệt độ dàn lạnh hư nó khiển sai
đấy là ý kiến riêng của e nếu co gì chưa ôn mong các anh chi thêm a

LongPro_TM

Tài xế O-H
e xin đống ý với các ý kiến của các bác. Nhưng theo e bác nên kiểm tra phần điện từ công tắc AC , hôp Vì mấy con MEC này hay bị lỗi phần điện lắm. :2::2:

Già Làng O-H

GIÀ LÀNG O-H
Em cám ơn bác đã đóng góp ý kiến giúp em, bác có thể nói cụ thể hơn được không ah ? bác giúp em nha
Thường thì dòng máy nén này khi hết gas sẽ dẫn đến hiện tượng trấy xước piston. Khi bị vậy dẫn đến hiện tượng không đủ áp lực đẩy "dên" lật tạo độ nén. Có thể do nhà sản xuất tính toán đến quy trình và thời hạn thay thế. Mình chỉ tháo lắp và tìm hiểu quy trình của máy nén đến đó thôi. Tài liệu chi tiết về nó tìm hoài không thấy. Kể cả tài liệu chính hãng.

ls600hybryd

Tài xế O-H
Thường thì dòng máy nén này khi hết gas sẽ dẫn đến hiện tượng trấy xước piston. Khi bị vậy dẫn đến hiện tượng không đủ áp lực đẩy "dên" lật tạo độ nén. Có thể do nhà sản xuất tính toán đến quy trình và thời hạn thay thế. Mình chỉ tháo lắp và tìm hiểu quy trình của máy nén đến đó thôi. Tài liệu chi tiết về nó tìm hoài không thấy. Kể cả tài liệu chính hãng.

Bác nhân nói rất chuẩn nó là lốc không có bôn điện nên phần cơ lốc luôn chạy ngay cả khi hết sạch ga nên phần cơ lốc bị mài mòn nhanh hơn lốc truyền thống có bôn điện .Cám ơn ý kiến của bác có gì em sẽ báo cáo tình hình của em nó với các bác sau

voqchuong

Tài xế O-H
Chào các bác. Với triệu chứng trên em thấy: nếu kính quan sát trong có ít bọt+ lốc chạy liên tục có tiếng ồn thì lốc có vấn đề rồi, bị hỏng bộ phận bên trong lốc, bác kiểm tra lại xem.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên