Tư vấn cách xúc rửa hệ thống sạch hoàn toàn

thanhthe_2015
Bình luận: 63Lượt xem: 12,542

thanhthe_2015

Mọi thứ đang ở phía trước !!!
Hôm nay em mở ra topic này mong các bác nhiều kinh nghiệm chia sẻ về cách làm sạch hệ thống điều hòa. Thường bọn em hay xúc rửa bằng nước xúc rửa chuyên dùng, nhưng xúc nhiều nước quá cũng ko tốt, mà tốn nhiều chi phí. Chỗ em chỉ xúc rửa đến khi thấy nước ra trong trong là được. Tuy nhiên với nhiều dòng xe, lốc của nó rất nhạy cảm chỉ cần hệ thống còn bẩn là vấn đề nghiêm trọng ngay, ảnh hưởng trực tiếp đến lốc.
Thế nên mong các bác chia sẻ cho em về cách xúc rửa hệ thống sao cho sạch hoàn toàn ạ!

mr.tung.oto

Tài xế O-H
em cũng chưa làm cách nào khác cả cũng chỉ súc rửa bằng dung dịch metanol thôi ,xem các cụ có kinh nghiệm có phương án nào tối ưu và hiệu quả chỉ giúp bọn em với .
chân thành cảm ơn các cụ !

anhnv_2411

Don't give up
Câu hỏi muôn thuở bác Chinh à, em cũng vẫn chỉ xúc đến khi nào nước trong thì thôi nhưng chỗ nào có cao su thì nên tránh nước xúc rửa ra . Còn đâu tư vấn được khách hàng thay càng nhiều càng tốt.hi .hi

thanhthe_2015

hôm nào em có nghe ông hiếu cao su nói có cách rửa bằng dầu 12 pha với xăng rồi xúc rửa sạch, sau đó tráng qua nước xúc rửa rồi lại xúc bằng dầu 12 , cuối cùng là nước xúc rửa. EM chưa thử thế và cũng ko có điều kiện thử như vậy. Nhưng ko biết ngoài cách đó còn cách nào ko? Bởi vì dòng merc e thấy lốc rất nhạy cảm, cũng thay cả lốc cả dàn nóng nhưng sau lốc vẫn chết, dầu đen kịt và có mạt. Con đó em nghĩ có thể do 2 cái van áp suất hoặc do xúc rửa ko sạch hết được. Mà cứ chế 508 thì nghe ko hợp lý chút nào vì là xe merc mà chạy 508 mất giá quá!

anhnv_2411

Don't give up
hôm nào em có nghe ông hiếu cao su nói có cách rửa bằng dầu 12 pha với xăng rồi xúc rửa sạch, sau đó tráng qua nước xúc rửa rồi lại xúc bằng dầu 12 , cuối cùng là nước xúc rửa. EM chưa thử thế và cũng ko có điều kiện thử như vậy. Nhưng ko biết ngoài cách đó còn cách nào ko? Bởi vì dòng merc e thấy lốc rất nhạy cảm, cũng thay cả lốc cả dàn nóng nhưng sau lốc vẫn chết, dầu đen kịt và có mạt. Con đó em nghĩ có thể do 2 cái van áp suất hoặc do xúc rửa ko sạch hết được. Mà cứ chế 508 thì nghe ko hợp lý chút nào vì là xe merc mà chạy 508 mất giá quá!
Cũng phải xem lại chất lượng của lốc thế nào nữa Chinh ạ

minhduc1208

Tài xế O-H
hầu hết a e làm điều hòa mình đều dùng nước xúc rửa để vệ sinh.em thấy có 1 kinh nghiệm như thế này nếu vệ sinh thông thường thì chỉ cần nước ra trong là được nếu cẩn thận 1 chút thì có thể ngâm 1 lúc.còn khi mà thay lốc thì nếu mà vệ sinh thấy lốc có mạt nhôm ra thì tốt nhất là khuyên khách hàng nên thay giàn đi vì có vệ sinh cũng rất khó hết dc mạt nhôm và lại hết nhiều tiền vệ sinh ấy.có khi vệ sinh 1 cả giàn nóng hết cả thùng nước rùi vẫn phải bỏ giàn đi âý thay dc vừa an toàn cho mình lại vừa có tiền ý.trên đây là góp ý của em có bác nào có ý hay thì đưa lên tiếp nhé.nếu thấy ý của em chưa dc thì đừng ném đá em nhé

thanhthe_2015

bác đọc bài của em thì rõ, cũng thay 3 con lốc rồi vẫn ko được bác ạ. Mà 3 xe đều như vậy, đến khi gặp bác Sáng bác ấy cũng từng dính ca như vậy! Thế nên em nghĩ chưa hẳn do vấn đề tại lốc. vì có xe thay lốc lại ko sao cả!

thanhthe_2015

ah, cái này chỗ em cũng có làm, với những dàn bẩn quá , mạt lần với dầu đặc sệt và đen kịt thì bọn em cho vòi nước vào xịt sạch rồi sau đó xúc bằng nước xúc rửa. Nhưng làm thế thường dễ gây oxi hóa bên trong. Vì nước sẽ bị thấm vào dàn sau này sẽ gây oxi hóa bên trong! hơn nữa hệ thống dễ bị ẩm. Còn xúc rửa xăng xong bác ko xịt qua nước rửa là cũng ko được. Nếu ko có nước xúc rửa thì cũng phải lấy gas xì vào để mất hơi xăng đi bác ạ. Chứ hơi xăng hòa lẫn khí gas là ko ổn đâu!

nguyenbinh10

Tài xế O-H
ah, cái này chỗ em cũng có làm, với những dàn bẩn quá , mạt lần với dầu đặc sệt và đen kịt thì bọn em cho vòi nước vào xịt sạch rồi sau đó xúc bằng nước xúc rửa. Nhưng làm thế thường dễ gây oxi hóa bên trong. Vì nước sẽ bị thấm vào dàn sau này sẽ gây oxi hóa bên trong! hơn nữa hệ thống dễ bị ẩm. Còn xúc rửa xăng xong bác ko xịt qua nước rửa là cũng ko được. Nếu ko có nước xúc rửa thì cũng phải lấy gas xì vào để mất hơi xăng đi bác ạ. Chứ hơi xăng hòa lẫn khí gas là ko ổn đâu!
vâng. nếu xúc bằng xăng thì phải khò đốt cho bay hết hơi xăng chứ ạ

thanhthe_2015

vâng! Xin cám ơn bác. Nhưng mong bác viết tiếng việt có dấu nhé! Đó là điều đầu tiên phải biết để tham gia diễn đàn ạ!

ykmlhanam

Tài xế O-H
chỗ em cũng dùng nước rửa giàn.xúc rửa đến khi nào trong thì thôi.hôm nọ sốt ruột quá nên em làm liều ai ngờ lại được.nếu giàn đen quá,nhiều mạt... đầu tiên đem chạy qua nước lã,dùng vòi nước áp suất hơi cao 1 tí cho chạy sau đó để nguyên cả nước trong giàn đem ra dùng mỏ hàn acetylen khò cho giàn nóng lên,nước ở trong sôi sùng sục 1 lúc vừa khò vừa dùng hơi nén xịt cho nước ra hết sau đó xúc lại bằng nước rửa giàn 1 lần cảm thấy trắng rồi thì đem ra khò lại cho sạch hết hơi nước bên trong cuối cùng cho chạy qua 1 lượt ga nữa là ok! đấy là em mới thử 1 lần có kết quả thôi.các bác đừng chém em nhé!:D

thanhthe_2015

cám ơn cụ đã chia sẻ thêm 1 cách. Em nghe cũng có vẻ rất hay nhưng hơi nguy hiểm chút xíu vì lúc xịt nước đang sôi chẳng may ko cẩn thận thì bắn vào người.:D .Bọn em dùng mỏ khò loại oxi+gas chắc cũng được bác nhỉ. Vì mục đích là làm sôi nước phải ko ạ!

mr.tung.oto

Tài xế O-H
được mà dùng đèn gas thôi cũng được nhưng trong khi làm phải hết sức cẩn thận ,nhưng lưu ý là lúc nước trong giàn không được đầy quá .

LongPro_TM

Tài xế O-H
e thấy ý kiến đóng góp của các bác rất hay và bổ ích.
còn ý kiến của e thì e vẫn hay dùng nước súc rửa chuyên dùng (màu xanh nhak). tên của nó e cũng ko biết là gì lun nhưng rất oki:35:
đây là cách e làm : e cho khoảng 100CC vào giàn nóng hoặc giàn lạnh vào 1 đầu vào, dùng hơi để tống tiếp vào trong để dung dich tẩy có thể vào hết ngõ cụt. Sau đó để nó tự phun trao như núi lửa nhek:10:Tiếp theo là dung hơi tống hết các chất tẩy còn lại ra ngoài, cứ làm như thế chừng 2 hoặc 3 lần là oki. còn nếu tình trạng nặng thì 4 đến 5 lần. xong e lại dùng khí nito cho thổi qua 1 lần để ra hết nhũng hơi nước hay nhưng chắt tẩy còn lại ra hết
Đây là cách của e với các dòng xe thì đều oki. còn riêng dòng MER thì e toàn thay toàn bộ nên và cũng chưa bị như các bác:32:
đó là ý kiến của e mong các bác đùng ném đá e nhek:8::8::8:

thanhthe_2015

Thanks bác đã chia sẻ. Nhưng mà bác làm merc mà thay toàn bộ chủ xe cũng ưng ạ? Đó là 1 số tiền rất lớn đó ạ.Nếu khách nào thoáng mát thì ko nói chứ những ông kiệt thì ko làm đâu. Mà giàu thì thường hay đi với kiệt! :D Thay thì vẫn thay nhưng hạn chế!

LongPro_TM

Tài xế O-H
Thanks bác đã chia sẻ. Nhưng mà bác làm merc mà thay toàn bộ chủ xe cũng ưng ạ? Đó là 1 số tiền rất lớn đó ạ.Nếu khách nào thoáng mát thì ko nói chứ những ông kiệt thì ko làm đâu. Mà giàu thì thường hay đi với kiệt! :D Thay thì vẫn thay nhưng hạn chế!
chỗ e đa số làm toàn xe cơ quan nên giá không thành vấn đề bác ak.:32::32:

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên