Kí hiệu trên bình acquy

P
Bình luận: 6Lượt xem: 15,987

Phạm Vỵ

Tài xế O-H
Hôm trước em có gặp 1 cái acquy, trên bình nó ghi thế này: "12V 70Ah 680A(EN)"
Theo em biết thì 12V là điện áp của bình, 70Ah là dung lượng điện của bình, vậy còn 680A(EN) là j vậy các cụ??

Đối với một ac quy thì 2 thông số kỹ thuật quan trọng mà người sử dụng cần nắm được là điện áp và điện dung. Ngoài ra một vài loại ac quy còn cho thêm thông số dòng điện lớn nhất mà ac quy có thể cung cấp trong thời gian ngắn hạn. (Ví dụ ở chế độ khởi động). Trong kí hiệu trên 680A là dòng điện lớn nhất mà ac quy có thể cung cấp ở chế độ khởi động.

mixx

Tài xế O-H
Theo em, thông số 680A (EN) được diển giải như sau:
Cường độ dòng phóng lớn nhất của acquy này tại 0 độ C (32 độ F), được thử nghiệm theo tiêu chuẩn EN.

auto.is250c

Tài xế O-H
Hôm trước em có gặp 1 cái acquy, trên bình nó ghi thế này: "12V 70Ah 680A(EN)"
Theo em biết thì 12V là điện áp của bình, 70Ah là dung lượng điện của bình, vậy còn 680A(EN) là j vậy các cụ??

em xin chém tý: 680A là dòng mà ác quy có thể phóng tức thời tối đa của ác quy ;70ah ko phải là dung lựong của bình đâu bạn ah mà nó là : nếu bạn cho 1 thiết bị có tải là 70a thì 1h ác quy đó của bạn xe bị phóng điẹn cạn kiệt

emthichxipam

Tài xế O-H
70ah ko phải là dung lựong của bình đâu bạn ah mà nó là : nếu bạn cho 1 thiết bị có tải là 70a thì 1h ác quy đó của bạn xe bị phóng điẹn cạn kiệt

Theo bác 70ah là chỉ dòng điện của ắc quy phóng ra trong 1 thời gian tương ứng với dòng điện phóng ra thì bình sẽ hết điện , Ví dụ như dòng tiêu thụ 70A thì phóng trong 1 giờ hay 1A thì phóng trong 70 giờ hoặc 2A thì trong 35 giờ thì mới hết bình . Vậy theo bác 70AH không phải là dung lượng của bình thì chỉ số đó để chỉ cái gì ah

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên