Hyundai SanTaFe gold đời 2002 hay chết máy

D
Bình luận: 15Lượt xem: 4,616

dkauto_ql

Tài xế O-H
Hiện tại em đang làm con santafe gold đời 2002 . lúc vào thì máy chạy rất yếu , không thể nào lên ga được . rất hay bị chết máy . em thay bộ kim phun rui nhưng không được , tiếp đến em thay bơm cao áp thì máy chạy ok , bốc . nhưng thỉnh thoảng vẫn hay bị chết máy kể cả khi đang chạy trên đường cũng như nổ 1 chỗ . con này là số tự động a. em dùng GDS check rùi nhưng không có lỗi gì cả . vậy mong các bác cho ý kiến tham khảo ạ . xin cảm ơn

kia_service

Thợ quèn
Nhân viên
Bác kiểm tra lại đường bơm tiếp vận xem sao.Xem đường lên đến bơm có đủ áp không?Vì lí do j đó như gấp hay thủng ống thì cũng ko nổ dc đâu ạ.Có thể đường ống bị gập gãy ,lúc xe chạy thì thỉnh thoảng chỗ gập gãy mới gây mất áp.Kiểm tra lại điện đóm cho chắc.Mấy con Relay main ,Relay ECU...

mr.tung.oto

Tài xế O-H
bác ơi xe bị chết máy khi mình ga lên hay đang chạy binh thương ga ở 1 vị trí nó cũng chết máy ạ! điều này rất quan trọng để bắt bệnh đấy ạ!

mr.anhtai

Tài xế O-H
em nghĩ là chắc do cậu ấy chưa nhập mã kim phun hoặc dây dợ thế nào chứ . không biết bác ấy thay kim thay bơm xong có nhập mã không nữa.

vungocton999

Tài xế O-H
Đường nhiên liệu của bác tốt chứ( nhiên liệu sạch, đủ lưu lượng)
Ngày trước em cũng gặp con San Gold cũng tương tự như của bác, thay kim, thay bơm cao áp, thay lọc nhiên liệu mà không hết bệnh, cay quá sẵn trong kho có cả cụm lọc nhiên liệu, em táng luôn thế là cháu nó êm xịt luôn đến giờ. nhờ cái cụm lọc mà thỉnh thoảng vẫn được chủ xe mời thịt mèo bác ạ.
Bác thử kiểm tra cái van điều áp trên ống rail xem sao, rút tuyo cao su ra xem nó hồi nhiều không, tháo cả van ra vệ sinh nữa

kia_service

Thợ quèn
Nhân viên
Đường nhiên liệu của bác tốt chứ( nhiên liệu sạch, đủ lưu lượng)
Ngày trước em cũng gặp con San Gold cũng tương tự như của bác, thay kim, thay bơm cao áp, thay lọc nhiên liệu mà không hết bệnh, cay quá sẵn trong kho có cả cụm lọc nhiên liệu, em táng luôn thế là cháu nó êm xịt luôn đến giờ. nhờ cái cụm lọc mà thỉnh thoảng vẫn được chủ xe mời thịt mèo bác ạ.
Bác thử kiểm tra cái van điều áp trên ống rail xem sao, rút tuyo cao su ra xem nó hồi nhiều không, tháo cả van ra vệ sinh nữa
Vậy cái cụm lọc cũ nó tụt áp ở đâu ạ?Vấn đề vẫn là áp tiếp liệu ko đạt hả cụ?

vungocton999

Tài xế O-H
Khi kiểm tra van điều áp trên rail thì phát hiện có mạt kim loại
Ngay sau đó là em cho vệ sinh, thông xúc bình, đường ống nhiên liệu
Không được, em táng luôn cái bơm cao áp, nổ ngon, đang chén tiểu hổ bảo ra tắt đi nổ thử lại, là em nó lại không nổ được
Tháo van điều áp trên rail lại thấy có mạt, có có báo lỗi, em không nhớ mã lỗi lắm ( fuel pressure monitoring.. gì đó) lại tiếp tục vệ sinh đường ống lần nữa, máy nổ ngon, 1 tí là chết. Kim thay, bơm thay, lọc nhiên liệu thay không hết bệnh. Cái đau lòng là lúc nó vào xưởng thì chỉ báo check thôi, làm 1 tí thì không nổ được, kiểm được của nó 50 lit diesl cho a e tha hồ rửa máy, thay dầu mới cũng vẫn thế, vẫn thấy mạt ở van điều áp, đường cùng em đập luôn cụm lọc nhiên liệu, thế là êm

kia_service

Thợ quèn
Nhân viên
Khi kiểm tra van điều áp trên rail thì phát hiện có mạt kim loại
Ngay sau đó là em cho vệ sinh, thông xúc bình, đường ống nhiên liệu
Không được, em táng luôn cái bơm cao áp, nổ ngon, đang chén tiểu hổ bảo ra tắt đi nổ thử lại, là em nó lại không nổ được
Tháo van điều áp trên rail lại thấy có mạt, có có báo lỗi, em không nhớ mã lỗi lắm ( fuel pressure monitoring.. gì đó) lại tiếp tục vệ sinh đường ống lần nữa, máy nổ ngon, 1 tí là chết. Kim thay, bơm thay, lọc nhiên liệu thay không hết bệnh. Cái đau lòng là lúc nó vào xưởng thì chỉ báo check thôi, làm 1 tí thì không nổ được, kiểm được của nó 50 lit diesl cho a e tha hồ rửa máy, thay dầu mới cũng vẫn thế, vẫn thấy mạt ở van điều áp, đường cùng em đập luôn cụm lọc nhiên liệu, thế là êm
Trong cái cụm lọc nhiên liệu đó cũng vô khối vấn đề gây không nổ được cụ nhỉ?Nhưng nếu khách dễ tính hoặc không có nhiều time ,thì thay luôn cho chắc cũng được.Thanks cụ vì kinh nguyệt đáng quý này.:dl:dl:dl

minh_123456

Tài xế O-H
Bác kiểm tra lại đường bơm tiếp vận xem sao.Xem đường lên đến bơm có đủ áp không?Vì lí do j đó như gấp hay thủng ống thì cũng ko nổ dc đâu ạ.Có thể đường ống bị gập gãy ,lúc xe chạy thì thỉnh thoảng chỗ gập gãy mới gây mất áp.Kiểm tra lại điện đóm cho chắc.Mấy con Relay main ,Relay ECU...

Em cũng có cùng quan điểm với bác kia-service, chiều nay em vừa kiểm tra con Santafe gold 2002, chạy thỉnh thoảng cũng chết máy (đã thay bơm cao áp mới và lọc nhiên liệu). Em cho đấu tắt mạch bơm tiếp vận thì ok.

dkauto_ql

Tài xế O-H
sao trùng hợp vậy nhỉ. hôm qua đến h em mải làm con này quá nên ko lên diễn đàn được. em xin thông báo là con santafe của em cũng bị bơm tiếp vận. nó bị chuột cắn đứt dây mass. nối vào là chạy ok roi. xin cảm ơn các bác nhé. tiện đây bác nào có sơ đồ điện của em nó thì cho em xin được ko ạ . để lỡ lần sau có gì thì còn choc ngoáy nữa . Hì . email : dkauto_ql@yahoo.com

bungati2012

Tài xế O-H
Hiện tại em đang làm con santafe gold đời 2002 . lúc vào thì máy chạy rất yếu , không thể nào lên ga được . rất hay bị chết máy . em thay bộ kim phun rui nhưng không được , tiếp đến em thay bơm cao áp thì máy chạy ok , bốc . nhưng thỉnh thoảng vẫn hay bị chết máy kể cả khi đang chạy trên đường cũng như nổ 1 chỗ . con này là số tự động a. em dùng GDS check rùi nhưng không có lỗi gì cả . vậy mong các bác cho ý kiến tham khảo ạ . xin cảm ơn

em đá tí bác nhé!
bác nên xem bơm tiếp vận,và bộ phận hồi dầu hồi.
vì kim san rất khó chết hay bị một vấn đề gì
bơm cao áp thì lại càng không vì nó là bơm hoạt động theo vòng tua máy ko như bơm của xe tải là cứ phải cân.( nguyên lý thì bác có thể xem rất nhiều trên OH)
vì vậy thường thì về hệ thống nhiêu liệu có thể do bơm tiếp vận hay lọc ,van dầu hồi thôi.

hondacuper

Tài xế O-H
nếu máy không báo nỗi gì theo e bác nên kiểm tra hệ thống nhiên liệu, và bác cũng kiểm tra kỹ lại hệ thống điều khiển. máy chẩn đoán không phải là tất cả, theo mình nó chỉ được khoảng 70/100 thui bác à.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên