Tổng van hơi điều khiển rơ mooc: Giải thích đúng là ăn điểm

M
Bình luận: 20Lượt xem: 5,648

Mr.Pono

Pờ Nờ
Có bác nào tham gia cái vụ này không nhể, buồn quá!!!

CỤ chocgaybanhxe LẦN TRƯỚC ĂN ĐIỂM CỦA EM RỒI NHÉ, SAO KHÔNG VÀO ĐÂY CHỌC CHO EM 1 CÁI NỮA CHO NÓ LÒI CÂU TRẢ LỜI RA VẬY CỤ?

chocgaybanhxe

Tài xế O-H
Hơ hơ..... tớ mà chọc thì cụ lại mất điểm là cái chắc.

Giấu đầu lại bị hở đuôi, cái hình cần mua của ai nhỉ?????

Chỉ trừ khi cái vỏ nó bị "bét nhè" mới chịu thua, còn lại s/c ngon lành cành đào.

Mr.Pono

Pờ Nờ
Hơ hơ..... tớ mà chọc thì cụ lại mất điểm là cái chắc.

Giấu đầu lại bị hở đuôi, cái hình cần mua của ai nhỉ?????

Chỉ trừ khi cái vỏ nó bị "bét nhè" mới chịu thua, còn lại s/c ngon lành cành đào.

LẦN NÀY ĐI "SIÊU THỊ" ĐỂ SẮM VỀ TÂN TRANG CHO CON hydraulic trailer EM ĐANG "ĐÌ DZAI" CỤ Ạ. NÓ CỨ CHẠY RẦM RẦM NÊN EM ĐI CHỢ ĐỂ LẮP VÀO, HÃM NÓ LẠI KHI CẦN.

CHỨ SỬA THÌ VÔ SỜ TƯ CỤ Ạ

À mà nó khác cái em hỏi đó nhé cụ chocgay ạ. Lần này cụ tính lấy điểm của em cũng khó ra phết đấy???:))

rua_kaka

Tài xế O-H
Bác có thể đưa mặt cắt kết cấu của tổng van phanh em này được không, em thì có kết cấu của nó nhưng nó có vài kiểu loại khác nhau, sơ đồ kí hiệu thế kia thì em nhìn chưa quen, okê

chocgaybanhxe

Tài xế O-H
Bác có thể đưa mặt cắt kết cấu của tổng van phanh em này được không, em thì có kết cấu của nó nhưng nó có vài kiểu loại khác nhau, sơ đồ kí hiệu thế kia thì em nhìn chưa quen, okê

@ duongpn:

Hô hô, có bạn hỏi cụ về cái mặt cắt kết cấu của tổng van phanh kìa.

Thò cái mặt cắt ra thì còn gì để đố nữa đây, thò ra để "mặt cắt không ra máu" à.

Ở chỗ con xe cần cẩu có khách mời trực tiếp là cụ LẠC HẬU vào cho ý kiến rồi đấy, sao lại im lặng nhỉ???

Mr.Pono

Pờ Nờ
@ duongpn:

Hô hô, có bạn hỏi cụ về cái mặt cắt kết cấu của tổng van phanh kìa.

Thò cái mặt cắt ra thì còn gì để đố nữa đây, thò ra để "mặt cắt không ra máu" à.

Ở chỗ con xe cần cẩu có khách mời trực tiếp là cụ LẠC HẬU vào cho ý kiến rồi đấy, sao lại im lặng nhỉ???

Mặt cắt em nó đây:

GIỜ THÌ EM CHỜ CỤ CHỌC NHÉ:))

vinhmta

Tài xế O-H
bác muốn mọi ng giải thích thì phải đưa cái hình chuẩn chuẩn tí, ít nhất là file cad hoặc sơ đồ hệ thống ,sơ đồ van hẳn hoi, đằng này lại chơi cái hình nhòe nhoẹt như giới thiệu sản phẩm, thế khác nào đánh đố, hay là bác k tìm được cái nào hơn. Góp ý thế. Sau đây m xin giải thích theo ý hiểu, 4.1 và 4.2 là 2 đường dẫn khí vào để nối 12 và 22, thằng 4.3 đóng vai trò giảm áp nếu áp ở 22 vào quá mức cho phép, mức cho phép này giới hạn bởi cái lò xo trên trục nối nếu nhìn kĩ, đấy là theo hình đầu tiên bác đưa, còn hình sau thì lại khác 1 tí vì nó có kẽ hở (bản vẽ k chuẩn)

Mr.Pono

Pờ Nờ
bác muốn mọi ng giải thích thì phải đưa cái hình chuẩn chuẩn tí, ít nhất là file cad hoặc sơ đồ hệ thống ,sơ đồ van hẳn hoi, đằng này lại chơi cái hình nhòe nhoẹt như giới thiệu sản phẩm, thế khác nào đánh đố, hay là bác k tìm được cái nào hơn. Góp ý thế. Sau đây m xin giải thích theo ý hiểu, 4.1 và 4.2 là 2 đường dẫn khí vào để nối 12 và 22, thằng 4.3 đóng vai trò giảm áp nếu áp ở 22 vào quá mức cho phép, mức cho phép này giới hạn bởi cái lò xo trên trục nối nếu nhìn kĩ, đấy là theo hình đầu tiên bác đưa, còn hình sau thì lại khác 1 tí vì nó có kẽ hở (bản vẽ k chuẩn)

HỚ HƠ. Cụ thích thì tôi đưa cái sơ đồ lên đây luôn. Em nó là thằng 12 đấy!

http://www.mediafire.com/?x6y5830dx9lp8fd

Bản Cad thì kiếm đâu ra hả cụ. Cái hình mặt cắt mà lèm nhèm gì nữa, đọc không ra thì chắc cụ chả chọc đúng chỗ đâu. CẨN THẬN NHÉ CỤ, DỄ TẨU HỎA NHẬP MA LẮM ĐẤY!

nemdadautay

Tài xế O-H
Hình em nó đây:

Mặt cắt em nó đây:

Kí hiệu em nó đây:

BÁC NÀO GIẢI THÍCH ĐÚNG: 4.3 là đường gì??? Tại sao 4.1 và 4.2 hơi đi vào mà 4.3 hơi lại đi ra (trên Symbol hình trên)??? THÌ MÌNH TẶNG ĐIỂM

Cho em ném đá con van này cái các bác nhé.

Theo em thì chú 4.1 và chú 4.2 là 2 dòng điều khiển khác nhau. Chú 4.3 là dòng cân bằng van đấy.

mrdp

Tài xế O-H
các bác thủ cho em đoán xem có đúng không đường đó là từ là đường phanh tay của mốc, ở điều kiện đủ hơi 41 ,42 không có dòng điều khiển, phanh tay đóng 43 không có hơi cả khối buồng 12 xẽ bị đẩy nên mở hơi12sang22 móc bị phanh lai . khi nhả phanh tay móc 43 có hơi đủ xẽ đảy buồng 12 xuống ngắt 12 và 22 núc đó 22 không còn hơi phanh móc đươc nhả xe có thể khởi hành theo em hiểu 43 là đường kéo ,nhả phanh móc. 41,42 là phanh chân điều khiển móc.

Phạm Vỵ

Tài xế O-H
Hình em nó đây:

Mặt cắt em nó đây:

Kí hiệu em nó đây:

BÁC NÀO GIẢI THÍCH ĐÚNG: 4.3 là đường gì??? Tại sao 4.1 và 4.2 hơi đi vào mà 4.3 hơi lại đi ra (trên Symbol hình trên)??? THÌ MÌNH TẶNG ĐIỂM
Tôi theo dõi chuyên mục này mấy ngày rồi mà chưa thấy ai trả lời. Chắc câu hỏi của bác duongpn khó quá chăng? Hôm nay tôi xin trả lời vậy nhé. Nếu đúng/sai đến đâu bác duongpn hồi âm nhé.
Vì muốn diễn giải tỉ mỉ để mọi người cùng hiểu nên bài viết hơi dài, ngoài yêu cầu của câu hỏi. Bác duongpn và mọi người thông cảm nhé.
Đây là cụm van phanh rơ mooc. Trước hết nói về bầu phanh rơ mooc cũng là loại bầu phanh kép. Trong đó bầu "phanh chân" cũng là loại màng hoặc piston bình thường. Còn bầu "phanh tay" có dạng lò xo tích năng. (Giống bầu phanh kép ở cầu sau xe đầu kéo).
Theo Symbol C thì 41, 42 là 2 cửa được dẫn từ 2 dòng của tổng phanh xe đầu kéo đến;
11 là cửa áp suất được dẫn từ một bình khí nén;
12 và 22 là 2 cửa dẫn xuống bầu phanh kép rơ mooc. Trong đó 22 để điều khiển bầu "phanh chân" còn 12 là để điều khiển
bầu "phanh tay" kiểu lò xo tích năng;
43 là cửa thoát khí từ bầu tích năng lò xo khi thực hiện phanh tay, nó được nối tới van phanh tay.
Nguyên lý chung như sau: Khi xe đầu kéo và rơ mooc đang chạy, van phanh tay OFF thi khí nén từ cửa 11 qua van sang cửa 12 đến bầu phanh tay nén lò xo tích năng lại, thực hiện nhả phanh tay.
Khi người lái đạp phanh chân, từ tổng phanh 2 dòng sẽ có 2 dòng khí vào 2 cửa 41 và 42 để điều khiển van nối thông cửa 11 với cửa 22 thực hiện "phanh chân" ở rơ mooc.
Khi dừng xe, người lái điều khiển van phanh tay ON, lúc này khí nén trong khoang lò xo tích năng được xả ra từ cửa 12-->cửa 43 ra ngoài. Lò xo tích năng bung ra thực hiện phanh bánh xe.
Khuyến mại: Với thiết kế này còn nhằm tính an toàn cho rơ mooc. Khi rơ mooc bị cắt khỏi đầu kéo (Do chủ động tháo rời hoặc khi bị tai nạn) thì dòng khí nén lò xo bị mất và lò xo bung ra tự phanh bánh xe rơ mooc.

nemdadautay

Tài xế O-H
ĐỂ TÔI, CÁC BÁC ĐỂ TÔI, TÔI NÉM CỤC ĐÁ NÀY VÀO CHO NÓ KẸT VAN LUÔN

Xin chọi đá với cụ duongpn như sau:

CÁC CỤ PHẢI XEM TỔNG HỢP HẾT CÁC HÌNH, KHÔNG LÀ CHÁY BU GI ĐẤY​

Nhìn sơ đồ, Lão này quan tâm đến mấy chú VAN 11; 12; 17 như hình:

- VAN 11: Cần locker Trailer
- VAN 12: Tổng van Trailer cụ đang đánh đố
- VAN 17: Tổng phanh bàn đạp. Người ta hay gọi là Đít Tờ Ri Bu Tò đấy.

HƠI HÁM tại các cổng 41,42,43 của chú 12 là được điều khiển từ chú 11 và 17.

Tôi ném cho các cụ xem nhá:

Em 41 và em 42 là được điều khiển từ VAN 17. Hình VAN 12 đây:

Như vậy, rõ ràng là VAN 17 có hai tầng điều khiển. Khi đạp nhẹ thì chỉ có hơi em 21 của VAN 17 đi đến em 41 của VAN 12 thôi, ép cái piston to nhất trên cùng của VAN 12 đi xuống một hành trình nhỏ, tạo lực phanh nhẹ. Khi đạp mạnh thì hơi từ em 22 của VAN 17 phóng đến em 42 của VAN 12, làm cho cái piston thứ 2 từ trên xuống của VAN 12 đi thêm 1 đoạn nữa nên hơi thông rất nhan, tạo lực phanh nhanh và mạnh.

Em 43 là do VAN 11 điều khiển. Các cụ nhìn cái hình ngay trên đây này, bình thường thì 41 và 42 không có áp nên nó màu xanh. Bình thường thì 43 có áp nên màu đỏ.

VAN 11 bình thường cấp hơi vào em 43 của VAN 12. Vì thế là em 43 có áp. Các cụ nhìn cái lõi màu XANH :cp:cp:cp uống 3 ngụm cà fe mới vẽ xong đấy. Cái màu xanh ấy nó bị kéo xuống do em 43 đầy áp, em 12 cũng đầy áp nên có xu hướng đẩy lên trên nhưng tiết diện thua em 43, nên vữn phải đi xuống.

Chả thế mà đường 22 của VAN 12 không có áp, không xảy ra phanh trailer

Khi điều khiển phanh tay VAN 11 thì hơi ở 43 của VAN 12 mất hết, do đó áp bên 12 của VAN 12 đẩy lõi XANH
đi lên. Cái đế của nó chạm vào ti ĐỎ ở trên làm tách đế màu VÀNG ra, hơi từ em 11 và em 12 òa vào em 22 của VAN 12, CHẢ THẾ LÀ PHANH TRAILER LẠI.

Vậy câu hỏi của cụ duongpn là: Tại sao 41 và 42 đi vào mà 43 lại đi ra. Tức là:

- Khi điều khiển thì tại 41 và 42 hơi đi vào Tổng van phanh.
- Khi điều khiển thì tại 43 hơi từ Tổng van phanh đi ra.

HÁ HA. THẾ LÀ RÕ RỒI NHÁ CÁC CỤ

EM NÉM ĐÁ VÀO HƠI THẾ THÔI, CÁC CỤ CỨ DẠY BẢO

EM CHUYÊN NÉM ĐÁ DẦU NHỚT, HƠI HÁM

Cái loại hơi hám này dễ tẩu hỏa nhập ma lắm các cụ ạ!

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên