Toyota Hilux Có pan bệnh lạ, mong các bác tư vấn

hiep06c4b
Bình luận: 10Lượt xem: 2,210

hiep06c4b

Tài xế O-H
Con Xe mà em đang nói đến là xe Hilux, đầu tiên nó phải kéo về xưởng vì bị bó piston số 2 và 4. thợ đã cẩu máy ra và kiểm sau đó thay hai quả piston đó, kiểm tra thì nó bị bó đúng ở chỗ chịu lực ngang lớn nhấ phía đỉnh piston. đã kiểm tra và đo đạc khe hở, xử lý xong. chạy được một thời gian thì nó bị bó đúng vào 2 quả đó nhưng lần này nó lại bị bó ở phía hai bên gần điểm chịu lực ngang lớn nhất đó, thế gìmới lạ. đành rằng nó bó tại điểm chịu lực ngang đó thì cũng dễ hiểu nhưng nó lại bị bó ở phía hai bên. đã thay cả 4 quả piston luôn. mà lại luôn bị bó ở hai quả piston đó. đã kiểm tra bec phun làm mát đỉnh xi lanh và ắc piston là ok. các bác xem có cao kiến gì ko?

boyhaiphong_86

Tài xế O-H
con này chắc bị ma ám rồi bác ơi.theo em bó piton chỉ có mấy nguyên nhân như khe hở bạc lớn nên áp suất dầu giảm,vòi phun dầu vào áo xilanh không đúng,trục khuỷu cong,tay biên cong và do hiện tượng cháy không bình thường ttrong xi lanh làm nhiệt quá lớn.bác đã kiểm ttra hết rồi mà không được thì lại phải đi cúng thôi.:((

thohaui

Tài xế O-H
Bó piston thì chứng tỏ là nó thiếu dầu bôi trơn rồi. Bác kiểm tra khe hở dầu của cổ khuỷu và chốt khủy của máy số 2 và số 4 cho em nhé. Đặc biệt đối với máy dầu bác cần phải tháo cái bạc bít lỗ dẫn dầu từ cổ khuỷu lên chốt khuỷu ra vệ sinh sạch sẽ lại vì bên trong đó có muội lượng dầu không đủ để bôi trơn đâu

hoangmeo123456

Tài xế O-H
Bác kêu bó piston tức là do kẹt piston với xy lanh phải không? Nếu mà bị như thế thì:
- Đo đường kính piston, xy lanh; kiểm tra độ o van của 2 thằng này xem.
- Cần xem lại đường nước làm mát xem có bị tắc ở 2 áo nước số 2 và số 4 không?
- Đường dầu bôi trơn và cái van phun dầu làm mát đỉnh piston số 2 và số 4 bắt trên lốc máy ở phần dưới xy lanh đó.
- Chúc bác mau tìm ra bệnh.

Mr.Pono

Pờ Nờ
tình hình là lại thay tiếp 2 quả piston và thay roăng quy lát, đang chạy thử các bác ạ

Con Xe mà em đang nói đến là xe Hilux, đầu tiên nó phải kéo về xưởng vì bị bó piston số 2 và 4. thợ đã cẩu máy ra và kiểm sau đó thay hai quả piston đó, kiểm tra thì nó bị bó đúng ở chỗ chịu lực ngang lớn nhấ phía đỉnh piston. đã kiểm tra và đo đạc khe hở, xử lý xong. chạy được một thời gian thì nó bị bó đúng vào 2 quả đó nhưng lần này nó lại bị bó ở phía hai bên gần điểm chịu lực ngang lớn nhất đó, thế gìmới lạ. đành rằng nó bó tại điểm chịu lực ngang đó thì cũng dễ hiểu nhưng nó lại bị bó ở phía hai bên. đã thay cả 4 quả piston luôn. mà lại luôn bị bó ở hai quả piston đó. đã kiểm tra bec phun làm mát đỉnh xi lanh và ắc piston là ok. các bác xem có cao kiến gì ko?

Đồng ý với bạn: Cháy là phải thay.

Nhưng đó là biện pháp. Trước khi đưa ra một biện pháp hoàn hảo bạn phải xác định nguyên nhân.

Vậy biện pháp thay đơn thuần của bạn ở trên rồi nó lại bị lại thì đó chưa hoàn hảo rồi.

Hãy xác định nguyên nhân đi nhé. nguyên nhân cháy máy ấy. Các member khác đã nói ở trên cả rồi đấy

KINH NGHIỆM SƯƠNG MÁU CHO CỤ: CHƯA XÁC ĐỊNH ĐƯỢC NGUYÊN NHÂN THÌ ĐỪNG VỘI THAY

Tôi đọc nhiều thắc mắc cần tư vấn của cụ, cái nào cũng sặc mùi THAY mà cuối cùng chẳng giải quyết được vấn đề. "Chấn thương tái phát liên tục"

hiep06c4b

Tài xế O-H
suy nghĩ 1 tuần mà ko tìm ra được nguyên nhân, mặc dù đã kiểm tra và đo đạc kỹ. nên chỉ có cách thay tiếp thôi bác ạ.

khanhphamnd

Tài xế O-H
nói như bác thohaui là chính xác đấy bạn ơi,nếu bạn không sử lý được tận gốc thì chạy một thời gian sẽ bó tiếp.vấn đề là thiếu dầu bôi trơn bạn đo lại toàn bộ khe hở cổ trục,áp lực dầu ,bơn dầu và so sánh với tiêu chuẩn.

hecauto86

Tài xế O-H
có khi nào lốc máy bị lỗi không hả bác,em chỉ gặp vụ con nubira của dewo,cứ nóng máy là bó trục cam nạp,mắc dù đã kiểm tra đường dầu lên và hồi nhưng cứ nóng máy là bó,cổ trục cam bị sước rât nhiều,đã thay trục thứ 2 mà kô hết.cuối cùng gọi một cái mặt máy bai cả trục cam luôn.vệ sinh sạch sẽ lại nắp lên nổ ngon lành chạy nửa năm nay ko lám sao cả.

test

Tài xế O-H
Mình cũng như một số thành viên có câu khuyên bạn rất hay là : Tìm ra nguyên nhân căn bệnh mới xử lý dứt điểm được. Mình bổ xung một số ý bổ xung:
1. Kiểm tra áp suất nhớt.
2. Đo nhiệt độ của máy bị bó, xem đường nước có lưu thông làm mát?
3. Kiểm tra tất cả các đường nhớt bôi trơn giữa xi lanh và pit tông máy bị bó?
4. Quan sát dấu của pit tông khi lắp có đúng?

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên