Điều hòa Huyndai Tucson !

thanhthe_2015
Bình luận: 14Lượt xem: 2,213

thanhthe_2015

Mọi thứ đang ở phía trước !!!
Em xin góp thêm 1 ca nữa để các bác chém! Hiện tượng của em nó là như thế này: Bình thường khi đang đỗ nổ máy bật điều hòa thì vẫn chạy bình thường, ra đường lốc vẫn đóng. Nhưng khi chạy tốc độ cao trên đường dài sau khi lốc ngắt thì lại ko đóng lại nữa! Nhưng khi xe đánh vào gara thì lúc đầu lốc ko đóng. Do xe nhiều quá nên cũng tạm thời kiểm tra qua rồi làm xe khác. Nhưng khoảng 15-20p sau quay lại nổ máy bật điều hòa thì lại chạy! Em nghĩ ngay đến vấn đề áp suất cao. Và kiểm tra quạt , lốc, giàn nóng + két nước. Cuối cùng do thiếu nước làm mát. Thế mà cứ mày mò tìm! :D

hieucaosu

Tài xế O-H
trời kinh thật!bệnh đọc ban đầu không hiểu như thế nào ai ngờ....mình cũng gặp rất nhiều ca như thế.xe lacetti là 1 ví dụ cụ thể.ngoài bệnh đó còn có con xe lốc đóng nhả liên tục cơ.=))=))=))=))

starauto24

<font color="blue">Club CEA</br></font>
em không hiểu trường hợp này lắm. có phải là hệ thống lạnh xe này có qua cảm biến nhiệt độ nước làm mát để điều khiển quạt, quạt ăn dây với lốc, khi chạy tốc độ cao, nước sẽ chảy qua bình nước phụ một ít nên thiếu nước vào cảm biến, nên mạch không đóng lại??

kia_service

Thợ quèn
Nhân viên
em không hiểu trường hợp này lắm. có phải là hệ thống lạnh xe này có qua cảm biến nhiệt độ nước làm mát để điều khiển quạt, quạt ăn dây với lốc, khi chạy tốc độ cao, nước sẽ chảy qua bình nước phụ một ít nên thiếu nước vào cảm biến, nên mạch không đóng lại??
Con này dkhien lốc qua ECU ,thiếu nước làm mát thì nhiệt độ tăng cao.ECU dkhien ngắt lốc để giảm tải và giảm áp dàn nóng.Phải không cụ Thanhthe?Tắt máy đi 1 lúc nó nguội ,nổ lại nhiệt độ chưa cao nó lại cho đóng lốc.

hieudienlanh

Tài xế O-H
Con này dkhien lốc qua ECU ,thiếu nước làm mát thì nhiệt độ tăng cao.ECU dkhien ngắt lốc để giảm tải và giảm áp dàn nóng.Phải không cụ Thanhthe?Tắt máy đi 1 lúc nó nguội ,nổ lại nhiệt độ chưa cao nó lại cho đóng lốc.

Đúng đó cụ!Em này điện thông minh đấy.Nó ngắt lốc để chống nóng máy

nguyenbinh10

Tài xế O-H
hiện tượng này em gặp cũng nhiều rồi. biểu hiện chung là mới khở động thì điều hòa ok. chạy khoảng 15-30p thì tịt ngóm. tắt máy một lúc thì điều hòa lại hoạt động bình thường, rồi lại lặp lại như cũ. đúng là thông minh

dinhhaiyt

Tài xế O-H
May quá, vào đây đúng y bệnh con Tucson nhà em.mới nổ máy chạy được khoảng nửa tiếng thì điều hòa rất mát, sau mất mát dần dần rồi chỉ còn gió, tắt máy khoảng 20p thì điều hòa lại chạy lại.cho em hỏi tý là cái két nước các bác bảo là két nước làm mát máy (cái bình có nắp kim loại dựng dung dịch màu xanh nằm ngay trên tản nhiệt phía trước )hay có két nước làm mát điều hòa riêng ạ, nếu có thì cái bình này năm ở đâu ạ ( các bác thông cảm, em vừa mua xe được mấy tháng ) liệu có thể tự mua dung dịch làm mát này về tự đổ được không ạ, em nghe nói dung dịch này phải pha với nước cất tỷ lệ 50/50 phải ko các bác ?

thanhthe_2015

Mọi thứ đang ở phía trước !!!
May quá, vào đây đúng y bệnh con Tucson nhà em.mới nổ máy chạy được khoảng nửa tiếng thì điều hòa rất mát, sau mất mát dần dần rồi chỉ còn gió, tắt máy khoảng 20p thì điều hòa lại chạy lại.cho em hỏi tý là cái két nước các bác bảo là két nước làm mát máy (cái bình có nắp kim loại dựng dung dịch màu xanh nằm ngay trên tản nhiệt phía trước )hay có két nước làm mát điều hòa riêng ạ, nếu có thì cái bình này năm ở đâu ạ ( các bác thông cảm, em vừa mua xe được mấy tháng ) liệu có thể tự mua dung dịch làm mát này về tự đổ được không ạ, em nghe nói dung dịch này phải pha với nước cất tỷ lệ 50/50 phải ko các bác ?

Đó chính là két nước làm mát đó cụ! Chứ ko có két nước làm mát điều hòa riêng!
Còn dung dịch làm mát đó cụ tự đổ cũng được! Nhưng nước làm mát của cụ có bị hao hụt không! Nếu có hao hụt nhiều thì tốt nhất kiểm tra kỹ xem có rò rỉ đâu không nhé!

Khi thay đổ dung dịch làm mát thì hòa trộn với tỉ lệ là 60% dung dịch làm mát với 40% dung dịch nước
Dung dịch làm mát có thành phần chính là Hydro Natri (NaOH) có tác dụng làm tăng nhiệt độ sôi từ nước bình thường (khoảng 1000C) lên đến 1300C. Đồng thời, có các chất chống xâm thực nhằm mục đích chống mài mòn các chi tiết của động cơ.
Vì thế, không thể thay dung dịch làm mát động cơ bằng nước lọc bình thường. Nếu thay bằng nước lọc không những không đảm bảo điều kiện mà nguy cơ đóng cặn trong đường truyền nước cao dẫn đến dễ hỏng hóc xe hơn.

dinhhaiyt

Tài xế O-H
Đó chính là két nước làm mát đó cụ! Chứ ko có két nước làm mát điều hòa riêng!
Còn dung dịch làm mát đó cụ tự đổ cũng được! Nhưng nước làm mát của cụ có bị hao hụt không! Nếu có hao hụt nhiều thì tốt nhất kiểm tra kỹ xem có rò rỉ đâu không nhé!

Khi thay đổ dung dịch làm mát thì hòa trộn với tỉ lệ là 60% dung dịch làm mát với 40% dung dịch nước
Dung dịch làm mát có thành phần chính là Hydro Natri (NaOH) có tác dụng làm tăng nhiệt độ sôi từ nước bình thường (khoảng 1000C) lên đến 1300C. Đồng thời, có các chất chống xâm thực nhằm mục đích chống mài mòn các chi tiết của động cơ.
Vì thế, không thể thay dung dịch làm mát động cơ bằng nước lọc bình thường. Nếu thay bằng nước lọc không những không đảm bảo điều kiện mà nguy cơ đóng cặn trong đường truyền nước cao dẫn đến dễ hỏng hóc xe hơn.
cảm ơn các bác nhiều nhiều

kia_service

Thợ quèn
Nhân viên
xin bác chỉ giáo là nâng cấp thế nào , hãng nào nâng cấp được vậy?
Bệnh này là chuyenj bình thường như cân đường hộp sữa ấy mà...

Cụ hoạt động ở khu vực nào nhỉ?Cho anh em chút thông tin nhé.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên