Xupap nhỏ trên động cơ diesel - Cần tư vấn?

D
Bình luận: 18Lượt xem: 5,058

dinhtoan

Tài xế O-H
Tình hình là em đang rã cái máy dầu của mec, 6 máy thẳng hàng, có tăng áp, phu dầu điện tử
đang có một số khó khăn nhờ mấy bác tư vấn

máy này có 1 xupap xả, 2 xupap nạp và 1 xupap nhỏ chỗ khoanh màu đỏ
Bác nào có kinh nghiệm giải thích giùm cái xupap nhỏ trên nắp quylat này với
khi mở nó sẽ thông buồng đốt với đường xả, và được điều khiển đóng mở bẳng một đường nhớt, khi van điện mở nhớt sẽ cấp cho 6 piston nhỏ đẩy 6 cái xupap một lượt

vấn đề tiếp theo là em tháo tất cả rồi nhưng còn cái vòi phun nhớt này không biết tháo kiểu gì, bình thường thì đầu phun này sẽ đưcọ chế tạo rời và có bulong bắt vào thân máy, nhưng ở đây không biết chỗ nào để mở nó hết
vòi phun nhớt này để phun nhớt làm mát và bôi trơn cho piston và xylanh

ps: mình là ungdinhtoan hoạt động trên diễn đàn đã lâu, không biết tại sao lại bị ban nick, nên lâp nick mới để tiêp tục học hỏi kinh nghiệm
đang học nghề nên có nhiều khó khăn mọi người giúp đỡ với

Mr.Pono

Pờ Nờ
Trước tiên xin nói với cụ ungdinhtoan là câu "link chết bà nó rồi..." là của cụ. Vì vậy, bị ban (xóa nick vĩnh viễn) mà không báo trước. Vì đụng đến VĂN HÓA O-H.

Thứ 2: CHÀO MỪNG CỤ dinhtoan ĐẾN VỚI DIỄN ĐÀN O-H!
(Quên ungdinhtoan - nick cũ đi. Cụ hãy bắt đầu lại trên diễn đàn này bằng nick mới nhé. Hãy đọc những nội dung trong link này: http://www.oto-hui.com/diendan/f316...uoi-moi-tham-gia-vao-dien-dan-o-h-166725.html)

- Không cần phải post tài liệu, hãy viết những bài viết hữu ích. Như bài của cụ đây, những thắc mắc trong quá trình "hành" nghề là cụ đã viết bài viết hữu ích rồi.

- Làm tốt văn hóa O-H nhé, văn hóa ĐỔ XĂNG (nhấn thank) là quan trọng. Nhấn nó khi bạn thấy rằng bài viết là hay, là có ý nghĩa.

CHÚC CỤ LÁI XE AN TOÀN

Thứ 3: xin tư vấn một số ý của cụ:

Tình hình là em đang rã cái máy dầu của mec, 6 máy thẳng hàng, có tăng áp, phu dầu điện tử
đang có một số khó khăn nhờ mấy bác tư vấn

Bác nào có kinh nghiệm giải thích giùm cái xupap nhỏ trên nắp quylat này với
khi mở nó sẽ thông buồng đốt với đường xả, và được điều khiển đóng mở bẳng một đường nhớt, khi van điện mở nhớt sẽ cấp cho 6 piston nhỏ đẩy 6 cái xupap một lượt

Có hình ảnh thì hay quá

Theo tôi, đó là hệ thống phanh hãm động cơ, còn gọi là Brake engine. Xupap nhỏ chính là xupap thải. Hệ thống Brake engine này được điều khiển bằng van điện từ, mở đường dầu điều khiển mở sớm xu pap thải (mở tại CUỐI KỲ NÉN) để vừa có thể tận dụng áp lực nén của hơi, hãm piston khi nó đang đi lên; lại vừa cắt nhiên liệu phun vào buồng đốt. Mục đích: phanh hãm động cơ lại, dùng khi xe xuống dốc.

Nó có 1 giàn điều khiển nằm trên nắp máy, đúng không???

Nếu đúng là thế, cụ đọc thêm bài của tôi trong đây: http://www.oto-hui.com/diendan/f514...ay-may-ban-va-no-hoat-dong-ra-sao-149290.html

Cụ chụp vài tấm hình về nội dung này đưa lên đây xem nhé

vấn đề tiếp theo là em tháo tất cả rồi nhưng còn cái vòi phun nhớt này không biết tháo kiểu gì, bình thường thì đầu phun này sẽ đưcọ chế tạo rời và có bulong bắt vào thân máy, nhưng ở đây không biết chỗ nào để mở nó hết

Đúng là một số loại dùng bulon bắt vào. Nhưng tôi đã làm một số máy nó dùng phương pháp ép chặt có độ dôi, không dùng bulon, tức là muốn tháo phải nhổ. Cái của cụ phải nhổ là chắc đe.

Cụ kiểm tra kỹ lại 1 lần trước khi quyết định hình thức tháo nhé.

Nếu băn khoăn ko muốn tháo, cụ có thể thông dầu qua để kiểm tra, thấy thông đều là OK, cần gì tháo

dinhtoan

Tài xế O-H

thank bác nhiều, có uphinh nhưng không biết sao không hiển thị

---------------
Cập nhật thêm thông tin
- hệ thống thắng bô trên máy này sử dụng thủy lực chứ không phải dùng nhớt máy, vì máy này đăt trên xe công trình nên tận dụng nhớt thủy lực để điều khiển thắng bô, ecm máy dầu sẽ giao tiếp với bộ xử khác của hệ thống thủy lực.
- mục đích tháo cái vòi phun nhớt đó mục đích là để doa lại xylanh đóng lại sơ mi mới, nên phải tìm cách tháo thôi.
- cái xupap nhỏ kia để hôm sau em xem kỹ lại sẽ báo cáo thêm, tại em lôi cây cam ra thì chỉ có 1 cam cho xả, 1 cam cho nạp và 1 cam cho bơm cao áp thôi, không còn cái nào điều khiển xupap nhỏ đó hết
theo bài viết kia của bác thì có phải khi không bật thắng bô nhớt chỉ nằm trong hệ thống nhưng không tạo được áp lực ép xupap thắng bô vì van điện chưa đóng ?
còn khi bật thắng bô thì nhớt bị chặn lại trong hệ thống, và bị piston chính ép nên tạo được áp lực mở xupap thắng bô hay không?????
còn cái vụ mở xupap này tại cuối kỳ nén em em chưa hiểu lắm, em nghĩ mở ở kỳ nổ thì đúng hơn, khi đó nó sẽ giảm áp suất trong buồn đốt làm giảm lực tác động lên piston khi đi xuống,
- hôm sau em sẽ xem lại cái nắp quy lat xem có cái piston chính nào không, nhìn sơ chỉ thấy một van điện đóng mở nhớt từ bơm lên và một đường ống từ van điện này chia ra 6 pison điều khiển đóng mở xupap thôi.

dinhtoan

Tài xế O-H

trên trục cam chỉ có 3 xupap, 1 xả 1 nạp, 1 bơm cao áp không có cam nào cho xupap thắng bô cả

đây là piston điều khiển đóng mở xupap nhỏ

đường dầu sẽ thông với các pison điều này, có nghĩa là tất cả 6 xylanh nhỏ này sẽ làm việc cùng lúc
bà con nào gặp rồi chia sẻ kinh nghiệm với

Mr.Pono

Pờ Nờ

đây là piston điều khiển đóng mở xupap nhỏ

đường dầu sẽ thông với các pison điều này, có nghĩa là tất cả 6 xylanh nhỏ này sẽ làm việc cùng lúc
bà con nào gặp rồi chia sẻ kinh nghiệm với

THƯA CỤ Ợ! VỤ NÀY VỮN CHƯA XONG HẢ CỤ???

Nói đi lại phải nói lại, nhiều khi vui mà nhiều lúc cũng buồn.

Cái xupap "nhóc" của cụ được người TÂY gọi là "fifth valve", tức là xupap thứ 5 cụ ạ. Của cụ nếu chỉ 1 nạp, 1 xả thì ở đây gọi là xupap thứ 3 vậy. :D

Tớ chả biết vẽ cho đẹp, nhưng mũi tên chỉ ở đâu thì cụ nhìn ở đó nhé:

Những cái này của tớ là chúng phóc cái của cụ luôn.

Ở trên tớ bảo "nói đi lại phải nói lại" là vì chú xupap nhóc này là của Hệ thống Brake Engine tớ đã giả nhời ngay ở bài đầu cụ hỏi rồi.

Cái NỚ của cụ nó gọi là van "Constant Throttle" - Tức là van tiết lưu không đổi (tớ dịch đểu vậy thôi).

Xem hình:

Nguyên lý em nó như sau:

1. Khi bật công tắc điều khiển thì van điện từ mở. Do được dẫn động bằng áp nhớt máy, van điện từ mở dầu ép em nó mở liên tục.

2. Trong kỳ nén, một lượng hơi nhỏ đi qua em nó ra đường xả nên quá trình nén vẫn diễn ra. Tức là vẫn tạo áp lực cản trở piston đi lên.

3. Đến cuối kỳ nén, lượng hơi trong xilanh hầu như được đẩy ra ngoài hết thông qua chú xupap nhóc. Sau kỳ nén, bình thường thì các động cơ khác vào kỳ nổ, loại có "Constant Throttle" này thì gần như mất áp lực đẩy piston đi xuống.

4. Khi tốc độ động cơ xuống đến 900 v/p thì van điện từ trên lập tức bị ngắt mặc dù công tắc Brake Engine vẫn bật. Tức là về đến 900 v/p thì nó thôi, không phanh hãm động cơ nữa. Điều này cũng hữu ích trong trường hợp mà cụ bật Brake Engine lên, sau đó cụ tắt máy luôn. Nếu mà van điện từ vẫn mở, xupap nhóc vẫn mở thì đó cụ khởi động được nhé. Hic. Mấy chú nhà MER tính hết rồi.

5. Chú ý: Hệ thống Brake Engine dùng "Constant Throttle" thường kết hợp hãm turbo luôn cụ ạ. Cụ nhìn trên cái Turbo ấy, nó có một xilanh khí để điều khiển CỬA XẢ của turbo, cái xilanh dài ở bên trên Turbo ấy nhé, không nói cái ngắn ở dưới đâu.

Mr.Pono

Pờ Nờ
THƯA CỤ Ợ! VỤ NÀY VỮN CHƯA XONG HẢ CỤ???

2. Trong kỳ nén, một lượng hơi nhỏ đi qua em nó ra đường xả nên quá trình nén vẫn diễn ra. Tức là vẫn tạo áp lực cản trở piston đi lên.

3. Đến cuối kỳ nén, lượng hơi trong xilanh hầu như được đẩy ra ngoài hết thông qua chú xupap nhóc. Sau kỳ nén, bình thường thì các động cơ khác vào kỳ nổ, loại có "Constant Throttle" này thì gần như mất áp lực đẩy piston đi xuống, nó chỉ phun một lượng rất nhỏ để nổ duy trì.

còn cái vụ mở xupap này tại cuối kỳ nén em chưa hiểu lắm, em nghĩ mở ở kỳ nổ thì đúng hơn, khi đó nó sẽ giảm áp suất trong buồn đốt làm giảm lực tác động lên piston khi đi xuống,

BẨM CỤ: CỤ ĐỪNG NGHĨ NỮA VÌ BÊN TÂY NGHĨ CÁCH ĐÂY 30 NĂM RỒI Ợ, CỤ NGHĨ NHỮNG CÁI 30 NĂM TỚI NGƯỜI TA SẼ LÀM NHÉ.

NÓI ĐI LẠI PHẢI NÓI LẠI VẬY: Cái vụ Cuối kì nén là thế này.

1. Khi bắt đầu piston đi lên ở kỳ nén thì quá trình nén diễn ra bình thường

2. Vì vậy nó có một lực cản trở piston do áp suất nén khí trong buồng đốt gây lên. Đây là giai đoạn tiêu thụ công, cản trở vòng tua động cơ. Phanh động cơ lại đấy (Brake Engine)

3. Cuối ký nén, khi mà lực nén khí trong buồng đót không còn ý nghĩa về mặt cản trở chuyển động của piston nữa (piston đã gần lên trên cùng, tốc độ đang về 0) thì mở xupap xả ra để xả hết khí nén đang có áp cao ra ngoài.

4. Không phun nhiên liệu vào buồng đốt ở cuối kỳ nén nữa

Động cơ nào chả có mục 2. trên, nhưng ở 3 vẫn giữ khí nén lại và 4 vẫn phun nhiên liệu vào thì lại tiếp tục chu kỳ cháy khác, động cơ làm việc bình thường, sinh công tác dụng lên piston tiếp. Nhưng Brake Engine ở đây chỉ cản trở piston lại mà không còn lực sinh công tác dụng lên nó nữa

CỤ BIẾT KỲ NÀO SINH CÔNG, KỲ NÀO TIÊU THỤ CÔNG CHỨ

Thưa cụ : Không phun nhiên liệu vào buồng đốt nữa để tiết kiệm nhiên liệu ạ. Nếu mở kì nổ như cụ thì vẫn phun bình thường rồi thổi nó ra ngoài là phản khoa học ạ. Không những không tận dụng được nhiệt động mà gây ra đủ thứ nóng ở đường thải nữa ạ; nhiên liệu chưa cháy hết đã ép thải ra ngoài ạ;;... vân vân cái phản khoa học ạ.

dinhtoan

Tài xế O-H
giờ hiểu rõ vấn đề rồi
chuyện gì cũng phải có bắt đầu chứ, bác nói vậy ai dám hỏi nữa chứ
nhiều trường hợp phanh động cơ lắp thêm như cái hình dưới, chứ máy mới khui ra không có phanh động cơ

không biết những trường hợp này là sao

xylanh dài dùng để đóng mở một van lá đóng tiết diện đường xả đúng không
còn cái xylanh nhỏ ở dưới nữa, cái này hình như không phải điều chỉnh tốc độ turbo
sẳn tiện hỏi luôn cái tăng áp xíu
cái xylanh ngắn mà dùng áp suất khí nạp để điều khiển đó, nó có tác dụng gì, em thấy một số máy nối trực tiếp với đường nạp, một số khác lại thông qua một cái van điện nữa.
có ông kia bảo điều khiển tốc độ turbo theo tốc độ động cơ, có ông bảo làm đậm, nhưng em thử ga từ min tới max mà không thấy nó hoạt động
mở ra thì thấy khi van này mở thì nó sẽ mở một cửa thoát cho khí xả đi tắt qua turbo ra ngoài (khí xả không vào cánh turbo)
tức là sẽ làm giảm tốc độ turbo

Mr.Pono

Pờ Nờ
giờ hiểu rõ vấn đề rồi

Nếu cụ đọc bài kỹ một chút, xem hình kỹ một chút, thì các vẫn đề của cụ nó ở trên cả rồi cụ ạ!

MONG LÀ CÁC CỤ ĐỌC BÀI DƯỚI GÓC ĐỘ NGHIÊN CỨU, ĐỪNG LƯỚT QUA LOA NHƯ THẾ. CHÚNG TÔI, NHỮNG hyundai; thaoha; LẠC HẬU; thayboixemvoi; phạm vỵ; thinhnhan; kia_service; lọ mọ; khoadongluc.v.v. TƯ VẤN CHO CÁC CỤ LÀ BỎ RA NHIỀU THỜI GIAN CÔNG SỨC. NHƯNG CHÁN CÁI LÀ CÁC CỤ ĐỌC QUA LOA CHẲNG NẮM BẮT ĐƯỢC GÌ KHÁC NGOÀI CÁI MÀ CÁC CỤ ĐANG HỎI, ĐANG CẦN TƯ VẤN. Tôi viết bài này cho cụ cũng phải mất tối thiểu 30 phút đấy, vì phải tổng hợp từ nhiều tài liệu khác nhau, phải tìm cho ra cái mình cần trả lời cụ, rồi xử lý hình ảnh, viết lời... ĐƯỢC GÌ ĐÂU MÀ NHIỀU CỤ CÒN HỎI KHÓ NỮA.

CHÚNG TÔI Ở ĐÂY VÌ O-H, VÀ MONG MỌI NGƯỜI THAM GIA DIỄN ĐÀN ĐỀU GÓP SỨC XÂY DỰNG O-H

5. Chú ý: Hệ thống Brake Engine dùng "Constant Throttle" thường kết hợp hãm turbo luôn cụ ạ. Cụ nhìn trên cái Turbo ấy, nó có một xilanh khí để điều khiển CỬA XẢ của turbo, cái xilanh dài ở bên trên Turbo ấy nhé, không nói cái ngắn ở dưới đâu.

Cụ thắc mắc cả 2 cái xilanh hơi điều khiển.

A. XILANH NHỎ - NẰM BÊN DƯỚI TURBO Ở HÌNH TRÊN:
1. Về nguồn hơi điều khiển: có 2 kiểu là CHÂN KHÔNGHƠI NGUỒN từ bình hơi

Kiểu CHÂN KHÔNG:

Kiểu HƠI NGUỒN:

2. Về chức năng: Hoặc THAY ĐỔI CÁNH DẪN HƯỚNG cửa bánh bơm hoặc ĐÓNG/MỞ CỬA GIẢM ÁP đường khí xả

Kiểu thay đổi cánh dẫn hướng:

Kiểu Đóng/mở cửa giảm áp:

B. XILANH LỚN - NẰM PHÍA TRÊN TURBO Ở HÌNH TRÊN:

Cụ xem hình để biết chức năng của nó luôn, nó là hãm Turbo đấy. Nó nằm trong hệ thống nào thì tui đã nói ở trên (Brake Engine)

Hây à! NÓI ĐI LẠI PHẢI NÓI LẠI

hoangmeo123456

Tài xế O-H
giờ hiểu rõ vấn đề rồi
chuyện gì cũng phải có bắt đầu chứ, bác nói vậy ai dám hỏi nữa chứ
nhiều trường hợp phanh động cơ lắp thêm như cái hình dưới, chứ máy mới khui ra không có phanh động cơ

không biết những trường hợp này là sao

xylanh dài dùng để đóng mở một van lá đóng tiết diện đường xả đúng không
còn cái xylanh nhỏ ở dưới nữa, cái này hình như không phải điều chỉnh tốc độ turbo
sẳn tiện hỏi luôn cái tăng áp xíu
cái xylanh ngắn mà dùng áp suất khí nạp để điều khiển đó, nó có tác dụng gì, em thấy một số máy nối trực tiếp với đường nạp, một số khác lại thông qua một cái van điện nữa.
có ông kia bảo điều khiển tốc độ turbo theo tốc độ động cơ, có ông bảo làm đậm, nhưng em thử ga từ min tới max mà không thấy nó hoạt động
mở ra thì thấy khi van này mở thì nó sẽ mở một cửa thoát cho khí xả đi tắt qua turbo ra ngoài (khí xả không vào cánh turbo)
tức là sẽ làm giảm tốc độ turbo
Cái ngắn đó dùng chân không điều khiển đúng không bác. Theo em biết thì nó dùng để điều khiển độ mở của cacnhs hướng dòng cho phần turbin và như vậy nó sẽ điều khiển lượng không khí nạp theo tải. Cái này thì trên hầu hết máy dầu có tuộc bô đều có. Em nhớ không nhầm thì trên diễn đàn cũng có bác đưa cái này lên rùi. Trên HYUNDAI và KIA gọi cái này là công nghệ WGT thì phải. Chúc bác mau lành bệnh nha.

hoangmeo123456

Tài xế O-H
Lạy cụ! Đọc hết bài bên dưới đã rồi mới comment ạ

Bác dương ơi. Khổ là hôm nay lên mới thấy hết các hình mà bác đã post còn hôm qua thì không thấy. Em thì kiến thức có hạn nên chỉ biết cái loại điều khiển cánh hướng dòng còn loại giảm áp thì đúng là nhờ bác nên em mới được dịp mở rộng tầm mắt. Mà công nhận tài liệu bác có nhiều hình quý thật nhìn dễ hiểu. Em cũng mong được đóng ghóp nhiều như bác nhưng tiếc là khả năng không được như bác. Em hứa sẽ cố gắng!

dinhtoan

Tài xế O-H
Sinh viên mới ra trường như mình con non kém lắm, công việc thì nhiều nhưng không tự tin được, kiếm thức học quá cũ, và những thứ này không được học trong lớp nên cũng khó khăn

sks

Tài xế O-H
Bác Duongpn viết hay quá! tks bác

---------- Post added at 11:50 AM ---------- Previous post was at 11:39 AM ----------

Các bác cho em hỏi tí:
Chả là ông anh e có chiếc kia mongo 2009. Đi lấy rau từ Đà lạt về Bảo lộc. Xe ông gặp tình trạng thế này:
- nổ ko tải, đạp ga lên bình thường
- số 1, dạp ga lên tua máy 1000 là lịm ga
- số 2, lên ga 1100, là lịm
- số 3, cỡ 1500
như vậy đến một cái tải nào đó là xe ong lại gặp tình trạng trên. xe máy dầu, Nhờ các bác chuẩn đoán bệnh giùm em nó với. Chân thành cảm ơn các bác. em học ngành oto, kinh nghiệm mới có một năm, non kém nên chưa giúp gì cho ông anh dc. :(
hôm bữa ông đưa mấy gara ở Bảo Lộc rùi mà chưa có kết quả gi cả (thay lọc dầu, lọc gió, súc béc)

khoadongluc

Nothing Is Impossible
Nhân viên
Bác Duongpn viết hay quá! tks bác

---------- Post added at 11:50 AM ---------- Previous post was at 11:39 AM ----------

Các bác cho em hỏi tí:
Chả là ông anh e có chiếc kia bongo 2009. Đi lấy rau từ Đà lạt về Bảo lộc. Xe ông gặp tình trạng thế này:
- nổ ko tải, đạp ga lên bình thường
- số 1, dạp ga lên tua máy 1000 là lịm ga
- số 2, lên ga 1100, là lịm
- số 3, cỡ 1500
như vậy đến một cái tải nào đó là xe ong lại gặp tình trạng trên. xe máy dầu, Nhờ các bác chuẩn đoán bệnh giùm em nó với. Chân thành cảm ơn các bác. em học ngành oto, kinh nghiệm mới có một năm, non kém nên chưa giúp gì cho ông anh dc. :(
hôm bữa ông đưa mấy gara ở Bảo Lộc rùi mà chưa có kết quả gi cả (thay lọc dầu, lọc gió, súc béc)
Cụ vào http://www.oto-hui.com/diendan/f529/ tạo chủ đề đề anh em cùng tham khảo tư vấn cho cụ ! cụ viết đây anh em sẽ ít thấy hơn !

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên