Daewoo Lacetti bị lỗi cam p0365 cần giúp đỡ !

D
Bình luận: 26Lượt xem: 13,722

dkauto_ql

Tài xế O-H
tình hình là em đang làm 1 con lacetti nhập 2009 và đang đau đầu với em nó. nghe nói cách đây 3 tháng xe bị tai nạn , bể két nước nhưng vẫn cứ để như thế chạy nên bị thổi roăng và làm ở xương ngoài nhé. bay h thì em nó bị ngập nước phải tháo máy ra làm . em đã làm lại mọi thứ ok nhưng nổ máy lên thì đèn báo check sáng. máy chạy lì không bốc. test lỗi thì ra lỗi p0365 và p00.. báo vấn đề về cơ khối phối khí không chuẩn . em kiêm tra lại , xem tài liệu và đã đặt lại cam theo tài liệu < trục cam hút cao hơn trục cam xa 1 chút > . y như tài liệu luôn nhưng vẫn không được . kiểm tra tiép thì thấy bộ điều khiển cơ cấu phối khí ở đầu 2 trục cam lần trước đã bị tháo ra sữa chữa . không biết có phải vì 2 bộ này hỏng không các bác. xin các bác cho cao kiến. tiện đây bác nào có tài liệu gì hay về hệ thống phối khí vvt-i của con này thì cho em xin nhé . email : dkauto_ql@yahoo.com . em xin cám ơn.

nguyenbinh10

Tài xế O-H
tình hình là em đang làm 1 con lacetti nhập 2009 và đang đau đầu với em nó. nghe nói cách đây 3 tháng xe bị tai nạn , bể két nước nhưng vẫn cứ để như thế chạy nên bị thổi roăng và làm ở xương ngoài nhé. bay h thì em nó bị ngập nước phải tháo máy ra làm . em đã làm lại mọi thứ ok nhưng nổ máy lên thì đèn báo check sáng. máy chạy lì không bốc. test lỗi thì ra lỗi p0365 và p00.. báo vấn đề về cơ khối phối khí không chuẩn . em kiêm tra lại , xem tài liệu và đã đặt lại cam theo tài liệu < trục cam hút cao hơn trục cam xa 1 chút > . y như tài liệu luôn nhưng vẫn không được . kiểm tra tiép thì thấy bộ điều khiển cơ cấu phối khí ở đầu 2 trục cam lần trước đã bị tháo ra sữa chữa . không biết có phải vì 2 bộ này hỏng không các bác. xin các bác cho cao kiến. tiện đây bác nào có tài liệu gì hay về hệ thống phối khí vvt-i của con này thì cho em xin nhé . email : dkauto_ql@yahoo.com . em xin cám ơn.
cam con này phải đặt thật chuẩn thì mới ăn được bác ạ. ở đuôi trục cam có hai cái rãnh xẻ ngang trên 2 trục, bác phải chỉnh cho 2 rãnh đó phẳng với mặt máy rồi mới chỉnh dấu cam ở trục cơ. chúc bác thành công

toyota_rav4

Tài xế O-H
DTC P0365 00: Exhaust Camshaft Position Sensor Circuit
Ignition OFF, disconnect the harness connector at the B23E Camshaft Position Sensor - Exhaust or B23F Camshaft Position Sensor - Intake.
Test for less than 5 Ω between the low reference circuit terminal 2 and ground.
⇒ If greater than the specified range, test the low reference circuit for an open/high resistance. If the circuit tests normal, replace the K20 Engine Control Module.
Ignition ON, test for 4.8-5.2 V between the 5 V reference circuit terminal 1 and ground.
⇒ If less than the specified range, test the 5 V reference circuit for a short to ground or an open/high resistance. If the circuit tests normal, replace the K20 Engine Control Module.
⇒ If greater than the specified range, test the 5 V reference circuit for a short to voltage. If the circuit tests normal, replace the K20 Engine Control Module.
Ignition ON, test for 4.8-5.2 V between the signal circuit terminal 3 and ground.
⇒ If less than the specified range, test the signal circuit for a short to ground or an open/high resistance. If the circuit tests normal, replace the K20 Engine Control Module.
⇒ If greater than the specified range, test the signal circuit for a short to voltage or an open/high resistance. If the circuit tests normal, replace the K20 Engine Control Module.
If all circuits test normal, test or replace the B23E Camshaft Position Sensor - Exhaust or B23F Camshaft Position Sensor - Intake.

dkauto_ql

Tài xế O-H
con này sử dụng hệ thống dual vvt-i . nhìn qua thì nó cũng bình thường thôi nhưng chỉ cần sai 1 chút xíu là nó đã báo lỗi rồi. thế nên em đặt mãi mà vẫn không được. theo tài liệu thì khi tháo cam con này phải có 1 bộ khóa cứng 2 trục cam lại thì khi đặt mới chính xác đến từng milimet được. vậy cho em hỏi ở đâu có bán bộ vam khóa bnayf nhỉ và giá cả bao nhiêu ?

dungtt

Tài xế O-H
không phải đâu các bác ơi, về vấn đề này của bác là bị cảm biến trục cam ở vị trí trục xả, nên không liên quan đến việc máy ì hay không ì đâu, em gặp con này 1 lần và em cũng từng đã đau đầu với nó, đến nỗi mất ăn mất ngủ luôn. đầu tiên bác phải bảo đảm với em rằng là 2 cái van điều khiển bên xả, hút còn hoạt động tốt, cái thứ 2 là các đường ống hơi lắp có chuẩn chỉ như cũ không. cái thứ 3 là dấu cam, cái đầu buly cam ở mỗi bên hút, xả không quan trọng đâu bác ạ, vì đấy là cam mềm, cái cót lõi ở đây là bác đã đặt trục cam đúng hay chưa thôi, thế này bác nhé, dấu cam của con này nó nằm ở gần cảm biến trục cam, và nằm ngay trên trục cam ở điểm cuói cùng của 2 trục có 1 đường thẳng như đường chỉ, và bác lấy 1 đoạn thanh sắt mỏng nằm sao đặt thẳng hàng 2 đường thẳng đấy với nhau, đấy chính là dấu cam, còn cái thứ tư: kiểm tra xem xec măng có bị bó không. bác kiểm tra kĩ vào nhé, em nghĩ những thông tin trên sẽ có ích đối với bác vào lúc này đấy

dkauto_ql

Tài xế O-H
không phải đâu các bác ơi, về vấn đề này của bác là bị cảm biến trục cam ở vị trí trục xả, nên không liên quan đến việc máy ì hay không ì đâu, em gặp con này 1 lần và em cũng từng đã đau đầu với nó, đến nỗi mất ăn mất ngủ luôn. đầu tiên bác phải bảo đảm với em rằng là 2 cái van điều khiển bên xả, hút còn hoạt động tốt, cái thứ 2 là các đường ống hơi lắp có chuẩn chỉ như cũ không. cái thứ 3 là dấu cam, cái đầu buly cam ở mỗi bên hút, xả không quan trọng đâu bác ạ, vì đấy là cam mềm, cái cót lõi ở đây là bác đã đặt trục cam đúng hay chưa thôi, thế này bác nhé, dấu cam của con này nó nằm ở gần cảm biến trục cam, và nằm ngay trên trục cam ở điểm cuói cùng của 2 trục có 1 đường thẳng như đường chỉ, và bác lấy 1 đoạn thanh sắt mỏng nằm sao đặt thẳng hàng 2 đường thẳng đấy với nhau, đấy chính là dấu cam, còn cái thứ tư: kiểm tra xem xec măng có bị bó không. bác kiểm tra kĩ vào nhé, em nghĩ những thông tin trên sẽ có ích đối với bác vào lúc này đấy

xin cảm ơn bác. em xem tài liệu thì nó chỉ nói là đặt dấu trục cam hút cao hơn dấu ở trục cam xả < dấu ở phía đầu cam > chứ không nói về dấu ở đuôi trục cam. để em xem lại xem thế nào.

Engine 16

Thợ Phụ !
bác chủ thớt ơi đọc kỹ bài này giúp em nha chính xác đó .em xin bổ xung để nhấn mạnh thêm cho bác hiểu nha .mấy cái vấu chỗ đuôi trục cam đó .có 1 cái rãnh cả 2 trục đều có bác làm cái dưỡng nha 1 thanh sắt hình chữ nhật sao cho vửa rãnh trục cam quay 2 trục cho tương ứng rồi đút dưỡng vào bác lấy giấu cho máy 1 nha .nhìn 2 vấu cam của 2 trục quay sang 2 bên giống như lacecti 1.6 thường đó.rồi đưa bánh răng trục cam vào sao cho giấu 2 bánh răng quay vào nhau do đầu trục cam không có ắc gô hoặc đinh cavecs định vị nó ăn khớp bằng độ côn và bu lông hãm thui lên rất hay đặt nhầm .<dấu bánh răng thảng nhưng vấu cam chưa chuẩn đâu>rồi giùng cà lê giững trục rồi xiết ốc đầu trục cam khéo gẫy vấu đuôi trục cam đó rồi chỉnh giấu cơ cho chuẩn đặt cam bình thường.con này có cơ cấu điều chỉnh supap lên nó nổ được chứ xe khác thì không nổ được đâu . rồi xóa lỗi đi là ok .bệnh này xưa rồi bác ơi.chúc bác may mắn nha .đã đổ xăng cho bác <dungtt>vì câu trả lời rất hay .chúc chủ thớt may mắn

tuananh2019

Tài xế O-H
cái bộ CVT ở đầu trục cam ấy tháo ra lào toét mà đặt cam ai cngx phải tháo nó ra hết. con hiện tượng ỳ máy của con này thì đúng là nan giải lắm. đếm trên đầu ngón tay cũng được 5 con bó tay rồi. hey. Em con gặp có con yếu máy lại còn kêu lộc cộc như máy cày cơ. nhưng chính ra nó kêu lại sửa được

---------- Post added at 08:35 PM ---------- Previous post was at 08:32 PM ----------

bác chủ thớt ơi đọc kỹ bài này giúp em nha chính xác đó .em xin bổ xung để nhấn mạnh thêm cho bác hiểu nha .mấy cái vấu chỗ đuôi trục cam đó .có 1 cái rãnh cả 2 trục đều có bác làm cái dưỡng nha 1 thanh sắt hình chữ nhật sao cho vửa rãnh trục cam quay 2 trục cho tương ứng rồi đút dưỡng vào bác lấy giấu cho máy 1 nha .nhìn 2 vấu cam của 2 trục quay sang 2 bên giống như lacecti 1.6 thường đó.rồi đưa bánh răng trục cam vào sao cho giấu 2 bánh răng quay vào nhau do đầu trục cam không có ắc gô hoặc đinh cavecs định vị nó ăn khớp bằng độ côn và bu lông hãm thui lên rất hay đặt nhầm .<dấu bánh răng thảng nhưng vấu cam chưa chuẩn đâu>rồi giùng cà lê giững trục rồi xiết ốc đầu trục cam khéo gẫy vấu đuôi trục cam đó rồi chỉnh giấu cơ cho chuẩn đặt cam bình thường.con này có cơ cấu điều chỉnh supap lên nó nổ được chứ xe khác thì không nổ được đâu . rồi xóa lỗi đi là ok .bệnh này xưa rồi bác ơi.chúc bác may mắn nha .đã đổ xăng cho bác <dungtt>vì câu trả lời rất hay .chúc chủ thớt may mắn
các bác dùng dưỡng cẩn thận gãy vấu cam của em nha! cái đấy giòn lắm đó!

dkauto_ql

Tài xế O-H

vâng cám ơn bác. nhưng cho em hoi 1 chút. 2 rãnh ở đuôi trục cam nó khá lớn , cỡ gần 2cm . vậy mình nên làm dưỡng như thế nào . làm dưỡng vừa khít với 2 cái rãnh đó rồi căn cho thẳng hay sao ạ. xin bác nói rõ hơn dùm em nhé.

Engine 16

Thợ Phụ !
tức là lấy 1 thanh sắt hình chữ nhật vừa 2 cái rãnh đó rồi quay trục cam cho 2 cái rãnh đó nằm trên 1 đường thẳng rồi bác đút cái dưỡng vào <khéo gẫy vấu nha dòn lắm đấy >đây là cách bắt buộc bác phải làm .nhìn thực tế bác làm và suy nghĩ khéo hỏng trục cam <nếu gẫy vấu thì mang đi hàn đồng nha .để cái vấu cho chuẩn hàn lại ko sao đâu.>nó chỉ để tạo tín hiệu cho cảm biến trục cam thui mà .bác quên đổ xăng cho anh em à.
vâng cám ơn bác. nhưng cho em hoi 1 chút. 2 rãnh ở đuôi trục cam nó khá lớn , cỡ gần 2cm . vậy mình nên làm dưỡng như thế nào . làm dưỡng vừa khít với 2 cái rãnh đó rồi căn cho thẳng hay sao ạ. xin bác nói rõ hơn dùm em nhé.

tuananh2019

Tài xế O-H
tức là lấy 1 thanh sắt hình chữ nhật vừa 2 cái rãnh đó rồi quay trục cam cho 2 cái rãnh đó nằm trên 1 đường thẳng rồi bác đút cái dưỡng vào <khéo gẫy vấu nha dòn lắm đấy >đây là cách bắt buộc bác phải làm .nhìn thực tế bác làm và suy nghĩ khéo hỏng trục cam <nếu gẫy vấu thì mang đi hàn đồng nha .để cái vấu cho chuẩn hàn lại ko sao đâu.>nó chỉ để tạo tín hiệu cho cảm biến trục cam thui mà .bác quên đổ xăng cho anh em à.
cụ hàn không chinh xác đâu đây là cảm biến từ trường, độ rộng xung quyết định bởi vấu cam đấy. cụ hàn nó sẽ dày len, kt thay đổi, vấu cam không bao giờ vuông góc với cảm biến như cũ được

ducchunghp90

Tài xế O-H
bệnh này do sai cam thôi bạn ah, chắc lệch mắt cam thôi , ban phải giữ chuẩn dấu cam, khi lắp bi tăng cam vao fai? truc co? 2 vong xem co' bi nhay? ko. chuc' ban thanh cong:3::3::3:

DTC P0365: Mạch Cảm biến Vị trí Trục cam Xả
Thay lời muốn nói :D, em Up lên cho bác cái Video luôn

[video=youtube;3eLpfXy_fBQ]http://www.youtube.com/watch?v=3eLpfXy_fBQ&feature=youtu.be[/video]

Cảm biến vị trí trục cam( cảm biến vị trí trục cam và nạp - xả )gồm một mạch tham chiếu 5 V, mạch tham chiếu thấp và mạch tín hiệu. Mô đun điều khiển động cơ (ECM) cung cấp mạch tham chiếu 5 V và tham chiếu thấp và sử dụng tín hiệu như thông tin đầu vào. Cảm biến vị trí trục cam (cảm biến vị trí trục cam và nạp - cảm biến xả )là một thiết bị cảm biến dựa vào từ tính bên trong. Bánh răng từ trở được gắn vào trục cam. Khi răng bánh xe từ trở qua cảm biến vị trí trục cam (cảm biến vị trí trục cam và nạp - cảm biến xả), thay đổi trong từ trường được cảm biến vị trí trục cam và cảm biến vị trí trục cam nạp - cảm biến xả sử dụng để tạo ra xung đầu ra dạng số. Cảm biến vị trí trục cam (cảm biến vị trí trục cam và nạp - cảm biến xả) trả lại xung điện áp DC BẬT/TẮT dạng số của tần số biến đổi với độ rộng xung đầu ra biến đổi trên vòng quay trục cam thể hiện hình ảnh của bánh xe từ trở trục cam. Tần số của đầu ra cảm biến vị trí trục cam và nạp - và xả phụ thuộc vào tốc độ trục cam. Môđun điều khiển động cơ giải mã mẫu răng hẹp và rộng để xác định vị trí trục cam. Thông tin này được sử dụng để xác định thời điểm phun và đánh lửa tối ưu. Mô đun điều khiển động cơ cũng sử dụng tín hiệu cảm biến vị trí trục cam để xác định vị trí tương đối của trục cam so với trục khuỷu, điều khiển sự định pha của trục cam và cho thao tác tạm dừng.

Các tình trạng sau đây có thể gây ra lỗi này:

• Cảm biến trục cam hoặc bánh xe từ trở bị hư hỏng vật lý

• Bánh xe từ trở hoặc cảm biến trục cam bị lỏng hoặc bị mòn

• Lắp đặt không đúng cách cảm biến vị trí trục cam - cảm biến vị trí trục cam và nạp - xả hoặc bánh xe từ trở

• Vật lạ giữa cảm biến vị trí trục cam - cảm biến vị trí trục cam và nạp - xả và bánh xe từ trở

• Khe hở giữa cảm biến vị trí trục cam - cảm biến vị trí trục cam và nạp - xả và bánh xe từ trở nằm ngoài tiêu chuẩn

PNTQ

Tài xế O-H
cái lỗi P0365 là lôi mạch cảm biến trục cam B , còn việc máy bị lì thì phải kiểm tra lại dấu của 2 trục cam vì trục cam của loại xe này không có chốt k vét cho nên phải đặt thật chuẩn nếu không nó sẽ làm việc sai cho hệ thống phối khí.

dkauto_ql

Tài xế O-H
xin cảm ơn các bác đã chỉ bảo. h xe ra rồi nhưng vẫn chưa như ý muốn. để ít hôm nữa em gọi xe vào lại rồi sẽ làm theo những gì các bác chỉ bảo. thankyou very much.

Engine 16

Thợ Phụ !
lấy cái vấu cũ để đúng vị trí rồi hàn đồng xung quanh ít thôi chứ ai đắp cả đống lên hả cụ .cái đó có chịu lự đâu.
cụ hàn không chinh xác đâu đây là cảm biến từ trường, độ rộng xung quyết định bởi vấu cam đấy. cụ hàn nó sẽ dày len, kt thay đổi, vấu cam không bao giờ vuông góc với cảm biến như cũ được

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên