[GÓC TẶNG ĐIỂM] P2. Chẩn đoán bệnh Hộp số 16S151 xe Hyundai Truck!

M
Bình luận: 12Lượt xem: 2,635

Mr.Pono

Pờ Nờ
Bữa nay pờ nờ em có cái "GÓC TẶNG ĐIỂM" để cho các bác vào chém gió chơi, nhưng có thưởng đàng hoàng!!!

ĐƠN GIẢN: Chuyện thì đã rồi. Ở đây pờ nờ em đưa vào để các bác chém thôi, thử tài chẩn đoán của các bác xem thế nào nhé.

DỄ CHƠI: Nhìn hình; kết hợp hiểu biết để đoán bệnh; đôi khi phải có cả Tài lệu tham khảo nữa mới ra đấy.

Nó hay đấy, có bác có sân để chơi; có bác có chỗ để học...
:)):)):)) CÒN EM ĐƯỢC LÀM BAN GIÁM KHẢO!!! :)):)):))​

CHỦ ĐỀ HÔM NAY:

HIỆN TƯỢNG:
- Hộp số bị gào sau khi chuyển số. Ga càng lớn thì càng gào, số thấp gào đỡ hơn, nhưng số cao lại gào lớn

CÂU HỎI:
Nguyên nhân ở vị trí nào, cách khắc phục!

TẶNG ĐIỂM KHÔNG GIỚI HẠN

phikien305electric

Tài xế O-H
sao không ai trả lới bác vậy nhỉ
em lại xông pha tí nhé,tất cả những gì em trả lời đều dựa trên lý thuyết em học thui nhé,thực tế em chứa gặp đâu
bệnh này của bác em nghĩ là bị các ổ bi đỡ trục rùi,với hộp số dọc này thì ổ bi của trục thứ cấp là đáng ngại nhất,bác xem lại cho em ở vị trí mà trứ cấp rúc cào đươi sơ cấp nữa nhé,chắc là có vấn đề về xưỡc ,rỗ rùi

mrdp

Tài xế O-H
Theo em hộp số loại này bi đỡ là bi côn khi bi mòn căn mòn trục đảo xẽ phát tiếng kêu khồ khồ rất khó chiụ hộp số này rất hay bị vòng bi nối rữa chục sơ cấp (a cơ ) và chục thứ cấp nó nằm ở khoản banh răng 1va 2.

Duyleauto

Tài xế O-H
Em thì nghĩ là ở các vòng đồng tốc, vì khi hộp số làm việc vòng đồng tốc hoạt động một cách rất đặc biệt là ra vô liên tục để ăn khớp với vành răng vì vậy đây là bộ phận dễ mòn. Khi ăn khớp vào rồi nếu mòn nhiều sẽ có độ lắc lư nhiều ( chuyển động tương đối giữa vòng đồng tốc và vành răng lớn) dẫn đến tiếng kêu khi lên ga hoặc vào số.

Để khắc phục hiện tượng này không còn cách nào khác là rã hộp ra ra để kiểm tra từng vòng đồng tốc, cái nào có độ rơ lớn là thay ngay.

Mr.Pono

Pờ Nờ
sao không ai trả lới bác vậy nhỉ
em lại xông pha tí nhé,tất cả những gì em trả lời đều dựa trên lý thuyết em học thui nhé,thực tế em chứa gặp đâu
bệnh này của bác em nghĩ là bị các ổ bi đỡ trục rùi,với hộp số dọc này thì ổ bi của trục thứ cấp là đáng ngại nhất,bác xem lại cho em ở vị trí mà trứ cấp rúc cào đươi sơ cấp nữa nhé,chắc là có vấn đề về xưỡc ,rỗ rùi

Theo em hộp số loại này bi đỡ là bi côn khi bi mòn căn mòn trục đảo xẽ phát tiếng kêu khồ khồ rất khó chiụ hộp số này rất hay bị vòng bi nối rữa chục sơ cấp (a cơ ) và chục thứ cấp nó nằm ở khoản banh răng 1va 2.

Em thì nghĩ là ở các vòng đồng tốc, vì khi hộp số làm việc vòng đồng tốc hoạt động một cách rất đặc biệt là ra vô liên tục để ăn khớp với vành răng vì vậy đây là bộ phận dễ mòn. Khi ăn khớp vào rồi nếu mòn nhiều sẽ có độ lắc lư nhiều ( chuyển động tương đối giữa vòng đồng tốc và vành răng lớn) dẫn đến tiếng kêu khi lên ga hoặc vào số.

Để khắc phục hiện tượng này không còn cách nào khác là rã hộp ra ra để kiểm tra từng vòng đồng tốc, cái nào có độ rơ lớn là thay ngay.

Kính các cụ ạ

Cảm ơn các cụ đã tham gia topic.

Thực sự chưa thể tặng điểm cho ai.

Mời các cụ tiếp tục ạ!

quock6

Tài xế O-H
Kính các cụ ạ

Cảm ơn các cụ đã tham gia topic.

Thực sự chưa thể tặng điểm cho ai.

Mời các cụ tiếp tục ạ!
câu hỏi là gì vậy? em ko thấy câu hỏi đâu mà các bác trả lời nhiệt tình thế nhỉ?
em nhìn thì đây là hộp số xe hyundai 15tan đời thấp, hộp số này lắp cả ở xe samsung 15tan, xe asia 15tan
em định sửa bài nhưng lại thôi
do em phóng to hình nên nhìn ko rõ câu hỏi
bệnh này thật sự em chưa gặp vì loại hộp số này rất bền, rất tốt nếu biết cách sử dụng nên em cung không dám phán bừa

thanhtrieu_bmt

Tài xế O-H
Cho em chém tí. tốc độ càng nhanh càng gào thì chứng tỏ tiếng gào này phải nằm ở khu vực trục thứ cấp, nếu không phải do bạc đạn thứ cấp mòn hay rổ thì chắc là bị ở cụm bánh răng hành tinh, lỏng hay rơ trục trong cụm bánh răng hành tinh. Em đoán thế chứ chưa gặm loại này bao giờ.

Hoàng Nhật

Tài xế O-H
cho em chém tý . cái này chắc là bij ở truc thứ cấp mà ở bánh răng số lùi. bánh răng số lùi nằm trên trục thứ cấp bao giờ cũng quay ngược chiều với chiều chạy của trục. ga càng cao số cao đồng nghĩa với việc bánh răng phải chạy ngược với trục nhanh hơn . nên tiếng kêu phát ra từ đó
cách khăc phục thì em chưa nghỉ ra

tuananh0589

Tài xế O-H
nói chung đã là bệnh chuyển động thì nghe và nhìn sơ đồ thì khó nói ra bệnh . hộp số cơ thì bổ ra thì nói chuẩn nhất. theo em thì cũng là bệnh vòng bi thôi.chứ còn vào nào thì hơi khó.

nguoithomay1

Tài xế O-H
Bữa nay pờ nờ em có cái "GÓC TẶNG ĐIỂM" để cho các bác vào chém gió chơi, nhưng có thưởng đàng hoàng!!!

ĐƠN GIẢN: Chuyện thì đã rồi. Ở đây pờ nờ em đưa vào để các bác chém thôi, thử tài chẩn đoán của các bác xem thế nào nhé.

DỄ CHƠI: Nhìn hình; kết hợp hiểu biết để đoán bệnh; đôi khi phải có cả Tài lệu tham khảo nữa mới ra đấy.

Nó hay đấy, có bác có sân để chơi; có bác có chỗ để học...
:)):)):)) CÒN EM ĐƯỢC LÀM BAN GIÁM KHẢO!!! :)):)):))

CHỦ ĐỀ HÔM NAY:

HIỆN TƯỢNG:
- Hộp số bị gào sau khi chuyển số. Ga càng lớn thì càng gào, số thấp gào đỡ hơn, nhưng số cao lại gào lớn

CÂU HỎI:
Nguyên nhân ở vị trí nào, cách khắc phục!

TẶNG ĐIỂM KHÔNG GIỚI HẠN
theo em thì nó bị vỡ bánh răng hành tinh của bộ vả tầng cách khắc phục là thay bộ vả tầng có sai các bác đừng ném đá

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên