Hệ thống chống rung cho động cơ diezel ???

S
Bình luận: 12Lượt xem: 3,508

savuong

Tài xế O-H
bác nào có tài liệu gì liên quan đến hệ thống chống rung cho động cơ diezel ko , giúp e với

hôm trc e ngồi xem mấy a thợ tháo con santafe 2010 máy dầu mà chả biết nó hoạt động thế nào :p
ảnh của em nó đây ạ

0 0 7

Tài xế O-H
Tài liệu thì rất nhiều! Nhưng bác phải nói chính xác đời xe và dòng xe bác đang làm thì ae mới tư v tốt cho bác!

Hy vọng bác hiểu được cái khó của ae đang lu bu cuộc sống nên ko mò cho bác được!

_ Nhưng nếu bác nói rõ dòng xe nào thì ae sẻ có câu trả lời sớm hơn ạ!

_ Chúc bác may mắn :D

savuong

Tài xế O-H
đây là con santafe 2010 máy dầu bác ạk. em thì nghĩ nó hoạt động dựa trên nguyên lý của con quay hồi chuyển =p~=p~=p~

auto22

Tài xế O-H
cái này gọi là truc cân bằng. bở vì đối trọng của nó quay ngược với chiều quay của động cơ

Phạm Vỵ

Tài xế O-H
bác nào có tài liệu gì liên quan đến hệ thống chống rung cho động cơ diezel ko , giúp e với
hôm trc e ngồi xem mấy a thợ tháo con santafe 2010 máy dầu mà chả biết nó hoạt động thế nào :p
ảnh của em nó đây ạ
Cái này được gọi là bộ cân bằng, mục đích làm động cơ không bị rung động khi làm việc. Nó được áp dụng cả ở động cơ diesel và động cơ xăng. Đặc biệt ở những dòng xe hiện đại.
Dưới đây là những kiến thức liên quan đến nó, mời bạn tham khảo:

Các trục cân bằng được sử dụng trong các động cơ có dung tích làm việc lớn, với các xy-lanh bố trí trong một hàng, nhằm giảm bớt rung động theo phương thẳng đứng khi động cơ làm việc.
Lý do: Tốc độ quay của trục khuỷu dưới đường tâm “O” (Va) và trên đường tâm “O” (Vb) là như nhau.
Tuy nhiên, nếu lấy đường tâm “O” làm chuẩn thì khoảng cách mà píttông di chuyển (La) và (Lb) là khác nhau. Vì (La) và (Lb) cùng sử dụng một quãng thời gian như nhau cho một chu trình, nên tốc độ (Va) và (Vb) sẽ khác nhau.
Vì tốc độ di chuyển của píttông ở trên và dưới đường tâm “O” là khác nhau, nên xuất hiện gia tốc khi chuyển động và xuất hiện một lực quán tính, vì thế làm cho động cơ rung động.
Trục cân bằng được trang bị đối trọng và quay với tốc độ gấp hai lần tốc độ trục khuỷu. Sự rung động của trục cân bằng (sự sinh lực) được sử dụng để khử sự rung của trục khuỷu, bằng cách tạo ra lực quán tính theo chiều ngược lại với lực quán tính sinh ra ở píttông.

tuanhaitin

Tài xế O-H
- Em xin bổ sung thêm ngoài các lực quán tính do pittong gây ra khi di chuyển thì cũng có một lực nữa gây ra dao động moment khi động cơ nổ máy đó là lực khí thể, chính lực này gây ra dao động moment.:D

P/s: công nghệ này trên xe máy cũng có đó các Cụ.

hoangmeo123456

Tài xế O-H
Cái này là tài liệu cụ thể còn bạn muốn tìm hiểu ngọn ngành của vấn đề thì hãy tải sách nguyên lý động cơ của Nguyễn Tất TIến về mà đọc ở trong diến đàn, rất hay đó. Ngoài ra mình xin bố sung thêm: Đối với cơ cấu cân bằng này thì yêu cầu khi lắp phải đúng dấu của các bánh răng hoặc xích để đảm bảo sự làm việc ( nói nôm na như dấu cam vậy).

sks

Tài xế O-H
Cái này được gọi là bộ cân bằng, mục đích làm động cơ không bị rung động khi làm việc. Nó được áp dụng cả ở động cơ diesel và động cơ xăng. Đặc biệt ở những dòng xe hiện đại.
Dưới đây là những kiến thức liên quan đến nó, mời bạn tham khảo:

Các trục cân bằng được sử dụng trong các động cơ có dung tích làm việc lớn, với các xy-lanh bố trí trong một hàng, nhằm giảm bớt rung động theo phương thẳng đứng khi động cơ làm việc.
Lý do: Tốc độ quay của trục khuỷu dưới đường tâm “O” (Va) và trên đường tâm “O” (Vb) là như nhau.
Tuy nhiên, nếu lấy đường tâm “O” làm chuẩn thì khoảng cách mà píttông di chuyển (La) và (Lb) là khác nhau. Vì (La) và (Lb) cùng sử dụng một quãng thời gian như nhau cho một chu trình, nên tốc độ (Va) và (Vb) sẽ khác nhau.
Vì tốc độ di chuyển của píttông ở trên và dưới đường tâm “O” là khác nhau, nên xuất hiện gia tốc khi chuyển động và xuất hiện một lực quán tính, vì thế làm cho động cơ rung động.
Trục cân bằng được trang bị đối trọng và quay với tốc độ gấp hai lần tốc độ trục khuỷu. Sự rung động của trục cân bằng (sự sinh lực) được sử dụng để khử sự rung của trục khuỷu, bằng cách tạo ra lực quán tính theo chiều ngược lại với lực quán tính sinh ra ở píttông.
Bác ơi! em vẫn tò mò tại sao trục cân bằng chỉ sử dụng cho động cơ 4 máy???? Hồi học ở trường thì e chỉ nhớ là vì động cơ 4 máy ko tự khử được lực quán tính. còn 6 máy với 8 máy thì do nó tự khử được. Nhưng e vẫn ko hiểu lắm vì sao nó khử được. thanks các bác nhiều

tuanhaitin

Tài xế O-H
Bác ơi! em vẫn tò mò tại sao trục cân bằng chỉ sử dụng cho động cơ 4 máy???? Hồi học ở trường thì e chỉ nhớ là vì động cơ 4 máy ko tự khử được lực quán tính. còn 6 máy với 8 máy thì do nó tự khử được. Nhưng e vẫn ko hiểu lắm vì sao nó khử được. thanks các bác nhiều

- Bác hiểu nhằm ý đồ lắp trục cân bằng của tác giả rồi. Mục đích chính của trục cân bằng là giảm xung lực do lực khí thể gây ra (đối với động cơ 4 xylanh dung tích lớn hay động cơ Diesel). Loại 6 hay 8 máy sở dĩ không cần lắm vì biểu đồ moment tốt hơn so với 4 máy. Loại 4 máy thì sau 180 độ sẽ có 1 lần sinh công, còn 6 và 8 máy là 120 độ và 90 độ có một lần sinh công. Đó là lý do chính họ không làm trục cân bằng trên các động cơ này. ( em nói về động cơ 4 kỳ).

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên