kính nhờ các bác tư vấn giúp em xe mazda 2009

V
Bình luận: 15Lượt xem: 2,364

veronicax2

Tài xế O-H
cách đây 2 tháng xe em bị lỗi phớt trục đuôi dẫn tới dầu động cơ bị chảy em đã thay thế ổn
nhưng cũng chính tại thời điểm đấy một loại rắc rối liên quan đã theo em cho tới giờ vẫn chưa dứt
1. sau khi thay xong phớt, em phải bổ xung thêm dầu hộp số, em chạy xe liên tục tới ngày thứ 3 bắt đầu báo lỗi, nào là check động cơ, khóa vô lăng vvvv và từ từ tắt máy em cẩu xe vào hãng, dùng máy scan để chuẩn đoán thì họ bảo xe em nhẩy số loại xạ, hay là đạp vòng tua lên gần 3000v/p số vẫn cứ ỳ ỳ ở số 3 không thốc lên được số 4, vv vài lỗi nữa em không nhớ hết nhưng bên mazda đã xóa lỗi và em chạy ngon tới tận bây giờ
2. nhưng hôm qua em có đi thay lại bộ vành 16" (trước em chạy 18") em chạy được 3 hôm thì hôm nay bắt đầu thấy xe có hiện tượng bất thường
khi đạp ga cho xe vọt trên 40 ( tức là số 4 đã tới) thì số 3 vẫn cứ hiện không chuyển số phải thốc ga hơi mạnh một chút mới chuyển được nhưng lúc chuyển số xe như bị rùng mình lắc bất thường, em hãi quá nhả ga thì số cũng chuyển về từ số 4 xuống 3 xe cũng bị rùng mình, em tấp vào lề xe từ từ chuyển xuống số 2 , 1 thì bình thường
em kính nhờ các chuyên gia phán bệnh hộ em với
từ lúc bên mazda xóa lỗi xe em chạy được hơn 1 tháng, nhưng từ lúc chuyển từ vành 16" xe em bắt đầu có hiện tượng trên

boyhaiphong_86

Tài xế O-H
em không rành veef số tự động lắm.nhưng theo em khi hạ hộp số thay phớt dduoi trục đã có lỗi gì đó,nhưng đã được giải quyết rồi thì không vấn đề gì.còn bác thay la răng 16 cho 18 có lẽ nó có ảnh hưởng tới sự tính toán về tốc độ động cơ.em nói ví dụ cùng 1 vòng quay của trục các đăng,với la răng r18 có đường kính lớn hơn r16 thì quãng đường xe di chuyển được trong 1 vòng quay đó sẽ khác nhau...đó chỉ là ngu kiến của em.còn xe bac có hiện tượng như vậy thì bác nên kiểm tra mức dầu hộp số,nếu bt thì cho xe vào kiểm tra mã lỗi rồi cùng chia sẻ vơi anh em nhé

dkauto_ql

Tài xế O-H
không có gì lạ . thay lại vành 18" đi bạn. khi ở cùng 1 vòng tua máy . ví dụ 2000 v/phút , ở số 3 thì khi bạn chạy với vành 18" thì km báo về ecu là 40km/h . nhưng cũng vòng tua 2000v/phút , cũng ở số 3 thì khi bạn chạy với vành 16" thì km chỉ ở mức 35km/h . như vậy muốn lên được số 4 bạn phải đạp ga lên để đạt được 40km/h , khi đó vòng tua máy sẽ nằm ở mức 2400 - 2500 v/phút. sự sai lệch giữa cảm biến đầu vào và đầu ra sẽ khiến ecu điều khiển thời điểm chuyển số không chính xác và không êm như bình thường.

veronicax2

Tài xế O-H
em cám ơn bác dkauto rất nhiều, lúc thay lại vành cũ xong em cũng có cảm giác lái không được thật cho lắm
em đã định trở lại vành 18 nhưng do bà vợ sắp sinh nên em phải đi vành 16 cho nó êm không bà ý lại nhẩy dựng lên thì em chết
nguyên nhân chảy phớt, do em không để ý để thợ đổ thừa dầu máy nên phớt hỏng phải hạ hộp số để thay, trong quá trình hạ hộp số chắc chắn sẽ bị hao hụt dầu hộp số, cần bổ xung dầu, em đã xử lý xóa lỗi như chuyển số lung tung, tốc độ 40km mà taplo vẫn báo số 2, cảm biến góc lái (lúc này xe em vẫn chạy vành 18)
khi em trả lại vành 16 thì xe vẫn chạy ngon từ 0 - 30km hộp số báo đều ngon lành từ số 1 tới số 3
nhưng khi đạp ga dứt khoát lên trên 40 hộp số chuyển lên số 4 thì bị rung lắc khác thường
xe chỉ có mình em đi nên em biết rõ xe em nó bị bệnh, em không muốn về vành 18 mà vẫn đi bộ 16
vậy em cần phải xóa lỗi hoặc reset trên ecu không ạ? hay nói cách khác em nên tập trung vào phần nào để sửa cho đúng bệnh?
em thành viên mới, cũng đọc rất nhiều topic trên diễn đàn nhưng chưa có trường hợp nào giống xe em? kính mong các bác ghé qua giúp đỡ
em xin chân thành cảm ơn

veronicax2

Tài xế O-H
dạ em chạy 2 hôm vẫn bình thường, hôm nay thì mới bị bệnh
xe không rung lắc bất thường khi chạy tốc độ cao lý do cả bộ 4 vành lốp còn rất mới em mua xe về thay vành khác nên em để rất cẩn thận
giảm sóc không bị chạy dầu, thước lái ngon, rotuy không có tiếng kêu bất thường xe em mới chạy được 2v2
em nói như thế nhiều bác tưởng em là thợ xe, nhưng xe em đi em cũng phải biết sơ sơ qua những thứ liên quan đến độ an toàn tính mạng của gia đình
mai em vào hãng check lỗi sẽ báo cáo lại với các bác

ls600hybryd

Tài xế O-H
em không rành veef số tự động lắm.nhưng theo em khi hạ hộp số thay phớt dduoi trục đã có lỗi gì đó,nhưng đã được giải quyết rồi thì không vấn đề gì.còn bác thay la răng 16 cho 18 có lẽ nó có ảnh hưởng tới sự tính toán về tốc độ động cơ.em nói ví dụ cùng 1 vòng quay của trục các đăng,với la răng r18 có đường kính lớn hơn r16 thì quãng đường xe di chuyển được trong 1 vòng quay đó sẽ khác nhau...đó chỉ là ngu kiến của em.còn xe bac có hiện tượng như vậy thì bác nên kiểm tra mức dầu hộp số,nếu bt thì cho xe vào kiểm tra mã lỗi rồi cùng chia sẻ vơi anh em nhé

dkauto_ql đã viết:
không có gì lạ . thay lại vành 18" đi bạn. khi ở cùng 1 vòng tua máy . ví dụ 2000 v/phút , ở số 3 thì khi bạn chạy với vành 18" thì km báo về ecu là 40km/h . nhưng cũng vòng tua 2000v/phút , cũng ở số 3 thì khi bạn chạy với vành 16" thì km chỉ ở mức 35km/h . như vậy muốn lên được số 4 bạn phải đạp ga lên để đạt được 40km/h , khi đó vòng tua máy sẽ nằm ở mức 2400 - 2500 v/phút. sự sai lệch giữa cảm biến đầu vào và đầu ra sẽ khiến ecu điều khiển thời điểm chuyển số không chính xác và không êm như bình thường.]

blackcatkt3 đã viết:
dkauto nói đúng rồi

Thế các bác cho em hỏi khi ta thay lazang 18" sang lazang 16" thì đường kính ngoài của lốp cũng phải thay đổi theo chắc , Em thấy thì khi thay đổi kích thước lazang thì có loại lốp đường kính ngoài vẫn giữ nguyên chỉ có kích thước đường kính trong để lắp lazang là thay đổi khi đó đối với lazang to thì chiều dày tanh lốp mỏng đi và ngược lại
Bác dkauto_ql nói rất đúng khi thay lốp có đường kính to hơn thì cùng với 1 vòng tua của láp thì quãng đường xe đi dài hơn là điều hiển nhiên không phai bàn cãi nhiều làm gì .Nhưng bác cho em hỏi thế ECU cảm nhận tốc độ xe qua cảm biến VSS hoặc WSS đúng không ah ,nhưng mà VSS thì nó đo cái gì ah ,nó đo tốc độ của trục thứ cấp hộp số ,WSS nó đo tốc độ quay của bánh xe thế nó có cảm nhận được đường kính của lazang ,lốp xe không nó chỉ cảm nhận tốc độ xe qua tốc độ quay của trục thứ cấp hộp số mà thôi còn tốc độ thực tế khi thay lốp có đường kính to hơn thì làm sao nó biết được đê báo về ECU để tạo ra sự chuyển số khác thường được ah
Còn trường hợp của bác chủ thớt thì theo quan điểm của em khi thợ hạ số thay phớt đuôi có thể trong qua s trình tháo lắp các giắc điện trên hộp số đã bị chập chờn cái này bác nên đưa xe vào ga ra bảo thợ kiểm tra và xem phần hộp số,động cơ có báo lỗi gì không, data list của phần hộp số có gì khác thường không . Nếu có mã lỗi thì bác đưa lên đây để anh em phân tích giúp bác . chúc bác thành công

Mr.Pono

Pờ Nờ
Nhưng bác cho em hỏi thế ECU cảm nhận tốc độ xe qua cảm biến VSS hoặc WSS đúng không ah ,nhưng mà VSS thì nó đo cái gì ah ,nó đo tốc độ của trục thứ cấp hộp số ,WSS nó đo tốc độ quay của bánh xe thế nó có cảm nhận được đường kính của lazang ,lốp xe không nó chỉ cảm nhận tốc độ xe qua tốc độ quay của trục thứ cấp hộp số mà thôi còn tốc độ thực tế khi thay lốp có đường kính to hơn thì làm sao nó biết được đê báo về ECU để tạo ra sự chuyển số khác thường được ah
Còn trường hợp của bác chủ thớt thì theo quan điểm của em khi thợ hạ số thay phớt đuôi có thể trong qua s trình tháo lắp các giắc điện trên hộp số đã bị chập chờn cái này bác nên đưa xe vào ga ra bảo thợ kiểm tra và xem phần hộp số,động cơ có báo lỗi gì không, data list của phần hộp số có gì khác thường không . Nếu có mã lỗi thì bác đưa lên đây để anh em phân tích giúp bác . chúc bác thành công

Tài liệu Hộp số tự động trên diễn đàn quá nhiều, nhưng các cụ chỉ đem về cho khỏi kém chị kém em thôi thì phải :D

Một nguyên lý cơ bản khi chuyển đổi tay số của hộp số tự động là dựa theo 2 tín hiệu chính (mình viết rất nhiều bài viết nói về cái này):

1. Tốc độ động cơ
2. Tốc độ di chuyển của xe. Tốc độ này hầu hết lấy ở trục thứ cấp hộp số

Nói như cụ ls600hybryd đây là OK ngay. Các cụ cần để ý cái này nhé.

Lốp, la răng (mâm) hay gọi cho tròn nghĩa là "bán kính bánh xe - Rbx" không bao giờ là thông số tính toán tốc độ xe. Các cụ nói nó để tính Vxe là sai cơ bản.

Một chuyên gia thiết kế họ chẳng bao giờ dại dột đi lấy một thông số luôn thay đổi bất thường như Rbx để tính toán tốc độ xe. Nếu là xe tải, có chiều cao thành lốp lớn thì Rbx còn thay đổi rất nhiều nữa. Áp lực lốp có thể thay đổi bất thường, và làm cho Rbx không cố định. Vậy, để tính toán tốc độ xe, người ta lấy tốc độ quay của trục thứ cấp hộp số, hoặc tốc độ quay của mâm.

Thời kỳ "đồ đá - công xã nguyên thủy" của hộp số tự động, cái thời mà điều khiển hoàn toàn bằng thủy - cơ, người ta đã dùng thuật toán này. Nó lấy tốc độ trục thứ cấp, dẫn động 1 quả văng liền trục với 1 Regulator Valve để điều khiển. Rồi đến thời Electric đến bây giờ là Electronic cũng vẫn thuật toán ấy: Lấy 2 thông số cơ bản ở các vị trí như đã nói ở trên để chuyển số cho hộp số tự động.

Kính cụ chủ thớt: Cụ nên đi check lại lỗi đi. Hộp số của cụ nhảy số như thế là không ổn. Xóa lỗi thì dễ, nhưng loại bỏ lỗi khỏi hộp số mới là vấn đề.

Lần trước cụ check nó báo những mã lỗi gì, sao cụ không "đăng" cho anh em luôn, sẽ giúp ích cho cụ đấy!!!

veronicax2

Tài xế O-H
dạ em cám ơn các bác rất nhiều, lỗi trên máy scan em không hiểu cho lắm
lúc scan họ báo cho em lỗi cảm biến lái, lỗi các van đóng mở trên hộp số, họ đã xóa lỗi và xe em chạy ngon lành hơn 1 tháng (lúc này xe em chạy vành 18)
nhưng từ lúc em thay vành 16 (nguyên bản) thì cảm giác lái không được thật
hôm nay em đã vừa từ mazda ra họ cắm máy scan vào không thấy có hiện tượng gì bất thường, em đề nghị họ kiểm tra cảm biến đầu vào ra cũng không có gì bất thường, bên mazda đã reset lại cho em và hiện tại tay lái em cảm giác thật hơn số cũng không nhảy lung tung nữa
em nghĩ nếu còn hiện tượng trên em định đi thay dầu hộp số, kính mời các bác giúp sức em, em ở hà nội
lazang cũ là 225/40r18
em lắp bộ cũ 205/55r16

ls600hybryd

Tài xế O-H
dạ em cám ơn các bác rất nhiều, lỗi trên máy scan em không hiểu cho lắm
lúc scan họ báo cho em lỗi cảm biến lái, lỗi các van đóng mở trên hộp số, họ đã xóa lỗi và xe em chạy ngon lành hơn 1 tháng (lúc này xe em chạy vành 18)
nhưng từ lúc em thay vành 16 (nguyên bản) thì cảm giác lái không được thật
hôm nay em đã vừa từ mazda ra họ cắm máy scan vào không thấy có hiện tượng gì bất thường, em đề nghị họ kiểm tra cảm biến đầu vào ra cũng không có gì bất thường, bên mazda đã reset lại cho em và hiện tại tay lái em cảm giác thật hơn số cũng không nhảy lung tung nữa
em nghĩ nếu còn hiện tượng trên em định đi thay dầu hộp số, kính mời các bác giúp sức em, em ở hà nội
lazang cũ là 225/40r18
em lắp bộ cũ 205/55r16

Hôm nay bác vào hãng KTV có kiểm tra dầu số của bác có đủ không ? nếu chỉ xóa lỗi không thôi thì em nghĩ chưa triệt để đâu bác ah , hiện tại xe bác sau khi xóa lỗi thì chạy ngon lành với bộ lazang 18" hay 16" ah ?

veronicax2

Tài xế O-H
dầu hộp số em đủ, hiện xe em đang chạy vành 16, KTV chỉ có reset được cảm biến lái cho em
cảm nhận lúc này của em tay lái thật hơn lúc chưa reset, hộp số không nhẩy lung tung tốc độ tăng tốc phù hợp với hộp số, các số không nhẩy lung tung, vòng tua máy ổn định 900v/p không thấy lung lắc bất thường
em chạy xe 2 năm nay nên cảm nhận xe của em khá rõ

thanhson.oto

Tài xế O-H
chẳng qua lúc ráp vào không để ý giắc cắm ==> chạm ==> tín hiệ truyền về sai thôi. Giải quyết: cắm lại giắc va xóa lỗi là xong.
còn chuyện đi la răng 16 hay 18 thi không ảnh hưởng gì hết. Thân!!

veronicax2

Tài xế O-H
chẳng qua lúc ráp vào không để ý giắc cắm ==> chạm ==> tín hiệ truyền về sai thôi. Giải quyết: cắm lại giắc va xóa lỗi là xong.
còn chuyện đi la răng 16 hay 18 thi không ảnh hưởng gì hết. Thân!!

bác ơi, bác giúp em bác giúp cho chót, giắc cắm em cần kiểm tra là giắc nào??? ,nếu bác mô tả chi tiết thì đỡ cho em quá
hiện xe em lại chạy ầm ầm như chưa từng có gì xảy ra, lúc hạ hộp số em để ý rất kỹ, từ chi tiết tháo quả bí cho tới các zen các giắc cắm
em sửa tại VMC chỗ mazda cũ hiện hạ chuyển sang số 10 trần phú thanh xuân hà nội

em quên mất hôm em thay lazang có bảo thợ sơn lại củ phanh, thợ họ không sơn trực tiếp mà lại tháo rời ra rồi sơn, em không hiểu liệu có cái cảm biến nào ở đấy không, em chỉ biết đấy mà phanh ABS, mà hệ thống phanh vẫn bình thường

tuyenpro1888

Tài xế O-H
Bệnh này phức tạp,bác cứ mang vào gara kiểm tra cho chắc,bác xem dầu số có đúng ko?nó nhẩy số phụ thuộc vào cảm biến tốc độ là chính.nếu dầu số ko đúng khi chạy nó sẽ lịm dần.bác kiểm tra mấy cái đó và kiểm tra van chia dầu số nữa

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên