Cảm biến nào sử dụng chất bán dẫn?

auto22
Bình luận: 9Lượt xem: 2,825

auto22

Tài xế O-H
các bác ạ em nghe nói trong cảm biến sử dụng chất bán dẫn mà không biết đó là cảm biến nào
Cảm biến vị trí trục khuỷu loại cảm ứng điện từ
Cảm biến tốc độ xe loại công tắc Reed
Cảm biến nhiệt độ nước làm mát
Cảm biến vị trí trục khuỷu
_Mong các bác chỉ giup em với

phanminhnhat

Học việc
các bác ạ em nghe nói trong cảm biến sử dụng chất bán dẫn mà không biết đó là cảm biến nào
Cảm biến vị trí trục khuỷu loại cảm ứng điện từ
Cảm biến tốc độ xe loại công tắc Reed
Cảm biến nhiệt độ nước làm mát
Cảm biến vị trí trục khuỷu
_Mong các bác chỉ giup em với

Cảm biến vị trí trục khuỷu loại cảm ứng điện từ thì cấu tạo bên trong chỉ là nam châm vĩnh cửu, cuộn dây và lõi thép, không sử dụng chất bán dẫn.

Cảm biến tốc độ xe loại công tắc Reed: cảm biến này dạng công tắc từ, hoạt động kèm theo một nam châm nữa, khi nam châm tiến đến gần công tắc thì hút đóng tiếp điểm, cấu tạo của nó cơ bản là như thế này:

Cảm biến nhiệt độ nước làm mát là lọai sử dụng chất bán dẫn trong đó thường là chất bán dẫn có hệ số nhiệt âm (NTC - Negative Temperature Coefficient) có nghĩa là khi nhiệt độ tăng thì điện trở giảm:

auto22

Tài xế O-H
cảm biến nhiệt độ dùng nhiệt điện trỏ mà bác.
Vật liệu bán dẫn là vật liệu có tính trung gian giưa vật liệu dẫn điện và vật liệu cách điện

huy_turbo

Tài xế O-H
Theo em được biết thì cảm biến sử dụng chất bán dẫn như Cảm biến áp suất ống Rail (CMR) là loại điển hình...bác lên google là ra ngay.
Còn các loại cảm biến bác nêu ra ko có loại nào dùng chất bán dẫn cả.

huy_turbo

Tài xế O-H
Cai nay de thoi ,o cac loai o to han quoc thi loai danh lua = cam bien photo transistor va cam bien = ic hall,cac loai cam bien nay deu la ban dan.
bác chú ý nhé, chất bán dẫn ở đây chính là Silicon hay dùng trong lĩnh vực điện tử chứ sao lại có cảm biến đánh lửa hall ở đây ?
ví dụ cảm biến áp suất ống Rail (hình bên trái) và em bổ sung thêm CB áp suất khí nạp nhé(hình bên dưới)...cả 2 loại này đều dựa vào sự thay đổi điện áp do màng Silicon tạo ra để gửi tín hiệu về ECU

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên