Lỗi bỏ lửa ở động cơ 2AZ cần giúp đỡ

H
Bình luận: 17Lượt xem: 2,426

hondacivic

Tài xế O-H
Tình hình là em đang làm cái mô hình động cơ 2AZ mà khi đề máy thì chạy tương đối êm. Được khoảng chừng 10s thì máy bắt đầu rung và 1 lúc sau thì tự động tắt.

Đề khoảng 1 -2 lần như vậy thì xuất hiện lỗi missfire ở cả 4 máy (1,2,3,4). Thử lửa bên ngoài thì 4 bobin đều đánh lửa tốt, thử kim phun bên ngoài thì thấy bình thường

Mấy bác cho em hướng giải quyết với.....!
Thanks

Engine 16

Thợ Phụ !
mô hình à bác .như vậy theo em nghĩ là tín hiệu cảm biến trục cơ của bác có vấn đề thôi .nó mới có lỗi đó .hoặc tín hiệu từ hộp ra bô bin có vấn đề bác xem lại tín hiệu igt và igf xem .

hondacivic

Tài xế O-H
mô hình à bác .như vậy theo em nghĩ là tín hiệu cảm biến trục cơ của bác có vấn đề thôi .nó mới có lỗi đó .hoặc tín hiệu từ hộp ra bô bin có vấn đề bác xem lại tín hiệu igt và igf xem .
em cũng nghĩ như bác. igt và igf chắc k có vấn đề gì đâu. em thử lửa và xăng bên ngoài cả rồi, ok cả, giờ chỉ còn con Ne thôi

0 0 7

Tài xế O-H
:32: Hình như bác có con Scan IT2 thì ( miss fire có nghĩa là động cơ không thể nổ máy chung ) nên bác phải tìm nguyên nhân vì sao hệ thống bỏ máy không thể nổ...
- Kiểm tra áp xăng, IG + , mass, tất cả các tính hiệu liên quan đến MPI... cảm biến oxi, MAF, ETC, valve EGR, PCM, Cảm biến Cốt máy và cam...
- Phải quan sát kỷ các tính hiệu này trước và sau khi nó tắt máy nhé...:2:

0 0 7

Tài xế O-H
em chỉ có cọng techstream thôi mà tốc độ xử lí, truyền dữ liệu của nó hơi chậm....tắt máy khoảng 3s mơi thấy engine speed = o

techstream thì em thấy nó đọc lổi và cài đặt vài thứ chuẩn còn đọc data list thì em cảm thấy hơi bùn bả ( vì đọc thứ 2 mà đến thứ 7 nó mới đến cái màn hình laptop.... ). Còn dùng phiên bản và máy tính khác thì em chưa có cơ hội...

tuanhaitin

Tài xế O-H
Tình hình là em đang làm cái mô hình động cơ 2AZ mà khi đề máy thì chạy tương đối êm. Được khoảng chừng 10s thì máy bắt đầu rung và 1 lúc sau thì tự động tắt.

Đề khoảng 1 -2 lần như vậy thì xuất hiện lỗi missfire ở cả 4 máy (1,2,3,4). Thử lửa bên ngoài thì 4 bobin đều đánh lửa tốt, thử kim phun bên ngoài thì thấy bình thường

Mấy bác cho em hướng giải quyết với.....!
Thanks

- Bác đọc được lỗi gì. Nếu lỗi bỏ 4 máy thì nó thuộc random misfire. Lỗi này thì bị phần chung như (xăng, áp lực xăng.)
- Bác kiểm tra lưu lượng kim cả 4 cây chưa?

P/s : Bác xem lại động cơ này lấy từ của xe toyota Mỹ hay VN. Nếu là Vn thì không có mã lỗi misfire vì tiêu chuẩn khí thải thấp, Nếu lấy từ camry Mỹ thì mới có lỗi này. Chúc Bác thành công.

tranvanan2311

Tài xế O-H
lúc trước em cũng có làm đề tài và đã gặp trường hợp này giống bác.bác xem em nói vậy đúng không:
Khi chúng ta đề mà nhả khóa ra để một lúc mà nó tắt,có thể là không có tín hiệu Ne báo về cho Ecu ,nếu biết đúng hay không bác kiểm tra thử bằng cách này:Bác rút giắc của rơle bơm và tìm dây sau tiếp điểm nào mà về Ecu còn dây trước tiếp điểm nó lại về khóa lúc khóa ở vị trí on.Bác rút giắc mà đưa về Ecu ra và cắm dây đó ra mass.nếu động cơ bình thường thì có thể do không có tín hiệu Ne(nhưng khi kết luận là không có tín hiệu ne bác phải chắc chắn tiếp điểm rơle bơm tốt)
ý kiến em là vậy bác xem sai thì chỉnh cho em

---------- Post added at 06:49 PM ---------- Previous post was at 06:29 PM ----------

trên diễn đàn cũng có bác hỏi tương tự nè: Bác xem tham khảo thêm http://www.oto-hui.com/diendan/f386/bom-xang-tu-ngat-176110.html (đổ xăng cho mình lun)thanks.

minh_123456

Tài xế O-H
Em nghĩ có xăng, có lửa thì phải có Ne rồi chứ nhỉ (bác đọc được cả vòng tua nữa mà)? Như vậy không biết có phải do thời điểm không chính xác không nhỉ?

toyota corola

Tài xế O-H
Có Xăng, có lửa mà không nổ thì cũng hơi vô lý rồi. theo tôi bác nên vệ sinh lại các buji đi. có thể ngoài đánh nhưng trong thì không đấy. Với lại xem xem cổ hút có hở ở đâu không. nếu hở cũng có thể xảy ra tỉnh trạng đó. Máy làm mô hình thì cũng không biết được:D

hondacivic

Tài xế O-H
Em đi Malaysia mới về, các cụ thông cảm :D em nó bị con đo gió, do không có chỗ để gá con đo gió lên động cơ nên em phải chế lại bằng 1 đoạn ống nước rồi khoét lỗ gắn con đo gió lên. Không hiểu sao nó lại như vậy. Cuối cùng máy cũng ngọt và êm lại rồi các cụ ạ.
Cảm ơn các cụ đã quan tâm.

Già Làng O-H

GIÀ LÀNG O-H
techstream thì em thấy nó đọc lổi và cài đặt vài thứ chuẩn còn đọc data list thì em cảm thấy hơi bùn bả ( vì đọc thứ 2 mà đến thứ 7 nó mới đến cái màn hình laptop.... ). Còn dùng phiên bản và máy tính khác thì em chưa có cơ hội...
Sao không update firmware lên 2.0.4 là chạy phà phà........... :))

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên