KIA Fote đời 2009 báo đèn ABS

auto22
Bình luận: 13Lượt xem: 2,641

PNTQ

Tài xế O-H
các bác giúp em bệnh này với.
Con xe KIA Fote đời 2009 nó báo đèn ABS nhưng em cắn máy GDS vào thì không thấy báo lỗi. em chua biết tại sao nó lại báo đèn , có bác nào gặp trương hợp này rồi chỉ giup em với.

không xe nào báo đèn lỗi hệ thống mà test lại không có lỗi cả chỉ có điều cụ đã kiểm tra đúng hay chưa thôi ? mà xe đó đã sửa chữa gì hệ thống ABS chưa hay là tự nhiên nó nổi đèn ? cụ đưa thêm thông itn lên đây mọi người sẽ giúp cụ .

boyhaiphong_86

Tài xế O-H
em cũng đồng ý với bác pntq.xedđã nổi đèn nhất định có lỗi.em cũng gặp mấy xe như vậy nhưng chỉ là do máy X431 của em không vào được những phần đó.bác thử xem lại xem đã vào đúng đời xe chưa và thử vào vaì dòng khác xem đọc được xe của bác không nhé

kia_service

Thợ quèn
Nhân viên
Một là xem đồng hồ tap-lo đó có phải của nó không.Hai là xem xe đó gần đây có bị kích lên cầu chạy trơn chưa.GDS mà không ra lỗi thì cái gì ra lỗi nữa chứ ạ?Tiện thể kiểm tra cả mực dầu phanh và công tắc chân phanh nữa nhé.

auto22

Tài xế O-H
Vậy là các bác chưa gặp trườ hợp nào như vây ah. đồng hồ còn nguyên. xe này bị thổi joong quy lát tiên thể làm luôn đèn ABS. còn sử dụng máy GDS thì không sai được. dầu phanh đủ.
Lúc trước em còn gặp trường hợp xe Caren 2010 báo đèn ABS những cắm máy GDS cào nhưng không vào được hệ thống ABS nựa. kiểm tra nguồn đầy đủ .
Các bác NGhiên cứu lái giúp em với

auto22

Tài xế O-H
nó luôn sáng. nếu bảo chạm thì khó lắm em cung đã nghĩ như vậy rồi, nhưng xem lại sơ đồ mạch điện thì thấy không phải

kia_service

Thợ quèn
Nhân viên
nó luôn sáng. nếu bảo chạm thì khó lắm em cung đã nghĩ như vậy rồi, nhưng xem lại sơ đồ mạch điện thì thấy không phải
Con này có ESP không ?liệu có phải lỗi ESP báo đèn ABS không nhỉ?Khi chọn hệ thống thì là ABS/ESP ,ESP hay ABS ạ?Chạm thì đúng là khó ,nhưng cũng không phải là không thể.Tuy nhiên em cũng chưa gặp con nào bị chạm.

auto22

Tài xế O-H
sao không bác nào cho em ý kiến vậy nhỉ

các bác nghiên cứu giúp em với nhé

non-stop

Tài xế O-H
các bác giúp em bệnh này với.
Con xe KIA Fote đời 2009 nó báo đèn ABS nhưng em cắn máy GDS vào thì không thấy báo lỗi. em chua biết tại sao nó lại báo đèn , có bác nào gặp trương hợp này rồi chỉ giup em với.

Khi Test lỗi bằng máy GDS mà không thấy lỗi mặc dù đèn taplo vẫn báo check ABS thì có các nguyên nhân sau :
1. Đầu đọc GDS có vấn đề hoặc bạn chưa cập nhật ( bản của bạn là EK-03-0? )
2. Bản thân hộp ABS có vấn đề ( mình gặp trường hợp cũng xe forte 2011 tháo cả van CCVT ra mà không báo check ==> tới lúc mình thủ tháo cả giắc cảm biến vị trí bướm ga ra (ga điện ) thì lúc đó mới hiện thị lỗi. sau đó mình Reset lại hộp thì lại hoạt động bình thường )
3. Lỗi mạng CAN ( Cũng trên con Forte 2011 số tự động ( mình rất có duyên với forte:D:D) mình gặp tình trạng như sau:
Xe chạy khi bắt đầu vào số D rất Giật ( Giật ...đùng đùng ) đèn báo ESP nỗi nhưng khi Test lỗi thì chỉ vào được phần số tự động còn những phần khác không kết nối được ( thế mới đau). khi Test lỗi ở phần số tự động thì nó báo lỗi CAN TIME OUT. tìm mãi mới ra bị hở mạch ở chỗ giắc trên bảng cẩu chì khoang động cơ ( các bác thống cảm em mới tham gia diễn đàn nên Post ảnh chưa ngon nên mô tả hơi khó tưởng tượng 1 chút )
Bác không nói rõ là Test lỗi được các hệ thông nào ? khi vào hệ thống ABS có vào current data xem các thông số được không hay báo không kết nối được ?
4. Trường hợp chạm mát vào dây mát từ hộp tới đèn check cũng có thể sảy ra==> bác rút cái Giắc MC12 và thử mát khiển từ hộp ra xem có OK không ?
Đây là vài kinh nghiệm mà em đã đúc rút được từ cái vụ đèn check mong là sẽ giúp bác phần nào trong việc lỗi khi báo check
Trường hợp 2 và 3 là trường hợp Em không thể quên vì một lẽ Em phải mất cả nửa tháng mới sửa được con forte đó mà cuối cùng thì lại ko tính được đồng tiền công nào...? thế mới củ chuối chứ
Có nhiều hiện tượng lỗi trên xe kia mà người hàn quốc cũng không giải thích được, Bác nào thích sưu tầm alo cho em

kia_service

Thợ quèn
Nhân viên
Bác đã đổi thử cái đồng hồ khác sang chưa ạ?Làm kỹ thuật nhiều khi cũng phải loại trừ chứ đâu có thể nhìn mạch mà phán được.Chỉ sáng đèn ABS thôi hay sáng cả đèn phanh tay nữa?Sơ đồ mạch thì bác có rồi ,xem thử dây số 1 từ ABS Control Modul đưa lên Cluster có vấn đề gì không ,nếu không thì kiểm tra lại cái đồng hồ xem.Đời này em không nhầm là có ESP rồi chứ nhỉ?

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên