Thiết kế lại hệ thống điều hòa của Huyndai County

ykmlhanam
Bình luận: 36Lượt xem: 6,582

ykmlhanam

Tài xế O-H
lâu lắm rồi mới lại về ngôi nhà chung ô tô hui! chả là thời gian qua em mải nghiên cứu hệ thống của em County này và hôm nay đã thành công trở về.hehe
hệ thống điều hòa của xe này gặp rất nhiều vấn đề về cơ em xin chỉ ra đây:
-, Áp suất cao: do bố trí giàn nóng ở vị trí rất khó giải nhiệt,2 giàn nóng thiết kế nằm chồng lên nhau nên rất khó giải nhiệt được nên hay bị chết lốc nhất là loại lốc 17A
-, Lốc 17A Hàn Quốc chất lượng kém
sau 1 thời gian nghiên cứu em đã có cải tiến 1 số chi tiết và đem lại 1 ít hiệu quả
-, Về giàn nóng: tách riêng ra.1 giàn nằm ở vị trí cũ có 1 quạt giải nhiệt còn 1 giàn em chế cho lên đầu xe cũng có 1 quạt
-, lắp thêm bầu ngưng (ống lồng) trước van tiết lưu.như của xe đông lạnh,đó gọi nôm na là đường cao áp lồng qua ống hạ áp để lợi dụng độ lạnh của đường hạ áp để giảm áp suất của ga trước khi vào van tiết lưu
-, Lốc: sử dụng loại lốc 20 cũng có 1 số xe zin sử dụng lốc này
-, kết quả xe lạnh tốt xuống được -0,5 độ.áp suất hạ áp 2,5k cao áp 13k
EM HI VỌNG ANH EM LẠNH CÓ THỂ ÁP DỤNG VÀ CẢI TIẾN THÊM CHO EM HỌC HỎI NHÉ!

minhduc1208

Tài xế O-H
lâu lắm rồi mới lại về ngôi nhà chung ô tô hui! chả là thời gian qua em mải nghiên cứu hệ thống của em County này và hôm nay đã thành công trở về.hehe
-, Áp suất cao: do bố trí giàn nóng ở vị trí rất khó giải nhiệt,2 giàn nóng thiết kế nằm chồng lên nhau nên rất khó giải nhiệt được nên hay bị chết lốc nhất là loại lốc 17A
sau 1 thời gian nghiên cứu em đã có cải tiến 1 số chi tiết và đem lại 1 ít hiệu quả
-, Về giàn nóng: tách riêng ra.1 giàn nằm ở vị trí cũ có 1 quạt giải nhiệt còn 1 giàn em chế cho lên đầu xe cũng có 1 quạt
-, lắp thêm bầu ngưng (ống lồng) trước van tiết lưu.như của xe đông lạnh,đó gọi nôm na là đường cao áp lồng qua ống hạ áp để lợi dụng độ lạnh của đường hạ áp để giảm áp suất của ga trước khi vào van tiết lưu

tưởng chú quên anh em ai ngờ chú lại đi làm việc đại sự mình thì ít làm dòng này nhưng xẽ tiếp thu ý kiến của chú

kia_service

Thợ quèn
Nhân viên
Cụ cho anh em cái chi phí dao động và thời gian lắp đặt nhé.Có gì tư vấn cho khách cho dễ.Về thiết kế và bố trí thế nào có lẽ e gọi cho cụ thì dễ tả hơn nhỉ?:cp:cp:cp

hieudienlanh

Tài xế O-H
Hoan nghênh tinh thần tâm với kỹ thuật và nhiệt tình với AE.Phải thừa nhận là conty có quá nhiều vấn đề về điều hòa.Từ bắc - trung - nam đều đau đầu vì nó.Mỗi nơi tìm cách cải tiến một kiểu và đều có ưu - nhược riêng.
Về lỗi thiết kế cụ phân tích đã đúng và đầy đủ.Phương pháp cải tiến của cụ có thẻ hiểu thế này:
1- Thay lốc DS 20
mục đích:
1. Giảm tải cho động cơ vì nó nhẹ hơn 2 lốc 17
2. Giảm giá thành
3. khắc phục được tình trạng lốc bên phụ nóng hơn và hay chết hơn lốc bên lái do thiếu dầu
nhược điểm:
Phải chế lại giá lốc và thay dây cua roa ,rắc co
2- Chế lại vị trí +quạt zàn nóng
1. Giải quyết tốt vấn đề chính gây ra đủ các loại bệnh -> Áp suất cao
2. Tách riêng zàn sẽ tránh được (bẫy công nghiệp) đó là bẩn giữa khe 2 zàn gây nên giải nhiệt kém và nhất là gây mọt zàn
Nhược điểm :
1.Tăng giá thành do thêm ống ti ô , thêm quạt , thêm giá đỡ
2.Khi chế giàn nóng lên phía trước sẽ vấp phải vấn đề làm rất nhiều thợ đau đầu: Zàn nằm ngang.Nếu zàn lắp đứng giải nhiệt tốt hơn,quạt bền hơn do không bị đựng nước ở bi, zàn nóng luôn khô và ít bị đựng bẩn.Khi điều hòa hoạt động thì không sao nhưng khi không hoạt động sẽ luôn bị ẩm ướt do nằm dưới gầm lại trông chờ tất vào quạt.Chính điều này là thủ phạm gây mục zàn.Tôi đã làm nhiều và cũng tháo ra nhiều do không giàn nào chịu nổi quá 1 năm là thủng
3- Chế thêm " ống lồng ống".Giải quyết tốt vấn đề áp suất và tách lỏng.Vì cái này nên thay van tiết lưu loại nhỏ hơn hoặc chỉnh lại cho van mở nhỏ hơn.
Tạm thời đoán mò cái vụ này của cụ thế đã.mời AE bổ sung thêm ý kiến.
Biết cụ bận nhiều việc mà vẫn nhớ AE nhất là trao đổi những kinh nghiệm như thế này là rất tốt.Để khích lệ tinh thần thưởng nóng cụ 500 điểm!

ykmlhanam

Tài xế O-H
em cũng muốn làm điều đó nhưng khổ nỗi mỗi xe chế 1 kiểu khác nhau.chỉ dựa trên nguyên lý chung như vậy.vì County có nhiều đời và nhiều cơ sở lắp ráp khác nhau.em mới chỉ thử nghiệm trên County Hoàng Trà là loại đời cũ dùng động cơ FAW thôi.còn đời mới chưa thử con nào

thanhthe_2015

Mọi thứ đang ở phía trước !!!

Thế thì rời 1 giàn nóng lên trên đầu xe , gần giống với loại 2 lốc có giàn nóng phụ. Xe sử dụng lốc 32 cũng có làm thêm giàn nóng phụ (giàn uốn) có lạnh hơn nhưng ko được như của cụ và máy nặng! Ý của cụ rất hay! Nhưng nếu chế 2 giàn lạnh thì liệu có ổn ko cụ nhỉ! Em nghĩ chắc ko được vì lốc 20 ko đủ tải cho thêm 1 giàn lạnh nữa! Vậy với trường hợp mà chế 2 giàn lạnh thì theo cụ ta nên lắp lốc nào? 21 thì sợ cũng yếu, AK27 hay 33, rồi thì 30 hay 32 đều rất nặng máy và hay phá chân. Chỉ còn 26 có lẽ chắc ổn ko cụ nhỉ! :D

hieudienlanh

Tài xế O-H
Thế thì rời 1 giàn nóng lên trên đầu xe , gần giống với loại 2 lốc có giàn nóng phụ. Xe sử dụng lốc 32 cũng có làm thêm giàn nóng phụ (giàn uốn) có lạnh hơn nhưng ko được như của cụ và máy nặng! Ý của cụ rất hay! Nhưng nếu chế 2 giàn lạnh thì liệu có ổn ko cụ nhỉ! Em nghĩ chắc ko được vì lốc 20 ko đủ tải cho thêm 1 giàn lạnh nữa! Vậy với trường hợp mà chế 2 giàn lạnh thì theo cụ ta nên lắp lốc nào? 21 thì sợ cũng yếu, AK27 hay 33, rồi thì 30 hay 32 đều rất nặng máy và hay phá chân. Chỉ còn 26 có lẽ chắc ổn ko cụ nhỉ! :D

Lôc 20 chạy 2 zàn lạnh vô tư.Vấn đề là dung lượng zàn nóng và giải nhiệt thôi.Con 510 cho đông lạnh 2.5ton vẫn ook mà

ykmlhanam

Tài xế O-H
loại đó dùng 1 giàn ống Zin.em cũng từng thấy loại chạy 2 lốc SD 510. sử dụng 2 giàn nóng cuộn 1 đầu và 1 giữa xe.còn giàn lạnh nó dùng 4 giàn SD LB.lạnh thì sâu nhưng gió rất yếu.đó là tổ tiên của County lắp ở 3/2

ykmlhanam

Tài xế O-H
bác Chinh à.giàn nóng phụ của County vừa nhỏ vừa giải nhiệt rất kém nói chung là lắp cho đẹp thôi.chưa nói đến độ bền.còn về con lốc em vẫn kiên định chỉ sử dụng 1 em 20 (County trắng) thôi.vì điểm nhấn ở đây là giải quyết tốt vấn đề giải nhiệt trước và sau giàn nóng.lắp thêm quả ống lồng nữa thì không phải nghĩ.còn giàn lạnh em dùng đã đủ to rồi nên không cần thiết phải lắp thêm giàn nữa.:32:

hieucaosu

Tài xế O-H
e phân tích kỹ lại 1 chút nhé!nếu tách 2 dàn nóng ra mà cụ nói dùng 1 quạt cho 1 dàn?ok. tách dàn là cả 1 vấn đề đó cụ?bởi 2 dàn nóng liền nhau là 2 dàn song song cụ ơi?còn tách 2 dàn ra liệu có phải cụ cho dàn nối tiếp??dàn nối tiếp mà còn dùng lốc 20 nữa?? theo em như vậy tuổi thọ của lốc là cả 1 vấn đề rồi!còn lắp song song mà tuy ô 2 dàn nóng khác nhau vậy hiệu quả sẽ như thế nào?lồng ống cao áp phin trong ống hồi của dàn lạnh về!ban đầu thấy rất hiệu quả và rất hay. ở xe của Nga hay dùng kiểu gần giống như vậy nhưng họ lại cho ống dầu trợ lực đi vào trong ống lạnh hồi.ở việt nam ta thì dùng kiểu như thế ở xe u oát chế điều hòa hàng nhà máy luôn nhé!tại sao mà nhật bản hay mỹ họ không thiết kế như vậy?tại ở Nga điều hòa chỉ dùng để khử ẩm thôi chứ không cần đến cái lạnh.nhiệt độ môi trường luôn lạnh rồi.khi mà làm như vậy sẽ gây mất nhiệt lạnh về "nuôi" lốc,tuổi thọ của lốc sẽ kém đi rất rất nhiều đó cụ.cụ để ý xem,xe nào mà cụ làm điều hòa lạnh đường hồi về kém hoặc không thấy ướt đường hồi tại lốc.tuy trong xe rất lạnh lốc đó có bền không?bền ở đây đầu tiên là phớt,thứ 2 là zoăng,thứ 3 là cơ.trên đây là sự phân tích theo ngu ý của e mong anh em ta tiếp tục phân tích để mọi người hiểu rõ hơn!:-?:-?:-?

minhduc1208

Tài xế O-H
e phân tích kỹ lại 1 chút nhé!nếu tách 2 dàn nóng ra mà cụ nói dùng 1 quạt cho 1 dàn?ok. tách dàn là cả 1 vấn đề đó cụ?bởi 2 dàn nóng liền nhau là 2 dàn song song cụ ơi?còn tách 2 dàn ra liệu có phải cụ cho dàn nối tiếp??dàn nối tiếp mà còn dùng lốc 20 nữa?? theo em như vậy tuổi thọ của lốc là cả 1 vấn đề rồi!còn lắp song song mà tuy ô 2 dàn nóng khác nhau vậy hiệu quả sẽ như thế nào?lồng ống cao áp phin trong ống hồi của dàn lạnh về!ban đầu thấy rất hiệu quả và rất hay. ở xe của Nga hay dùng kiểu gần giống như vậy nhưng họ lại cho ống dầu trợ lực đi vào trong ống lạnh hồi.ở việt nam ta thì dùng kiểu như thế ở xe u oát chế điều hòa hàng nhà máy luôn nhé!tại sao mà nhật bản hay mỹ họ không thiết kế như vậy?tại ở Nga điều hòa chỉ dùng để khử ẩm thôi chứ không cần đến cái lạnh.nhiệt độ môi trường luôn lạnh rồi.khi mà làm như vậy sẽ gây mất nhiệt lạnh về "nuôi" lốc,tuổi thọ của lốc sẽ kém đi rất rất nhiều đó cụ.cụ để ý xem,xe nào mà cụ làm điều hòa lạnh đường hồi về kém hoặc không thấy ướt đường hồi tại lốc.tuy trong xe rất lạnh lốc đó có bền không?bền ở đây đầu tiên là phớt,thứ 2 là zoăng,thứ 3 là cơ.trên đây là sự phân tích theo ngu ý của e mong anh em ta tiếp tục phân tích để mọi người hiểu rõ hơn!:-?:-?:-?
một bài viết rất sâu xa nhưng đề nghị cụ cho anh em chút ý kiến để cải tiến em couty đi chứ ah

hieucaosu

Tài xế O-H
thứ nhất là bầu giảm áp giống space thứ 2 là chế thêm 1 dàn nóng ở đầu xe +1 quạt.nhưng theo anh em nên cho dàn đầu xe là cao áp bắt từ cao áp lốc ra giống hàng nhà máy(hàng nhà máy dàn bé quá và không có quạt)hay từ cao áp phin đi ra( câu hỏi này của e quan trọng đó nhé),tại sao xe space hệ thống điều hòa to như vậy mà phin lọc bé bằng nắm tay.còn xe county 2 quả phin to đùng(thực chất 1 phần là bầu tích).sờ phin lọc county cái mát cái nóng?phân tích sâu chút ga và dầu lạnh luôn đi cùng nhau.dàn nóng song song gần nhau 2 phin lọc sẽ có nhiệm vụ chập áp 2 dàn lại đưa ra van.trong đó 1 dàn được giải nhiệt tốt dàn ngoài,dàn trong hứng nhiệt dàn ngoài mới được giải nhiệt do quạt nằm 1 phía.vậy sẽ phát sinh ga thể lỏng lại trộn với ga thể khí thành ga thể gì?khi đưa tới van sẽ gây nên hiện tượng lạnh kém hơn thực tế công suất!sẽ phát sinh nhiều vấn đề e không nói tới ở đây.dội nước vào dàn nóng mát khỏi nghĩ luôn vì lúc này hệ thống làm việc công suất thực.nói chung quy lại là e chế dàn nóng ở đầu xe coi như 1 bầu tích quạt e cũng dùng không cần loại công suất lớn và e dùng 1 phin lọc không cần 2!
mong các cụ tiếp chiêu ra thêm ý kiến cho e!

thanhthe_2015

Mọi thứ đang ở phía trước !!!
thứ nhất là bầu giảm áp giống space thứ 2 là chế thêm 1 dàn nóng ở đầu xe +1 quạt.nhưng theo anh em nên cho dàn đầu xe là cao áp bắt từ cao áp lốc ra giống hàng nhà máy(hàng nhà máy dàn bé quá và không có quạt)hay từ cao áp phin đi ra( câu hỏi này của e quan trọng đó nhé),tại sao xe space hệ thống điều hòa to như vậy mà phin lọc bé bằng nắm tay.còn xe county 2 quả phin to đùng(thực chất 1 phần là bầu tích).sờ phin lọc county cái mát cái nóng?phân tích sâu chút ga và dầu lạnh luôn đi cùng nhau.dàn nóng song song gần nhau 2 phin lọc sẽ có nhiệm vụ chập áp 2 dàn lại đưa ra van.trong đó 1 dàn được giải nhiệt tốt dàn ngoài,dàn trong hứng nhiệt dàn ngoài mới được giải nhiệt do quạt nằm 1 phía.vậy sẽ phát sinh ga thể lỏng lại trộn với ga thể khí thành ga thể gì?khi đưa tới van sẽ gây nên hiện tượng lạnh kém hơn thực tế công suất!sẽ phát sinh nhiều vấn đề e không nói tới ở đây.dội nước vào dàn nóng mát khỏi nghĩ luôn vì lúc này hệ thống làm việc công suất thực.nói chung quy lại là e chế dàn nóng ở đầu xe coi như 1 bầu tích quạt e cũng dùng không cần loại công suất lớn và e dùng 1 phin lọc không cần 2!
mong các cụ tiếp chiêu ra thêm ý kiến cho e!

Thế thì hệ thống của cụ là dùng 3 dàn nóng hay là 2 dàn? và sử dụng lốc gì? Phin lọc cụ định đặt sau 2 dàn nóng phải ko ạ, hay là đặt sau dàn nóng thứ 3. Em nghĩ đặt sau dàn nóng thứ 3 hợp lý hơn! Nhưng ở đây chi phí sẽ tốn kém vì có thêm 1 dàn nóng nữa, hơn nữa dàn này lại là đi sau 2 dàn kia , nghĩa là đường tuy ô sẽ dài thêm và em nghĩ hơi loằng ngoằng đó, vì đi ra đầu xe rồi lại vòng lên trên giàn lạnh! Liệu chăng ta vẫn chỉ nên để 2 dàn nóng, 1 dàn trước xe 1 giàn ở chỗ cũ, dàn hơi to hơn chút.Vì nếu vẫn để 2 dàn nóng kẹp nhau đó thì nó vẫn tản nhiệt ko đều, mà lốc phải là lốc có công suất lớn như 30, 32 mới chịu nhiệt nổi! Mà công suất lớn sẽ gây năng máy ỳ máy, có khi chế chân lốc ko đảm bảo còn bị phá chân nữa!

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên