các bác cho e hỏi vấn đề về còi và đèn phanh cái ạ?

A
Bình luận: 6Lượt xem: 1,893

audi109

Tài xế O-H
Tại sai khi mình rút chìa khóa ra khỏi xe thì bấm còi và đạp phanh thì còi vẩn keu và đèn phanh nó sáng. Mục đích của việc đấu còi và đèn phanh trực tiếp vào accu này để làm j vậy các bác ?

mong các bác giúp e. Thanks các bác. E đã tìm hiểu sách vở mà vẫn chưa thấy có sách nào đề cập đến muc đích của việc này cả. Toàn là nguyên lý hoạt động và sơ đồ mạch ko thui.

dungbavi

Tài xế O-H
mình nghĩ do nhà sản xuất tính rằng những thiết bị báo hiệu như vậy luôn cần dùng tới trong mọi trường hơp,phải bật on hoặc acc là không cần thiết,và đảm bảo cho nguồn đèn phanh luôn đc duy trì vì báo cho các xe sau biết xe trước phanh là việc quan trọng,chém vậy các bác gop ý tiếp.

mr.tung.oto

Tài xế O-H
coi khi rút chìa khóa ra mà vẫn còi được vì đối với còi nó lấy lửa hot an on time ( tức luôn luôn có lửa ) mục đích ngoài khi xe đang chạy ng lái bấm còi xin nhường đương thì còi còn có tác dụng báo động khi hệ thông chống chôm hoạt động mà hệ thông chống chộm hoạt động khi ta không sử dụng xe.và coi giúp báo động cho hệ thông chống chôm. con hệ thông chông chôm hoat động như thê nào thì bạn tìm tà liệu đọc nha.
còn đèn phanh phải bật chìa khóa ở nấc ON thì khi đạp phanh mới sáng.bạn biết mục đích của đèn phành là gì ko? báo hiệu cho xe chạy đằng sau biết xe đi trước đang có tín hiệu phanh ,để xe đi sau biêt để giảm tốc độ tránh nai nam xẩy ra .vì thế nên đèn phanh lấy lửa ON-START.

audi109

Tài xế O-H
coi khi rút chìa khóa ra mà vẫn còi được vì đối với còi nó lấy lửa hot an on time ( tức luôn luôn có lửa ) mục đích ngoài khi xe đang chạy ng lái bấm còi xin nhường đương thì còi còn có tác dụng báo động khi hệ thông chống chôm hoạt động mà hệ thông chống chộm hoạt động khi ta không sử dụng xe.và coi giúp báo động cho hệ thông chống chôm. con hệ thông chông chôm hoat động như thê nào thì bạn tìm tà liệu đọc nha.
còn đèn phanh phải bật chìa khóa ở nấc ON thì khi đạp phanh mới sáng.bạn biết mục đích của đèn phành là gì ko? báo hiệu cho xe chạy đằng sau biết xe đi trước đang có tín hiệu phanh ,để xe đi sau biêt để giảm tốc độ tránh nai nam xẩy ra .vì thế nên đèn phanh lấy lửa ON-START.

nhưng khi mình lấy chìa khóa ra khỏi ổ khoa, tức ở vị trí lock rùi. chứ đau phải vị trí on đâu.

phikien305electric

Tài xế O-H

bác ơi
hệ thống chống trộm có cọi riêng mà
em nghĩ là theo sở thích thui

boyhaiphong_86

Tài xế O-H
nhưng khi mình lấy chìa khóa ra khỏi ổ khoa, tức ở vị trí lock rùi. chứ đau phải vị trí on đâu.

đúng vậy. còi và phanh đều lấy nguồn từ nguồn trực chứ không qua khóa điện.mục đích cũng chỉ vì chức năng an toàn cho xe và người sử dụng mà thôi.còn an toàn thế nào các bác đã chém hết rồi.bạn cũng không cần thắc mắc quá về 2 hệ thống này vì ngoài nó ra còn có các hệ thống khác cũng dùng nguồn trực như hệ thống điện trong xe bao gồm đèn trần báo mở cửa...) ,hệ thống khóa cửa, hệ thống chống trộm...lý do tại sao có lẽ nhìn vào mục đích của nó là ta sẽ hiểu. mời các bác chém tiếp

NTCauto_thainguyen

Tài xế O-H

Quả thật em chưa gặp xe nào dùng đèn phanh ở ACC hay IG ON cả.Thông thường ,theo em được biết thì đèn phanh luôn được phân phối nguồn HOT AT ALL TIME như ví dụ trên đây.
Về chủ đề của topic này ,em có một ý kiến như sau.Đèn phanh và còi được sử dụng nguồn HOT AT ALL TIME vì đó có thể sử dụng làm dấu hiệu cho những trường hợp cần thiết khi có người trên xe mà không có chìa khóa.Ví dụ khi bác ngồi trên xe ,bạn bác cầm chìa khóa chạy vô mua bao thuốc chẳng hạn.Bác đang ngồi có tay đi xe máy ko để ý vô tư lao về phía xe bác.Khi đó bác có thể bấm còi để báo hiệu cho ng đó.
Ví dụ đơn cử nvay ,suy luận hơi cục mịch.Có gì các bác chém nhẹ thôi nhé.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên