vì sao cảm biến NE khi thay đổi xung lại không nhằm vào máy số 1

hanhthuy1990
Bình luận: 7Lượt xem: 1,310

hanhthuy1990

Tài xế O-H
Kính thưa các cụ! em có một băn khoăn thế này. em có một con daihatsu động cơ 4 xi lanh thẳng hàng đời 2005, cảm biến G và NE là cẳm biến điện từ. cảm biến NE có 34 răng, G có 3 răng. như vậy trong một chu kỳ công tác NE tạo ra 34 xung còn G tạo ra 3 xung. nhưng vì sao khi máy 1 cuối nén đầu nổ thì răng cảm biến NE lại không nằm thẳng vào cảm biến mà lệch một góc khoảng 45 độ (đoạn răng khuyết). Vì sao cảm biến G lại làm 3 răng cho vị trí piston máy 1,4,2 mà máy 3 lại không làm? mong các bác chia sẽ. thanhks!

nmtuanoto

Tài xế O-H
khong nhat thiet khi may so mot cuoi nen dau no rang khuyet phai trung voi vi tri cam bien Ne, viec phoi hop giua cam bien Ne, vi tri rang khuyet va cam bien G de giup ECU nhan biet vi tri may so 1. cuoi nen dau no trong 720 do goc quay truc khuyu dau tien ( khi khoi dong), so rang cam bien G khong nhat thiet bang so may nhu ban nghi, tuy hang khac nhau nguoi ta co the dung 1,2,4 rang hay 3 rang nhu trong truong hop ban thac mac, vi khi da xac dinh dc vi tri may so 1. cuoi nen dau no roi thi ECU chi can dem so xung cua cam bien Ne la xac dinh vi tri may con lai, co the noi luc nay cam bien G khong con quan trong nua ( theo suy nghi cua minh ) . Doi loi chia se cung ban

phikien305electric

Tài xế O-H
theo em thì thế này nhé cụ
NE là tốc độ rùi,không liên quan gì đến lửa lôi gì cả,NE bị đứt đây vẫn nổ ầm ầm
G là vị trí trục cơ
bao nhiêu răng không quan trọng,miễn là phải khuyết 1 răng để biết đấy là lúc có 1 máy cuối nén đầu nổ để xuất IGT
còn lửa vào máy nào là do con quay chia điện rùi

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Kính thưa các cụ! em có một băn khoăn thế này. em có một con daihatsu động cơ 4 xi lanh thẳng hàng đời 2005, cảm biến G và NE là cẳm biến điện từ. cảm biến NE có 34 răng, G có 3 răng. như vậy trong một chu kỳ công tác NE tạo ra 34 xung còn G tạo ra 3 xung. nhưng vì sao khi máy 1 cuối nén đầu nổ thì răng cảm biến NE lại không nằm thẳng vào cảm biến mà lệch một góc khoảng 45 độ (đoạn răng khuyết). Vì sao cảm biến G lại làm 3 răng cho vị trí piston máy 1,4,2 mà máy 3 lại không làm? mong các bác chia sẽ. thanhks!

Các răng của G lệch nhau bao nhiêu độ, thưa cụ????

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
G lệch nhău 180 độ của máy 4 đến máy 2, 180 độ từ máy 2 đến may 1. còn máy 3 không có răng nên khoảng cách từ máy 1 đến máy 4 là 360 độ thưa cụ.(thứ tự nổ là 1/3/4/2).

Thưa cụ, chính cái đoạn khuyết là máy 3, từ đó suy ra máy 1 quá đơn giản cụ ạ (trừ 180 độ trục khuỷ). Nó chỉ là phép cộng trừ trong máy tính thôi. Ngày trước, đặt lửa, em chẳng đặt máy 1 bao giờ, toàn chơi máy 3 trước

hanhthuy1990

Tài xế O-H
Thưa cụ, chính cái đoạn khuyết là máy 3, từ đó suy ra máy 1 quá đơn giản cụ ạ (trừ 180 độ trục khuỷ). Nó chỉ là phép cộng trừ trong máy tính thôi. Ngày trước, đặt lửa, em chẳng đặt máy 1 bao giờ, toàn chơi máy 3 trước

bác có thể nói rõ hơn cho em biết được không ạ? tại sao lại dùng máy 3 mà không phải máy 1? ưu nhược điểm của phương pháp này như thế nào bác? ngày trước bác hay dặt máy 3 thì quy trình bác đặt như thế nào cho em xin biết với bác nhé! thanks bác nhiều! em xin đổ xăng cho bác!

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên