KIA carens đời 2010 lỗi điều khiển từ xa

E
Bình luận: 16Lượt xem: 5,925

Engine 16

Thợ Phụ !
Híc ! hôm nay em gặp bệnh này hơi chuối .điều khiển từ xa có vấn đề tìm mãi chưa được .kia carens này có tiền sử ngập nước .nhưng nâu lắm rồi gần đây bắt đầu sinh bệnh là .khi trời mưa hoặc rửa xe xong là điều khiển từ xa không sử dụng được chờ nó khô ráo thì bình thường .em tìm mãi không ra .khi ở xưởng chỉ cần cầm vòi nước phun lùng quanh xe là không điều khiển khóa cửa được.chờ khoảng 30- phút xe khô ráo thì khiển lại bình thường .như có ma ấy .em soi sơ đồ hết rùi không thấy gì cũng không hiểu do đâu.các bác chém giúp em cái .thanks !

kia_service

Thợ quèn
Nhân viên
Bác kiểm tra cho em lại chỗ cảm biến Photo với hệ thống BCM nhé.Như bác tả thì em nghĩ vấn đề chỉ nằm ở đó thôi.Còn nữa kiểm tra hộ em quanh xe có chỗ nào rò rỉ ,khi nước vào nó bị ngắn mạch nên mất điều khiển không ,nhất là ở chuột cửa trên cả 5 cánh bác nhé.
Bệnh này phải tự tay làm mới dám chém.

Chỗ này cũng đáng nghi bác nhé.Nhớ kiểm tra cả 5 cánh cửa.

Engine 16

Thợ Phụ !
dạ thưa bác kia mọi thứ đều bình thường nếu xe khô ráo .mọi cửa đều hoạt động tốt .theo em nghĩ là nó không nhận tín hiệu từ khiển cửa chứ không liên quan đến chuột .chuột chỉ là bộ phận chấp hành thôi .em kiểm tra rồi .nhiều xe chỉ cần 1 cửa không đóng kín là không khiển được nhưng xe này em thấy lúc nó bình thường thì mở cửa ra nó vẫn điều khiển được .lên nguyên nhân này em thấy không đúng .các bác suy nghĩ giúp em nhé.

kia_service

Thợ quèn
Nhân viên
dạ thưa bác kia mọi thứ đều bình thường nếu xe khô ráo .mọi cửa đều hoạt động tốt .theo em nghĩ là nó không nhận tín hiệu từ khiển cửa chứ không liên quan đến chuột .chuột chỉ là bộ phận chấp hành thôi .em kiểm tra rồi .nhiều xe chỉ cần 1 cửa không đóng kín là không khiển được nhưng xe này em thấy lúc nó bình thường thì mở cửa ra nó vẫn điều khiển được .lên nguyên nhân này em thấy không đúng .các bác suy nghĩ giúp em nhé.
Bác đã kiểm tra giắc FD01 chưa ạ?Một cửa hoặc nắp công tắc capo không đóng nó vẫn U/L (Lock/Unlock) được ,nhưng đèn Hazard không chớp thôi.Bác đừng nhầm việc Hazard không chớp với việc Chuột cửa không nhảy nhé.
Có gì mai lúc nào bác làm xe đó thì bác alo e ,có thể e sẽ giúp bác được điều gì đó.:D:D:D ,ma làm rồi.
Đến đây bác nên kiểm tra lại từ gốc vấn đề xem sao?Bắt đầu từ BCM ,xem khi ấn Remote lúc ướt nó có nhận tín hiệu hay không?Nếu không thì tìm các tín hiệu đầu vào của nó.Nếu có thì kiểm tra xem có tín hiệu từ BCM ra Relay U/L trong hộp cầu chì I/P không.Rồi relay có nhảy không ,có cấp điện ra chuột cửa không...
E trình bày mất time quá ,nh nếu làm thì nhanh thôi cụ nhỉ.:5:

mr.tung.oto

Tài xế O-H
Híc ! hôm nay em gặp bệnh này hơi chuối .điều khiển từ xa có vấn đề tìm mãi chưa được .kia carens này có tiền sử ngập nước .nhưng nâu lắm rồi gần đây bắt đầu sinh bệnh là .khi trời mưa hoặc rửa xe xong là điều khiển từ xa không sử dụng được chờ nó khô ráo thì bình thường .em tìm mãi không ra .khi ở xưởng chỉ cần cầm vòi nước phun lùng quanh xe là không điều khiển khóa cửa được.chờ khoảng 30- phút xe khô ráo thì khiển lại bình thường .như có ma ấy .em soi sơ đồ hết rùi không thấy gì cũng không hiểu do đâu.các bác chém giúp em cái .thanks !
bác tắm cho mó xomg ,cho mó phát beh rồi kiểm tra theo sơ đồ bác ạ!theo em chỉ phầm mgoai xe thôi ,tromg xe khog sao ạ! vì khi rửa xe bêm trog khoog bị amh huog mà,lúc mó phát beeh kiểm tra từ gốc tới mgom theo sơ đồ là ra thôi mà bác.chúc bác sớm thu phục em mó.
xim lỗi vì bàm phím em liệt 1 phím hihiih:D

auto22

Tài xế O-H
theo em nghi vến đen của bác nằm ở chỗ power window main switch thôi vì nó đưa tín hiệu tới BCM điều khiển rơ le lock hoặc unlock

Engine 16

Thợ Phụ !
hôm nay em báo các bác kết quả em đạt được .cuối cùng hôm nay xe cũng ra xưởng.không biết nó sẽ đi đến xưởng nào .bác nào gặp pan này thì chia xẻ với anh em nhé và riêng em theo yahoo:muacaonguyenhk : xin trân thành cảm ơn !

kia_service

Thợ quèn
Nhân viên
Nãy thấy cụ Hichic em cũng đoán ra kết quả này.Hjhj.Đã thử hết cách chưa cụ ,và khoang vùng được những chỗ nào rồi?

kia_service

Thợ quèn
Nhân viên
Vậy ít nhất em cũng muốn biết cụ loại trừ đến phần nào rồi.Ai chẳng có lúc bó tay ,e thỉnh thoảng vẫn bó tay mà cụ.Hjhj.Nhiều khi làm chủ xe cứ giục càng làm mình rối trí.

Engine 16

Thợ Phụ !
thì em cứ kiểm tra theo sơ đồ dây mọi thứ đều ổn không bị đứt ở đâu .các giắc lối vệ xinh xạch sẽ ổ khóa cũng đã kiểm tra và xử lý như các bác chỉ dạy . mọi dây ra đã đo thông mạch theo sơ đồ trong GDS .bác bảo như vậy rồi thì bảo em làm thế nào nữa đây.khô ráo nó lại bình thường mà .thật sự em cũng không biết kiểm tra chỗ nào nữa .mà xe cũng đi rồi .hết cách .em đang định mua đĩa xôi với con gà .

non-stop

Tài xế O-H
theo em nghi vến đen của bác nằm ở chỗ power window main switch thôi vì nó đưa tín hiệu tới BCM điều khiển rơ le lock hoặc unlock
Mình thì không nghĩ như bạn. cái công tắc power window main switch này không ảnh hưởng tới việc lock/unlock từ Remote, Bạn có thể thử bằng cách ngồi trong xe ấn giữ nút nút này đồng thời bấm Remote, cửa vẫn hoạt động như bình thường ( với những xe không bị lỗi )
Với Carens điều kiện cho lock cửa bằng Remote khi khi hệ thống không có lỗi
1. chìa khóa OFF ( Carens hay bị kẹt ổ khóa lắm )
2.BCM phát hiện thấy có dòng điện khi đã tắt chìa khóa, trường hợp này có thế hiểu máy móc như : BCM phát hiện có dòng luôn chuyển trong hệ thống trường hợp này có thể do:
- có chi tiết nào đó sau khi tắt chìa khóa điện, chi tiết đó phóng điện trở lại ( có thể thấy trên hệ thống loa súp độ trên xe==> lời khuyên : khi độ nên gắn thêm điot một chiều, không cho dòng phóng ngược trở lại)
- có thể do chạm chập của hệ thống, (chỗ cắm tẩu thuốc cũng có thể là một nguyên nhân)....
Theo mình những trường hợp nghi nghờ chạm chập bạn nên xem trên xe có chế thêm cái gì không để loại trừ
và ngắt hết các nguồn của các hệ thống HOT AT ALL TIME ví dụ hệ thống mồi thuốc...
trường hợp bạn gặp quả thật cũng khoai, mình chưa được gặp bao giờ (mình chỉ gặp sau khoảng 3 phút nó mới cho lock thôi. còn của bạn tới những 30p,,,)
Chúc bạn có thể chinh phục được nó khi gặp lại lần 2 và nhớ nói cho mọi người biết nguyên nhân vì sao em nó không thích TẮM nhé....=p~=p~=p~. Chắc mọi khi sau khi tắm xong Em nó hị hành tói nhiều quá...

NTCauto_thainguyen

Tài xế O-H
Mình thì không nghĩ như bạn. cái công tắc power window main switch này không ảnh hưởng tới việc lock/unlock từ Remote[/B], Bạn có thể thử bằng cách ngồi trong xe ấn giữ nút nút này đồng thời bấm Remote, cửa vẫn hoạt động như bình thường ( với những xe không bị lỗi )
Với Carens điều kiện cho lock cửa bằng Remote khi khi hệ thống không có lỗi
1. chìa khóa OFF ( Carens hay bị kẹt ổ khóa lắm )
2.BCM phát hiện thấy có dòng điện khi đã tắt chìa khóa, trường hợp này có thế hiểu máy móc như : BCM phát hiện có dòng luôn chuyển trong hệ thống trường hợp này có thể do:
- có chi tiết nào đó sau khi tắt chìa khóa điện, chi tiết đó phóng điện trở lại ( có thể thấy trên hệ thống loa súp độ trên xe==> lời khuyên : khi độ nên gắn thêm điot một chiều, không cho dòng phóng ngược trở lại)
- có thể do chạm chập của hệ thống, (chỗ cắm tẩu thuốc cũng có thể là một nguyên nhân)....
Theo mình những trường hợp nghi nghờ chạm chập bạn nên xem trên xe có chế thêm cái gì không để loại trừ
và ngắt hết các nguồn của các hệ thống HOT AT ALL TIME ví dụ hệ thống mồi thuốc...
trường hợp bạn gặp quả thật cũng khoai, mình chưa được gặp bao giờ (mình chỉ gặp sau khoảng 3 phút nó mới cho lock thôi. còn của bạn tới những 30p,,,)
Chúc bạn có thể chinh phục được nó khi gặp lại lần 2 và nhớ nói cho mọi người biết nguyên nhân vì sao em nó không thích TẮM nhé....=p~=p~=p~. Chắc mọi khi sau khi tắm xong Em nó hị hành tói nhiều quá...

Em lại nghĩ nút khóa cửa trung tâm có ảnh hưởng đến chức năng Remote.Em chưa thử lần nào ,nhưng em nghĩ là có.Như trên sơ đồ trên thì dây W là dây đưa tín hiệu Lock về BCM ,dây W/B đưa tín hiệu Unlock.2 dây này đều đi từ tapi cửa qua giắc FD01 chỗ bản lề cửa để về BCM.Vậy ví dụ giắc đó bị nước vào ,2 giắc đó dẫn tín hiệu sang nhau ,lúc nào ướt cũng có 2 tín hiệu (-) từ cả 2 dây vê BCM (Cái này là em ví dụ thôi nhé) .Thì nó có gây mất điều khiển không?Em từng gặp nhiều con dán phim cách nhiệt ,để nước vào giắc chuột tổng nó cũng nhảy loạn đó ạ.

non-stop

Tài xế O-H
Em lại nghĩ nút khóa cửa trung tâm có ảnh hưởng đến chức năng Remote.Em chưa thử lần nào ,nhưng em nghĩ là có.Như trên sơ đồ trên thì dây W là dây đưa tín hiệu Lock về BCM ,dây W/B đưa tín hiệu Unlock.2 dây này đều đi từ tapi cửa qua giắc FD01 chỗ bản lề cửa để về BCM.Vậy ví dụ giắc đó bị nước vào ,2 giắc đó dẫn tín hiệu sang nhau ,lúc nào ướt cũng có 2 tín hiệu (-) từ cả 2 dây vê BCM (Cái này là em ví dụ thôi nhé) .Thì nó có gây mất điều khiển không?Em từng gặp nhiều con dán phim cách nhiệt ,để nước vào giắc chuột tổng nó cũng nhảy loạn đó ạ.
quả thực là mình cũng chưa thử cấp mát vào cả 2 dây nên không giám chắc, nhưng trường hợp cấp mát vào 1 dây thì mình giám chắc ( khi ấn nút lock/unlock giữ và điều khiển bằng Remote vẫn bình thường ) ==> nên mình nghĩ tín hiệu đầu vào để lock/unlock cửa giửa công tắc và Remote là độc lập không phụ thuộc lẫn nhau
Còn trường hợp chập ở giắc FD01 như bạn nói ( nó nhảy loạn...? nhảy khi bạn bấm công tắc tổng hay không bấm nó cũng nhảy. và khi đó bạn có bấm thử Remote ? )
hiện tượng nhảy loạn như cụ mưu tả theo mình nghĩ do chập chờn ở giắc FD01 nên BCM lúc nhận được được lock, lúc thì lại nhận được unlock. tín hiệu nào tới trước thì thực hiện trước
trường hợp của cụ hoangkien đưa ra là không có tín hiệu khiển ra ( không nhảy chuột cửa) nên mình nghĩ vẫn đề ở chỗ khác
Có ai đã thử đấu hai dây lock/unlock vào 1 và bấm Remote thử cho mình biết hiện tượng với nhé

NTCauto_thainguyen

Tài xế O-H
quả thực là mình cũng chưa thử cấp mát vào cả 2 dây nên không giám chắc, nhưng trường hợp cấp mát vào 1 dây thì mình giám chắc ( khi ấn nút lock/unlock giữ và điều khiển bằng Remote vẫn bình thường ) ==> nên mình nghĩ tín hiệu đầu vào để lock/unlock cửa giửa công tắc và Remote là độc lập không phụ thuộc lẫn nhau
Còn trường hợp chập ở giắc FD01 như bạn nói ( nó nhảy loạn...? nhảy khi bạn bấm công tắc tổng hay không bấm nó cũng nhảy. và khi đó bạn có bấm thử Remote ? )
hiện tượng nhảy loạn như cụ mưu tả theo mình nghĩ do chập chờn ở giắc FD01 nên BCM lúc nhận được được lock, lúc thì lại nhận được unlock. tín hiệu nào tới trước thì thực hiện trước
trường hợp của cụ hoangkien đưa ra là không có tín hiệu khiển ra ( không nhảy chuột cửa) nên mình nghĩ vẫn đề ở chỗ khác
Có ai đã thử đấu hai dây lock/unlock vào 1 và bấm Remote thử cho mình biết hiện tượng với nhé
Nghĩa là khi cấp mass thường trực vào dây lock hoặc unlock thì remote vẫn hoạt động bình thường ạ?Cũng có thể ,vì theo em thấy thì dây này nhận (-) tức thời từ công tắc điều khiển trung tâm ,có ấn -giữ nó thì chuột cửa cũng chỉ nhảy 1 lần thôi.Hôm nào có xe vào em thử xem sao?:10::10:

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên