Huyndai 1.25 T dùng ga điều hòa loại gì. Làm cách nào nhận biết xe đó dùng R12 hay R134a

Phongtrinhxuan
Bình luận: 23Lượt xem: 3,696

boyhaiphong_86

Tài xế O-H
R12 và R134 dùng dầu lạnh,phin lọc ga và cấu tạo của các chi tiết trong hệ thống cũng khác nhau về chất lượng vì mỗi loại ga khi lam việc sẽ có áp suất và nhiệt đọ khác nhau.và tuyệt đối không nạp lẫn ga và dầu lạnh của 2 loại này. em chém vậy cho vui chứ từ ngày làm đến giờ em cũng chưa làm con nào dùng ga R12 nào,nó xưa rồi. huyndai 1,25t em làm mấy con nhưng chưa con nào dùng ga R12,có lẽ tại em chưa gặp

ls600hybryd

Tài xế O-H
Thế làm cách nào để biết hệ thộng lạnh đó dùng ga nào không hả bác

Huyndai 1,25T dùng ga R134a bác ah ,còn để phân biệt xe dùng ga R12 và R134a thì bác phân biệt như sau : đối với xe đời cũ từ những năm 92 ,93 đổ lại thì hệ thống lạnh trên xe vẫn dùng gas R12 thì đầu đo áp suất thấp có kích thước vặn vừa luôn với dây của đồng hồ đo còn đầu đo phía cao có kích thước nhỏ hơn nên để có thể nối dây đo của đòng hồ phía cao vào đầu đo phía cao thì ta phải dùng 1 đầu nối chuyển đổi trung gian lắp giữa đầu đo phía cao và dây đo của đồng hồ cao áp
còn đối với xe dùng gas R134a thì đầu đo phía thấp có kích thước nhỏ hơn đầu đo phía cao và kết cấu khác so với đầu đo của gas R12 để tránh nhầm lẫn khi nạp ga R134a vào xe đang sử dụng ga R12 và ngược lại
đầu đo của ga R12 có ren ngoài,lõi ty van trong đầu đo nhỏ
đầu đo của ga R134a có ren trong,lõi ty van trong đầu đo to và nó là dạng khớp nối nhanh như ở các đầu nối dây hơi của hệ thống khí nén
Bác nhìn vào đầu bảo dưỡng mà phân biệt nhé ,hơi tiếc là em không có hình của các đầu bảo dưỡng đê4r bác tham khảo

boyhaiphong_86

Tài xế O-H
em đổ xăng cho bác LS6000. nhưng nhiều xe dùng R12 sau khi được sửa chữa đã chuyển sang R134.em thì có ga,có dầu loại này nhưng chưa biết phân biệt mầu và mùi của 2 loại này,vì không quan tâm mấy mà.đợi mấy cao thủ lạnh vào sẽ có câu trả lời thêm cho bác

thanhthe_2015

Mọi thứ đang ở phía trước !!!
Cao thủ là bác LS600 đó bác Boy! Còn em xin trả lời bác Ice-hut là để thay hệ thống đang sử dụng gas 12 chuyển sang gas 134 bác phải xả hết gas 12 ra, sau đó xúc rửa toàn bộ hệ thống cho sạch hết dầu, cả lốc lạnh cũng phải loại bỏ hết dầu nhé! Sau đó đổ dầu dành cho hệ thống 134 vào, thường là ND- oil 8. (vì đầu 12 và dầu 134 không tương thích nhau) , thay phin lọc gas.Rồi ráp lại bình thường, thử kín , hút chân không (nếu lúc đổ dầu vào lốc chưa đủ cho hệ thống thì lúc hút chân không này bác thêm dầu vào nhé). Sau đó nạp gas nổ máy bật điều hòa thôi!

thanhthe_2015

Mọi thứ đang ở phía trước !!!
em đổ xăng cho bác LS6000. nhưng nhiều xe dùng R12 sau khi được sửa chữa đã chuyển sang R134.em thì có ga,có dầu loại này nhưng chưa biết phân biệt mầu và mùi của 2 loại này,vì không quan tâm mấy mà.đợi mấy cao thủ lạnh vào sẽ có câu trả lời thêm cho bác

Gas phân biệt màu sao được cụ ơi! Chỉ phân biệt dầu 12 và dầu 134 thôi! Dầu 12 thì màu vàng (nhìn như dầu ăn), còn dầu 134 trên thị trường bây giờ có màu vàng óng (vàng trong), hoặc màu trắng và màu xanh. Còn em dốt cái môn miêu tả nên ko biết nói thế nào về mùi của nó nữa! Khó miêu tả, nhưng bằng mắt thường vẫn thấy mà.

minhduc1208

Tài xế O-H
Bác nào tư vấn cho em với
Nếu đang dùng R12 em hút sạch ra sau đó bơm R134a vào được không

dạ thưa cụ là hiện nay tất cả các xe đều sử dụng gas r134 cụ ah.còn một số xe đời thấp như cụ ls600 vừa nói thì hệ thống tuy là đầu nạp gas 12 nhưng cũng đã sử dụng gas r134 từ lâu rồi vì bây giờ người thợ lạnh oto không còn dùng gas 12 nữa những gì cần nói khi thay gas 12 bằng 134 thì thanhthe đã nói rồi.còn nếu muốn kiểm tra là xe đang dùng gas 12 hay 134 thì phải lấy mẫu gas của xe rồi đưa vào máy phân tích thì mới biết rõ được ah.cái máy này trên thị trường rất ít theo em biết ở hà nội ngoài các cơ quan nghiên cứu thì chỉ có 2 máy kiểm định chất lượng gas ở ngoài thôi cụ ah

phalaidat

Tài xế O-H
Bác nào tư vấn cho em với
Nếu đang dùng R12 em hút sạch ra sau đó bơm R134a vào được không
các chú ý cho cauu hỏi của bác mọi nguời đã nói hết rồi em xin bổ xung thêm chú nũa
Hiện tại trên thị truờng cũng có loại dàu máy nén trung tính có thể dùng chung cho cả R12vả134a .sau khi xúc rủa bằng loại dung moi rủa bác có thể nạp ga loại nào túy thích ,cũng nên sử dụng r134a cho thông dụng.

cuongminh

Tài xế O-H
gas điều hòa là môi chất không màu không mùi vì vậy chỉ có thể biết được các thành phần gas thông qua máy test gas cụ ah. bên em cung cấp gas nên thi thoảng cũng đi test chất lượng cho khách an tâm. gas dupont xịn toàn là 100% 134a thôi các cụ ah
bây giờ ở chổ nào bán ga cũng bảo có máy test ga để phân biệt ga thật hay ga đểu nhưng khi sử dụng thì.......không biết bây giờ thật giả ra sao nữa.:D

tranat

Tài xế O-H
Các bác ah , em hỏi các anh di trước thì các anh chỉ nói . phaân biệt dựa vào kinh nghiệm thui . em mong các bác chia sẻ kinh nghiệm cho chúng em đi sau được biết thêm . cảm ơn các bác

cuongminh

Tài xế O-H
đồng ý với cụ là gas không phân biệt được màu nhưng còn dầu phân biệt theo màu là sai hoàn toàn cụ ah. vì thành phần nguyên bản là dầu có màu trắng trong, màu chỉ là theo thương hiệu của các hãng thôi.. mỗi hãng thích 1 màu riêng đây chỉ là phu liệu không phải là thành phần của dầu bác nhé
vậy giữa dầu vàng và dầu trắng có khác nhau về chất lượng không cụ ? độ đặt và loãng của dầu có khác nhau không ? độ bôi trơn nó như thế nào ? còn cụ bảo là dầu làm theo thương hiệu của hãng cái này phải nghiên cứu lại à.còn quan điểm của tui thì cũng như cụ thanhthe_2015 chất lượng dầu vàng dùng cho R12 có đặt hơn cho dầu dùng ga 134a.:D

cuongminh

Tài xế O-H
Các bác ah , em hỏi các anh di trước thì các anh chỉ nói . phaân biệt dựa vào kinh nghiệm thui . em mong các bác chia sẻ kinh nghiệm cho chúng em đi sau được biết thêm . cảm ơn các bác
đúng cụ ạ cũng chỉ phân biệt được theo kinh nghiệm thôi cụ ạ,cái này nó cũng khó miêu tả quá,nhìn giả như thật nên cũng không biết miêu tả kiểu gì,van nạp thì cũng là ren vuông kiểu anh rồi,trọng lượng chai ga có nhẹ hơn khoảng 200g,kiểu dáng chai ga nhìn cũng đẹp nhưng không sắt nét như zịn được,còn nguyên vỏ chai ga thì nó dày hơn và nhẹ hơn vỏ ga xịn 200g,vỏ chai ga dupon 134a xin nó 2,8kg còn vỏ bây giờ nó là 3kg.mong các mua và sử dụng loại ga đạt chất lượng để sử dụng,công việc cho trôi chảy ợ.:9:

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên