[ Thảo luận] Đi tìm ý tưởng cho đề tài tốt nghiệp năm học 2012-2013

sirduyduc
Bình luận: 47Lượt xem: 5,458

sirduyduc

Tài xế O-H
chào tất cả các thành viên cơ khí ô tô UTC thân mến!
thưa các cụ! thời gian đang trôi qua rất nhanh, cũng đã cận kề ngày sinh viên khóa 49 và 50 chuyên ngành cơ khí ô tô của UTC nhận và làm đồ án tốt nghiệp.
vậy các cụ đã có những ý tưởng hay kế hoạch gì về đồ án mà mình sẽ làm chưa ạ?
em xin mở toppic này ra, mời các cụ tham gia thảo luận để tìm ra những đề tài mới, những đề tài thú vị nhất, nhằm chuẩn bị thật tốt cho việc nhận và bảo vệ tốt nghiệp sắp tới.
chúc các cụ chém vui, tìm được đề tài ưng ý và đạt kết quả cao nhất vào hè năm sau!
xin cảm ơn!

khoadongluc

Nothing Is Impossible
Nhân viên
THAM GIA TÝ NHÉ !
Các đề tài tốt nghiệp thường đánh mạnh vào hướng khảo sát và Mô hình chuẩn nên thiếu đi sự sáng tạo và tính đột phá ! Nếu là mình mình sẽ tự đăng ký đề tài và sẽ xuất phát từ ý tưởng bản thân!
Các cụ nếu thích công nghệ có thể làm những đồ án liên quán đến điện tử ô tô hiện đại và mảng chẩn đoán sẽ tạo nhiều bước đột phá hơn !

sirduyduc

Tài xế O-H
vâng, em cũng đang muốn các cụ tham gia để bọn em thoát khỏi cái mớ đề tài "truyền thống" đấy ạ!
có gì các bô lão tư vấn giúp đàn em nhé!

Duyleauto

Tài xế O-H
Không biết trường bác thế nào nhưng có hai hướng thế này.

1/ Sẽ có danh sách các đề tài do các thầy hướng dẫn đăng kí trên khoa cho sinh viên làm. Khi làm đề tài thì các bạn sẽ chọn các đề tài theo giảng viên tương ứng. Qúa trình làm thì giảng viên hướng dẫn sẽ giúp đỡ bạn nhưng chủ yếu là các bạn tự lực là chính giảng viên chỉ giải đáp thắc mắc.

2/ Nếu bạn cảm thấy tự tin thì có thể nghĩ ra một cái gì đó, một máy gì đó, một thiết bị gì đó mang tính chất ý nghĩa lớn thì mạnh dạn đăng kí với khoa để có thể thực hiện. Nhưng lưu ý là bạn nên tính toán trước trước khi quyết định.

Mình phải làm gì?
Làm như thế nao?
Hao tổn bao nhiêu tiền?
Trong thời gian bao lâu?
Có chắc là đề tài sẽ thành công?

Một vài góp ý với cá bạn nhé.

sirduyduc

Tài xế O-H

1/ Sẽ có danh sách các đề tài do các thầy hướng dẫn đăng kí trên khoa cho sinh viên làm. Khi làm đề tài thì các bạn sẽ chọn các đề tài theo giảng viên tương ứng. Qúa trình làm thì giảng viên hướng dẫn sẽ giúp đỡ bạn nhưng chủ yếu là các bạn tự lực là chính giảng viên chỉ giải đáp thắc mắc.

2/ Nếu bạn cảm thấy tự tin thì có thể nghĩ ra một cái gì đó, một máy gì đó, một thiết bị gì đó mang tính chất ý nghĩa lớn thì mạnh dạn đăng kí với khoa để có thể thực hiện. Nhưng lưu ý là bạn nên tính toán trước trước khi quyết định.

Mình phải làm gì?
Làm như thế nao?
Hao tổn bao nhiêu tiền?
Trong thời gian bao lâu?

cảm ơn cụ Duy!
ý cụ nói phần cuối là đề tài về ý tưởng có mô hình phải không ạ, tức là thiết kế tính toán một hệ thống, 1 thiết bị mới, và có mô hình làm thật

mrha16390

Tài xế O-H
em thích làm về điện và điều khiển, nhưng mà mọi thứ học được không là cái gì so với công nghệ ngày nay.
hy vọng đợt này làm đề tài mong có được sự giúp đỡ của các bác ở đây ạ

Duyleauto

Tài xế O-H
Bất cứ là đề tài nào mang tính thiết thực như có thể dùng nó để mô phỏng, để dạy lại các bạn khóa sau. Còn cụ thể là gì thì suy nghĩ và tham khảo nhiều mới biết được. Cụ có thể tham khảo ý tưởng các thầy để nguồn suy nghĩ phong phú hơn. Không nên ngồi mơ mộng sẽ không thiết thực lắm.

mrha16390

Tài xế O-H

Mình phải làm gì?
Làm như thế nao?
Hao tổn bao nhiêu tiền?
Trong thời gian bao lâu?

theo em được biết thì trường em vẫn là kiểu:
1-lúc đầu thì là đăng kí nhận thầy hướng dẫn (nhưng do thiếu thầy cô nên có thể sắp xếp lại). sau đó thì thầy cũng hỏi mình về ý tưởng hay hướng đi của đề tài, sau đó thì sẽ giao đề tài cho mình
nhìn chung nó vẫn là lối mòn bác ạ
2- tự tin thì bọn em không dám chắc có hay không nhưng cái chính là do lúc đào tạo. đào tạo toàn tài liệu đời 60-70
thì làm gì có cơ hội mà biết về cái mới mà làm chứ bác
cũng mong các bác tư vấn giúp em với ạ

sirduyduc

Tài xế O-H
theo em được biết thì trường em vẫn là kiểu:
1-lúc đầu thì là đăng kí nhận thầy hướng dẫn (nhưng do thiếu thầy cô nên có thể sắp xếp lại). sau đó thì thầy cũng hỏi mình về ý tưởng hay hướng đi của đề tài, sau đó thì sẽ giao đề tài cho mình
nhìn chung nó vẫn là lối mòn bác ạ
2- tự tin thì bọn em không dám chắc có hay không nhưng cái chính là do lúc đào tạo. đào tạo toàn tài liệu đời 60-70
thì làm gì có cơ hội mà biết về cái mới mà làm chứ bác
cũng mong các bác tư vấn giúp em với ạ
cụ sai rồi, tài liệu thì không thiếu cho các cụ, vấn đề là sau khi khai thác nó, các cụ nhận được gì?tiếp xúc thực tế ra sao.
bây giờ hướng đề tài mới,theo dạng mô hình học tập, như cụ lửa đã nói,có khả năng bật sáng tạo và đột phá rất cao.
nhưng đòi hỏi nhóm người làm việc ăn ý, có kỷ luật, và kinh phí cũng kha khá đấy ạ, trung bình mỗi cụ sẽ hết khoảng 5-7 triệu tiền vật tư.
thêm vào nữa, ngoài thầy hướng dẫn, nhất thiết phải có đối tượng hợp tác giúp đỡ, đặc biệt nếu có sự giúp đỡ của các xưởng sửa chữa trong quá trình làm thì sẽ có tính khả thi hơn rất nhiều.
cái đầu tiên cần có là ý tưởng đã các cụ ạ!
từ ý tưởng sẽ có các gạch đầu dòng để tính toán khối lượng và mức độ

mrha16390

Tài xế O-H
cụ sai rồi, tài liệu thì không thiếu cho các cụ, vấn đề là sau khi khai thác nó, các cụ nhận được gì?tiếp xúc thực tế ra sao.
bây giờ hướng đề tài mới,theo dạng mô hình học tập, như cụ lửa đã nói,có khả năng bật sáng tạo và đột phá rất cao.
nhưng đòi hỏi nhóm người làm việc ăn ý, có kỷ luật, và kinh phí cũng kha khá đấy ạ, trung bình mỗi cụ sẽ hết khoảng 5-7 triệu tiền vật tư.
thêm vào nữa, ngoài thầy hướng dẫn, nhất thiết phải có đối tượng hợp tác giúp đỡ, đặc biệt nếu có sự giúp đỡ của các xưởng sửa chữa trong quá trình làm thì sẽ có tính khả thi hơn rất nhiều.
cái đầu tiên cần có là ý tưởng đã các cụ ạ!
từ ý tưởng sẽ có các gạch đầu dòng để tính toán khối lượng và mức độ
bỏ qua mô hình cơ khí
-mô hình hóa 1 hệ thống điều khiển
-lập trình 1 con cảm biến
theo các cụ thì cái nào hay hơn ?

hanhtungutc

Tài xế O-H
Có Cụ nào am hiểu về đề tài xe điện không? cho em xin ý kiến với. Em thì được đi xe điện một lần rồi, cảm giác êm và k ồn ty nào. Nhưng thực hiện thì chắc còn nhiều vướng mắc. Mong các cụ cho ý kiến ak

tran mam

Tài xế O-H
mình thấy tương lai không xa nữa ở Việt Nam sẽ phát triển hybrid. mình đang có ý định làm đồ án tốt nghiệp về vấn đề này. Nhưng cũng chưa có ý tưởng gì cả. Mong các cụ góp ý thêm cho mình :)

hanhtungutc

Tài xế O-H
xe ô tô điện ấy ak. nếu muốn làm thật thì em phải đi lên chỗ xe điện hôm trước để xem lại cho kỹ. ý tưởng là thay vì lắp động cơ xăng trên xe nào đó ta lắp động cơ điện vào. Thực ra đó là ý tưởng thôi. Chưa có gì cụ thể các bác ak. Mong được góp ý của các bác !

mrha16390

Tài xế O-H
ý tưởng của em :
- mô hình hóa 1 hệ thống điều khiển cụ thể: thủy lực, chuyển số, đánh lửa
- lập trình tạo ra 1 con cảm biến : tốc độ, bướm ga, làm mát, lùi,

doantu_tk

Tài xế O-H
Nói chung là bây giờ bác có cái gì, Và Bác làm được cái gì.
Đơn cử như đợt đi làm xe sinh thái, 2 trục mạng người mà không ai biết hàn. Đến vặn cái ốc có bác còn không biết cách cầm cờ lê, thậm chí là không biết vặn ra hay vào. Tất cả mọi việc đều thầy hướng dẫn, riêng việc hàn là thầy làm 100%
Snh viên chính qui theo em nghĩ làm các đề tài mang tính truyền thống.
Còn ai khá hơn thì thiên về tính toán cái gì đó mới mẻ và khó hơn
Chứ mô hình hóa thì chủ yếu là các ông tại chức, liên thông- đã có $ và kinh nghiệm rồi cụ ạ

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên