Vios bị rung giật!

A
Bình luận: 24Lượt xem: 5,274

auto_anhdung

Tài xế O-H
Chào các bác. các bác chỉ giáo giúp e với, hôm nay e có làm con vios nó bị báo lỗi và bị rung giật theo nhịp k liên tục. đi trên đường như ngựa phi vậy.hôm trước thì e nó hơi bị hụt chân ga 1 tý thôi, e tháo ra ktra bugi thì thấy mòn và đầy muội than nên e thay mới hết,nhưng đến hnay thì nó báo lỗi vào rung giật rất mạnh.kiểm tra lại bu gi thì bị bám muội than khô đen hết cả mấy cái bugi mới luôn.e k có máy test nên cũng hý hoáy thay cái cảm biến trục cam của e khác sang thì chạy dc 30p lại bị. các bác nào đã làm hay có cao kiến j thì giúp e với.

non-stop

Tài xế O-H
bác cho e hỏi là rút cả hai con hay 1 con ạ? vì e thấy nó có 2 con
Theo mình hiểu về hai con cảm biến này như sau :
Có 2 Cảm biến Oxy
Cảm biến Oxy phía trên (up)
Cảm biến Oxy phía dưới (Down)
Giữa hai cảm biến này là bộ xử lý khí thải
Nhiệm vụ của hai con này :
- Cảm biến Oxy phía trên(up) gửi tín hiệu về ECU để hiệu chỉnh lượng phun tối ưu
- Cảm biến Oxy phía dưới (Down) gửi tín hiệu về ECU để ECU so sánh với cảm biến phía trên (up) xem bộ xử lý khí xả còn hoạt động tốt hay không ? ( con này không ảnh hưởng tới việc hiệu chỉnh phun)
Vì thế nếu bạn nghi ngờ cảm biến Oxy có vấn đề ảnh hưởng tới hiện tượng rung giật máy và hụt chân ga thì bạn chỉ cần đổi con cảm biến ở phía trên (up) không nhất thiết phải đổi hoặc thay cả hai con cảm biến cùng một lúc
chúc bạn thành công

tringuyen

Tài xế O-H
bác có xem kỉ 4 cái bobin chưa, vios hay bị nứt bobin lắm nên hay bị nhảy lửa.
lúc trước có 1 xe bị như vậy thay 4 cái bugi dỏm nó ko chịu lấy 4 cái hãng thì chịu, bobin cũng vậy bác thử mượn xe khác xem sao nhé, có gì hồi âm cho ae biết

sirduyduc

Tài xế O-H
Theo mình hiểu về hai con cảm biến này như sau :
Có 2 Cảm biến Oxy
Cảm biến Oxy phía trên (up)
Cảm biến Oxy phía dưới (Down)
Giữa hai cảm biến này là bộ xử lý khí thải
Nhiệm vụ của hai con này :
- Cảm biến Oxy phía trên(up) gửi tín hiệu về ECU để hiệu chỉnh lượng phun tối ưu
- Cảm biến Oxy phía dưới (Down) gửi tín hiệu về ECU để ECU so sánh với cảm biến phía trên (up) xem bộ xử lý khí xả còn hoạt động tốt hay không ? ( con này không ảnh hưởng tới việc hiệu chỉnh phun)
Vì thế nếu bạn nghi ngờ cảm biến Oxy có vấn đề ảnh hưởng tới hiện tượng rung giật máy và hụt chân ga thì bạn chỉ cần đổi con cảm biến ở phía trên (up) không nhất thiết phải đổi hoặc thay cả hai con cảm biến cùng một lúc
chúc bạn thành công
cụ Quý!
em tưởng 2 con cảm biến oxy nằm trước và sau bộ trung hòa kí xả thì con phía sau có tác dụng báo độ đậm nhạt của hỗn hợp nhiên liệu chứ ạ

non-stop

Tài xế O-H
cụ Quý!
em tưởng 2 con cảm biến oxy nằm trước và sau bộ trung hòa kí xả thì con phía sau có tác dụng báo độ đậm nhạt của hỗn hợp nhiên liệu chứ ạ
Mình thì lại không nghĩ thế !Vì cảm biến Oxy phía trên mới cảm nhận đúng lượng khí xả trực tiếp từ động cơ ra, còn con bên dưới nó đã qua bộ trung hòa khí xả (Catalyts) mà bộ này nó thay đổi khả năng trung hòa theo thời gian nên nếu xử dụng con này làm tín hiệu điều chỉnh lượng phun thì sẽ không chuẩn

kimdevn

Tài xế O-H
em nghĩ cụ kiểm tra lần lượt :kim phun + đánh lửa từng máy + áp suất nén từng máy
dung giật ở mọi chế độ chạy hay thế nào cụ

oto16ahn

Tài xế O-H
Cụ kiểm tra bugi xem đúng loại chưa, kiểm tra 4 bobin xem có bobin nào chết k ạ và kiểm tra cái lọc trung Hoà khí xả dưới ống xả ở gầm ấy ạ,cụ xịt sạch đi xem..nếu vẫn không đc cụ kiểm tra hệ thống phun xăng ạ

auto_anhdung

Tài xế O-H
Cảm ơn các bác đã góp ý, e k có máy nên cũng k xuất lỗi dc nên e cũng làm mò thôi. hnay e xem lại thì nó hết rồi. cũng là do con cảm biến trục cam các bác ạ.

hung467

Tài xế O-H
theo mình bác nên nhổ thử bugi từng máy một. kiểm tra xem khi nhổ từng máy tương ứng như vậy thì động cơ có thay đổi gì không. nếu có có một máy không thay đổi thì chứng tỏ bỏ một máy. đồng thời qua đó bác kiểm tra xem bugi đánh lửa có khỏe không. đèn check có báo không bác, nó rung giật khi chạy không tải hay là khi ga lên thì thôi.

minhtuan1303

Tài xế O-H
nếu bác đã ktra như lời các bác vừa nói ok hay ko ok gì đó, bác có thể lấy ổ ra vệ sinh đi,có thể là bị dơ do mụi than ở ngay chổ bướm ga đó, có lần mình cũng gặp, vệ sinh ổ ga xong thì hoạt động bình thường lại. "bác cứ thử xem sao"

minhtuan1303

Tài xế O-H
nếu bác đã ktra như lời các bác vừa nói ok hay ko ok gì đó, bác có thể lấy ổ ra vệ sinh đi,có thể là bị dơ do mụi than ở ngay chổ bướm ga đó, có lần mình cũng gặp, vệ sinh ổ ga xong thì hoạt động bình thường lại. "bác cứ thử xem sao":103:

test

Tài xế O-H
Bác kiểm tra hết các chế độ làm việc của động cơ xem như thế nào. Sau đó loại trừ dần các nguyên nhân có thể:
1. Nếu bỏ máy thì máy nào bỏ và nguyên nhân.
2. Cảm biến vị trí bướm ga hay ECT có vấn đề cũng rung giật.
3. Xem lại lửa và xăng thật kỹ (ngẹt hay bị nhỏ giọt không).

tuankaka

Tài xế O-H
bác thử kiểm tra motor bù ga điều hòa khi chạy ở chế độ cầm chừng .. khi lốc điều hòa đóng tải máy sẽ nặng hơn cần mở bướm ga mạnh hơn để giữ cho máy không bị rung giật khi quá tải .. motor này ra đời.
Biểu hiện hỏng hóc là khi bật điều hòa máy bị rung lắc dữ dội do quá tải ...
Cách thử rất đơn giản chỉ cần cấp điện áp cho nó thì nó sẽ chạy ra ... đo điện trở của motor theo thông số của manual để xác định các cuộn dây có bị om hay đứt không.

auto_anhdung

Tài xế O-H
bác tringuyen thử lại xem thế nào chứ khi chưa thay cảm biến trục cam nó rung giật mà, nhưng rung ở đây khác bỏ máy, nó rung theo nhịp. mà bugi mới thay mà ngày hôm sau kiểm tra nó đã đen xì rồi.

auto_anhdung

Tài xế O-H
Ngày trước e làm một con nó bị đứt dây cb trục cam rồi. đứt dây thì là chết hẳn nhé? hiện tượng là khi nổ dc thì ê bình thường. nhưng khi nào mà đề cái rung giật là nó sặc sặc rồi chết.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên