Giao thông tại O-H, một thực trạng đáng buồn.

Già Làng O-H
Bình luận: 19Lượt xem: 1,573

Già Làng O-H

GIÀ LÀNG O-H
Tại sao: Chúng tôi "Dân kỹ thuật ôtô"! Chẳng lẽ không biết tham gia giao thông hay sao.
Vào lúc 10:20AM ngày 12/10/2012, nhìn vào bảng tham gia giao thông trên O-H thì hỡi ơi.

Ở đây, tương tác có vài vấn đề về nạn đua xe, lạng lách, hú còi ỉnh ỏi, không đội mũ bảo hiểm cũng có nhiều lý do để phân tích.

Xét trên phương diện pháp luật:
  • Luật giao thông trên OH chưa nghiêm.
  • Chưa phổ biến để người tham gia giao thông được nắm rõ.
  • Đường sá đã và đang bảo dưỡng để giao thông thông suốt.

Xét trên phương diện người tham gia giao thông:
  • Không nắm luật giao thông.
  • Không bằng lái.
  • Không tôn trọng bản thân và người khác.
  • v.v..........

Vài lời với BQT O-H:
Cần phải sửa đổi, phát triển và phổ biến luật đến tận mỗi người tham gia.
Luật đã có, nhưng chưa đủ, chưa phổ biến.

Vài lời với các Bác Tài Xế vi phạm:
Chúng Ta đang trên con đường xây dựng và phát triển, mỗi người cùng chung tay để xã hội O-H phát triển mạnh và bền vững. Chúng Ta nên có ý thức chấp hành luật cho nghiêm thì sự phát triển đó rất đáng để trân trọng. Một sự trân trọng mà trong đó, sự trân trọng bản thân của các Bác được đặt lên hàng đầu.
Sự đóng góp của mỗi Bác Tài trên cộng đồng O-H này là một sự chia sẽ, một sự đóng góp rất lớn lao. Chúng Ta rất nên tôn trọng nó.....

Rất mong vài lời góp ý của Mình ở topic này có thể trở thành tốt đẹp hơn ở cộng đồng O-H. Để một ngày không xa, Chúng Ta sẽ không còn thấy những chiếc bằng lái bị bấm lỗ như thế này nữa. Một cộng đồng O-H phát triển mạnh và không ngừng vươn xa. Để O-H một ngày nào đó rất gần, là một cộng động Kỹ Thuật Ô Tô Việt Nam theo đúng nghĩa, cả đen và lẫn bóng.
Chào Thân Ái.

Người viết: thinhnhan​

khoadongluc

Nothing Is Impossible
Nhân viên
Những thông báo và quy định luôn đặt ở vị trí dễ thấy nhất trên diễn đàn ! Nhưng sự thật rất ít anh em để tâm vì số lượt đọc quá ít . Vì vậy lý do vi phạm là điều tất yếu ! Và hầu hết những thành viên bị tước bằng lái là những thành viên thuộc diện vào để quảng cáo hoặc vào để lấy tài liệu nhưng khi thấy động cơ bất thành đâm ra chán nản và bắt đầu "bốc đầu" " lạng lách" ... Dẫn đến số lượng bị tước băng lái tăng liên tục !

PS: Để xây dựng một diễn đàn chất lượng không thể không đào thải những thành viên lười biếng và mang chủ nghĩa cá nhân quá lớn !

OS

Đời là bể khổ!
Những thông báo và quy định luôn đặt ở vị trí dễ thấy nhất trên diễn đàn ! Nhưng sự thật rất ít anh em để tâm vì số lượt đọc quá ít . Vì vậy lý do vi phạm là điều tất yếu ! Và hầu hết những thành viên bị tước bằng lái là những thành viên thuộc diện vào để quảng cáo hoặc vào để lấy tài liệu nhưng khi thấy động cơ bất thành đâm ra chán nản và bắt đầu "bốc đầu" " lạng lách" ... Dẫn đến số lượng bị tước băng lái tăng liên tục !

PS: Để xây dựng một diễn đàn chất lượng không thể không đào thải những thành viên lười biếng và mang chủ nghĩa cá nhân quá lớn !

Theo ý kiến cá nhân em, để hạn chế sự "@khoadongluc:lười biếng và mang chủ nghĩa cá nhân quá lớn", nên quy định cơ chế download là trên 10 bài viết có ích. Mod tích cực xóa spam!

hieudienlanh

Tài xế O-H
Phải nói thật là tình trạng xả rác ra đường rất lớn.Tôi đề nghị anh nào có 3 bài viết đầu tiên là xin tài liệu thì cho ngồi bốt đọc luật.Xin liên tục 5 bài cho ngồi nhà chứ ra đường vướng chân lắm.Spam hoặc sai chuyên mục chỏ nhắc 1 lần.Thêm vi phạm cho đi luôn

my_lamborghini

Tài xế O-H
có vẻ giao thông oto-hui gần giống với thực trạng giao thông của tp HCM ấy nhỉ. khói bụi mịt mù, ô nhiễm không khí. hi vọng mọi người sẽ ý thức và trách nhiệm hơn .

bungati2012

Tài xế O-H
Theo ý kiến cá nhân em, để hạn chế sự "@khoadongluc:lười biếng và mang chủ nghĩa cá nhân quá lớn", nên quy định cơ chế download là trên 10 bài viết có ích. Mod tích cực xóa spam!

cái chính không phải ở đấy ,mà ở chính những bác tài muốn vào down tài liệu nhưng lại không chịu tìm cách kiếm điểm
vì vậy dẫn đến viêc không có điểm nhưng cứ mún down nhiều,
hoặc 1 số thành phần down tài liệu khi cần ,không cần nữa là mất hút không thấy lên diễn đàn,
luật thì ai tham gia 1 diễn đàn đều biết,nhưng biết có làm hay không mới là quan trọng
cái kiểu có ý nghĩ của 1 số thành phần là cứ mạng ảo nếu bị chặn thì ta vào bằng nick khác,thì có đọc thên vài lượt về luật cũng chảng ăn thua gì.
nói chung những vị ấy tước bằng lái là phải rồi,
hôm trước em có gạp mấy thằng cũng tham gia O-H, chúng nó kêu chung 1 quan điểm là không đủ điểm down tài liệu,nhưng hỏi chugns nó là có hay lên đó viết bàn không thì chugns nó bảo không,thế mà cứ đòi có điểm để down tài liệu,kiểu người như thế lên loại từ vòng sơ khảo
đấy là ý kiến của em a !

minhduc1208

Tài xế O-H
tình hình giao thông của OH nhà mình thật giống với giao thông ngoài đời thường lái xe lạng lách đi trên vỉa hè mà theo em thì tất cả các mem nào có bài viết không dấu thì cho ra đảo 1 thời gian để ngồi mà ngẫm tại sao mình phải ra đây có như vậy thì họ mới có ý thức được,cái nữa là những conment xin tài liệu thì đúng như cụ vipphuc vói là nên từ 10 bài viết hữu ích trở lên mới được xin vì nếu không đóng góp cho diễn đàn thì sẽ không có thành quả.muốn có quyền lợi thì phải có nghĩa vụ mới được chứ các cụ nhỉ

NTCauto_thainguyen

Tài xế O-H
Em nghĩ cốt lõi vấn đề vẫn là tư cách của những thành viên lớp trẻ bây giờ chưa hoàn thiện.Bản thân họ trong cuộc sống hay học tập ,khi gặp khó khăn thì không nghĩ cách vượt qua mà tìm cách lảng tránh.Lâu dần trở thành một thói quen ăn sâu vào tiềm thức ,và trở thành phản xạ của họ trước khó khăn.
Nên khi họ tham gia OH ,thấy những tài liệu có ích ,dù chỉ vài chục điểm ,nhưng thay vì đi theo quy luật chung ,thì họ lại tìm cách kiếm điểm mà chúng ta vẫn gọi là Spam.Tài liệu càng đặt điểm thấp hoặc tường đối thấp (30-50..)lại càng dễ gây tư tưởng muốn Spam ,vì số điểm đó dễ kiếm.
Theo em ý kiến của bác Thinhnhan rất hợp lý ,xiết chặt quản lý ,xử lý nghiêm những vi phạm.Vi Baned lần thứ 2 dùng dải IP ,lần 3 khóa IP luôn.Những thành viên vi phạm để khóa nick tới lần 3 thì coi như không thể cải tạo rồi.
Em có vài ý kiến vậy ,đến giờ cơm rồi ,em xin phéo đi lấy thực vực đạo đã.
Kính các cụ.

KingLove

♫ O-H ~ Quality Service.
Cái này cũng giống với lái xe thực tế thôi.
Chủ yếu là ý thức người "tham gia giao thông".
Họ biết là có quy định, nhưng có đọc đâu...

Msn

<font color="red">ĐỘC THÂN TRƯỞNG BÀ</font>
“Mặt ngu ngó thấy biết liền
Đua xe lạng lách như điên như khùng!”
Msn ít lên O-H nhưng mỗi lần lên là đều thấy có người xin tài liệu,hay có câu hỏi làm sao để có điểm down tài liệu...mấy câu hỏi này quen thuộc lắm.Mấy bác mod nên xiết chặt quản lý hơn ,xử lý nghiêm những vi phạm .
Và nên tư vấn cho thành viên mới biết nhiều hơn về "luật".Cách nay 1 năm,hay lâu hơn thế cũng không nhớ ... E cũng có hay 8 với 1 thành viên mới chập chững vào O-H mình và E cũng chỉ cách anh ấy post bài ,xây đựng O-H ,trao đổi để học hỏi tốt hơn....và rất nhiều thứ...Và giờ anh ấy là 1 mod trong O-H mình(cái nic xanh lè xấu pà cố)............E có xí ý kiến,có gì ko phải xin bỏ qua cho em.

Già Làng O-H

GIÀ LÀNG O-H
Nên nhất thiết phải lập ra một đội ngũ Supporter. Đội ngũ này sẽ hổ trợ Thành Viên mới bằng mọi cách, mọi lúc bằng Teamviewer, YM!, phone.
Hình thức và phạm vi hổ trợ là tư vấn cho Thành Viên như tuyên truyền, tư vấn cho Thành Viên đọc nhừng bài hướng dẫn, quy định của O-H (Có thể họ chưa tiếp xúc, chưa nhìn thấy hoặc quên.v.v... :))).
Với đội ngũ này khi làm việc tốt sẽ hưởng lương (Điểm) hàng tháng.
Ý kiến như vậy, BQT xem có khả thi thì mong thực hiện sớm.
Thân

thanhthe_2015

Mọi thứ đang ở phía trước !!!
Thực ra con người vốn có tính " Lười biếng" người ta thường bỏ qua cái cơ bản để đi thẳng vào vấn đề, vào cái mình cần mà không cần quan tâm điều lệ gì cả!
Ai trong chúng ta đều tồn tại cái tính cách đó dù ít hay nhiều! Chúng ta đã hiểu về diễn đàn rồi thì sẽ ko mắc phải, nhưng với những thành viên mới thì họ chưa biết gì, cần phải nhắc nhở họ!Với các thành viên vi phạm hoặc sai đường lối đã có nhắc nhở bằng tin nhắn, thậm chí còn đưa hẳn đường dẫn về " Luật " để hoạt động trên diễn đàn. Nhưng 1 số ít thì thay đổi, còn số nhiều là vẫn tiếp tục phát huy tinh thần "bất cần".
Có nên chăng ta làm cách nào đó "bắt buộc" thành viên mới để chạy xe trên O-H được phải đọc qua nội quy của diễn đàn đồng thời cảnh báo nếu vi phạm sẽ bị xử lý như : trừ điểm, khóa nick, khóa IP,... Sau khi đọc nội quy xong sẽ có hình thức tự động "thưởng điểm" cho thành viên! Chắc chắn sẽ ko triệt để được nhưng em nghĩ sẽ giảm bớt phần nào!
Còn để triệt để hơn vẫn là ở tinh thần trách nhiệm của đội ngũ thành viên tích cực và BQT. Bởi chắc chắn dù có làm cách nào đi chăng nữa, với gần 200 nghìn người như thế, không phải ai cũng có ý thức khá,tốt. Xã hội muốn theo quy tắc phải có đội ngũ làm "đầy tớ cho dân" . Và cuối cùng là do trách nhiệm và ý thức của thành viên đó nữa!

thanhthe_2015

Mọi thứ đang ở phía trước !!!
Ước gì đến một ngày nào đó ,em cũng được làm "Đầy tớ của anh em O-H " như các cụ :D

Cụ ước ?! Thế mục đích cụ làm đầy tớ cho dân là gì? Cụ sẽ làm gì với "ước mong" đó ?! . Không có lợi ở đây đâu cụ, mà đó là người phải có trách nhiệm, có tâm huyết, có thời gian online nhiều để giữ trật tự! Chứ không phải thấy nick xanh, nick đỏ, thấy xóa được bài là thích đâu cụ ah! Muốn xóa phải thực sự cân nhắc, phải bỏ ra thời gian hướng dẫn từng người cách hoạt động trên OH, nội quy OH,... Chứ không phải là được chém gió tẹt ga, được thích làm gì thì làm đâu cụ ah!

KingLove

♫ O-H ~ Quality Service.
Cụ ước ?! Thế mục đích cụ làm đầy tớ cho dân là gì? Cụ sẽ làm gì với "ước mong" đó ?! . Không có lợi ở đây đâu cụ, mà đó là người phải có trách nhiệm, có tâm huyết, có thời gian online nhiều để giữ trật tự! Chứ không phải thấy nick xanh, nick đỏ, thấy xóa được bài là thích đâu cụ ah! Muốn xóa phải thực sự cân nhắc, phải bỏ ra thời gian hướng dẫn từng người cách hoạt động trên OH, nội quy OH,... Chứ không phải là được chém gió tẹt ga, được thích làm gì thì làm đâu cụ ah!
Dạ.E hiểu mà cụ..
Em ước như vậy, ko phải là để nhận được cái "công cụ quản lý" đâu cụ ạ.
E chỉ mún góp một phần nho nhỏ của bản thân, để làm O-H mình phát triển hơn nữa thôi..
Từ ngày tham gia O-H em cũng học được nhiều điều từ các cụ.Từ cách nói chuyện đến cách làm việc của các cụ.
E chỉ biết học tập theo các cụ, để ước mong đến một ngày nào đó ko phải nhận đc " công cụ quản lý" mà nhận được 1 chút tình cảm của anh em O-H. :)
Để 1 ...2....3 năm nữa.Có ai nhắc đến KingLove thỳ ko phải là
Lâu rồi ko thấy KingLove vào spam các cụ nhỉ
Mà em muốn.
Dạo này ko thấy cụ KingLove vào chém gió với a-e mình nhỉ
:D :D :D

PNTQ

Tài xế O-H
không phải bàn cãi nhiều về vấn đề này nữa các cụ ạ, đã có luật thì cứ theo luật mà làm, theo tôi thì chúng ta nên có nhưng phương thức như sau. các bác cũng dã biết trước khi ngồi lên xe để điều khiển xe thì phải được cấp giấy phép, và trước khi được cấp giấy phép thì phai học và phải thi nếu đỗ thì mới được cấp giấy phép lái xe và chỉ được phép lái xe theo đúng với giấy phép được cấp ví dụ như A B C D E F nếu không học thuộc luật thì không được cấp bằng vậy thôi mong BQT sớm sửa đổi bổ xung luật của O-H để O-H ngày một hoàn thiện hơn và có quy củ hơn !

bungati2012

Tài xế O-H
theo em lên dùng 1 số biện pháp để chứng thực nick
em dc biết thì bác KDL đã dùng Ip để chứng thực ních rùi
giờ có thể thêm cả số điện thoại để chứng thục nữa(tin nhắn để kicks hoạt )cái này 1 số wed làm rất hiệu quả

Già Làng O-H

GIÀ LÀNG O-H
không phải bàn cãi nhiều về vấn đề này nữa các cụ ạ, đã có luật thì cứ theo luật mà làm, theo tôi thì chúng ta nên có nhưng phương thức như sau. các bác cũng dã biết trước khi ngồi lên xe để điều khiển xe thì phải được cấp giấy phép, và trước khi được cấp giấy phép thì phai học và phải thi nếu đỗ thì mới được cấp giấy phép lái xe và chỉ được phép lái xe theo đúng với giấy phép được cấp ví dụ như A B C D E F nếu không học thuộc luật thì không được cấp bằng vậy thôi mong BQT sớm sửa đổi bổ xung luật của O-H để O-H ngày một hoàn thiện hơn và có quy củ hơn !
Dòng màu đỏ nói không sai, nhưng chưa đúng. Vì bằng lái mua cũng nhiều đó :))

boyhaiphong_86

Tài xế O-H
hôm nay em mới đọc bài nên xin phép chém tí có gì không đúng các cụ thứ lỗi cho ah.
sau khi đọc hết 1 lượt các bài viết trong topic do bác thinhnhan đề ra thì em mới cảm nhận được tình trạng giao thông trên O-H nó lại nóng như thế,vì mợi ngày em không để ý nhiều lắm đến cái này mà.thấy rồi mới hiểu ý thức của nhiều anh em tham ra trên 0-H vẫn còn kém quá.và những phương hướng khắc phục tình trạng này của các bác đưa ra đều rất thiết thực,tất cả cũng đều hướng tới mục đích xây dựng giao thông O-H văn minh hơn.
Còn riêng bản thân của em cũng xin có thêm chút ý kiến: trong các ý kiến trên em thấy kết nhất ý kiến của bác thinhnhan:xây dựng đội ngũ giúp đỡ các thành viên mới...theo quan điểm của em,trong những thành viên bị tước bằng lái ngoại trừ những trường hợp chỉ vào O-H để "ăn bám", thì chắc chắn nhiều thành viên khác cũng có chí hướng xây dựng O-H lớn mạnh như anh em chúng ta. và tỉ lệ những anh em có nhiều bái spam và tước bằng lái là sinh viên rất nhiều. kiếm điểm đối với chúng ta có vẻ rất dễ,nhưng còn đối vơi các bạn sinh viên thì không chắc đã dễ dàng.đơn giản như vào trả lời topic để kiếm điểm,ngoại trừ những topic về tài liệu thì đa số những bài còn lại là những ban bệnh anh em chưa có hướng giải quyết mới đưa lên diễn đàn,với chúng ta đã làm thợ thì ta hiểu có bài dễ,có bài khó...và biết đến đâu chém đến đó ít nhiều cũng kiếm được ít điểm.nhưng còn với các bạn sinh viên thì là cả 1 vấn đề lớn vì chửa có kinh nghiệm thực tế,lý thuyết chưa chắc đã vững nữa thì sao dám vào mà trả lời,nếu có thì chắc cũng trở thành là spam mà thôi.(tất nhiên em không nói tất cả nhé). và cũng không phải ai cũng có được những sự hỗ trợ cần thiết để hiểu được cách sử dụng O-H cho hiệu quả...
Chính vì suy nghĩ như thế nên em xim đóng góp ý kiến với ban quản trị xây dựng 1 sân chơi riêng biệt dành cho các bạn ddang là sinh viên,vì đây chính là những hạt mầm cho xã hội và cho O-H sau này,để giúp các bạn ấy có nhiều động lực hơn để vào diễn đàn,và cũng là nơi giao lưu của các bạn ấy nữa.khi có điểm tựa và động lực rồi sẽ tránh được những suy nghĩ tiêu cực ,bất cần...sau đó các bạn ấy sẽ học hỏi dần dần và hòa nhập tốt hơn với diễn đàn rộng lướn của cúng ta. mục đích của mục dành cho sinh viên này là tạo sân chơi vui vẻ,noi giao lưu và nơi kiếm điểm cho các bạn sinh viên với các chuyên mục đơn giản phù hợp với kiến thức của sinh viên.quy định là chỉ có các bạn là sinh viên sẽ được đăng ký riêng với BQT mói được đăng bài kiếm điểm trong mục này (vì nó là những kiến thức cơ bản), và có những MOD quản lý riêng để duy trì hoạt động ổn định. đây là đặc quyền của các bạn sih viên ,ngoài ra các bạn không bị hạn chế vè các vấn đề khác trên O-H, như những thành viên bình thường...
em biết BQT đã có nhiều mục để giúp thành viên mới kiếm điểm,tuy nhiên không phải ai cũng có thể làm được ,cũng có thể mỗi người có thế mạnh riêng mà...
Còn đối với các bạn sinh viên,vì khi tham ra O-H hành trang các bạn mang theo chủ yếu là lòng nhiệt tình và cơ sở lý thuyết được học là chính nên đây sẽ là sân chơi bổ ích để các bạn hòa đồng với kinh nghiệm thực tế và tài liệu học tập sau này để các bạn kiếm cơm nuôi sống bản thân và gia đình.chính vì vậy những anh em đã xác định theo nghè thì nên cố gắng vì tương lai.và khi đã tham ra rồi thì điều đầu tiên là phải hiểu biết được quyền lợi và nghĩa vụ của mình và tránh được những gì không được phép.để đảm bảo giao thông O-H sẽ bớt nóng hơn.
Khi đã có mục hỗ trợ này rồi ,cộng thêm các ý kiến của các bác đã đề ra...thì chúng ta phải xử lý nghiêm hơn những trường hợp cố tình vi phạm.những người không có thiện chí thiì không nên giữ lại làm gì.cộng đồng O-H mất đi 1 vài thành viên nó vẫn lớn mạnh,còn đối với các thành viên đó mất đi O-H sẽ là 1 thiệt thòi rất lớn cho bản thân. hãy suy nghĩ thiệt-hơn trước khi cố tình vi phạm các bạn nhé.
Vì mong muốn anh em O-H đoàn kết,lớn mạnh nên em có chút ý kiến như vậy. có thể không phù hợp,có thể hơi dài dòng ,lan man... nhưng đó vẫn là ý kiến của em. các bác cảm thấy không hài lòng cũng xin bỏ quá cho em đừng ném đã ah. Kính mong khoađongluc va các thành viên BQT xem xét ý kiến của em....:lx

dangthanhhoa

Tài xế O-H

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên