Các bác giúp em Toyota Zace GL !

buiquangnghia_1990
Bình luận: 13Lượt xem: 6,647

KingLove

♫ O-H ~ Quality Service.
các bác cho em hoi xe zace gl đời 2003 ăn 11 lít xăng đường dài có phải là nhiều không ạ
cảm biến nhiệt độ nước làm mát ảnh hưởng bao nhiêu % tới sự ăn xăng
các bác giúp em cảm ơn mọi người
Cái vụ ăn xăng, em chưa có kinh nghiệm nên em ko dám nói gì.
Nhưng em ko hiểu, sao cái cảm biến nhiệt độ nước làm mát nó lại làm ăn xăng ạ.
E cứ nghĩ có nó là để động cơ làm việc trong chế độ tốt nhất -> Giảm nhiên liệu cơ.

buiquangnghia_1990

Tài xế O-H
chả là em làm con này nó báo 4 lỗi 22 24 33 41 lỗi 33vaf 41 em đã vệ sinh lại lắp lên ko báo 2 lỗi đấy nữa còn 2 lỗi kia kachs bảo xe chạy về rồi tính tiếp hôm nay khách về nói em ăn 11 lít bảo là ăn nhiều lỗi 22 la cảm biến nhiệt đọ nước 24 là cảm biến nhiệt đô khí nạp.các bác cho em hướng giải quyết dứt điểm con này

botaychamcom

Tài xế O-H
cảm biến nhiệt độ nước nếu làm việc không chính xác cũng sẽ làm tốn xăng hơn vì cảm biến lúc nào cũng nghĩ động cơ của bác đang bị lạnh nên gửi tín hiệu về ECU điều khiển các béc phun phun nhiều xăng hơn để hâm nóng động cơ( kể cả khi động cơ đã nóng). cảm biến nhiệt độ khí nạp cũng có liên quan ít nhiều đó.

ALIBABON

LÀM VIỆC VÌ ĐAM MÊ HỌC ?
chả là em làm con này nó báo 4 lỗi 22 24 33 41 lỗi 33vaf 41 em đã vệ sinh lại lắp lên ko báo 2 lỗi đấy nữa còn 2 lỗi kia kachs bảo xe chạy về rồi tính tiếp hôm nay khách về nói em ăn 11 lít bảo là ăn nhiều lỗi 22 la cảm biến nhiệt đọ nước 24 là cảm biến nhiệt đô khí nạp.các bác cho em hướng giải quyết dứt điểm con này

Code OBD1 TOYOTA :
- Code 22 : Coolant temperature sensor or circuit ( Cảm biến nhiệt độ nước hoặc mạch điện, dây điện ).

- Code 24 : Intake air temperature sensor or circuit. ( Cảm biến nhiệt độ gió vào hoặc mạch điện, dây điện ).

- Code 33 : Idle Speed Control valve (ISC) or ISC circuit ( Van điều khiển tốc độ không tải hoặc mạch điện ).

- Code 41 : Throttle Position Sensor (TPS) or circuit. ( Cảm biến vị trí bướm ga "" ).

Nếu em đón không lằm thì đây toàn là lổi lịch sử! Chỉ cần tháo cọc bình 30s lắp vào sẻ không còn báo lỗi!

- Muốn biết có bị lổi nào hay không thì bác xóa lỗi và đọc lỗi lại xem còn lỗi nào hay không!
- Thông thường nếu sảy ra hàng loạt lổi như thế này thì nguyên nhân là do các bác thợ trước đã tháo các cảm biến ra để tìm cái gì đó! Nên khi lắp vào bộ nhớ lưu thành lỗi lịch sử ( hay gọi là lổi ảo )... Với lỗi như thế này thì đèn Check sẻ không sáng!
- Tất cả các lổi trên đều có thể làm ảnh hưởng đến vấn đề tiều hao nhiên liệu...( nhưng tiêu hao nhiên liệu còn rất nhiều nguyên nhân khác nửa ...) Trong diễn đàn đã có rất nhiều bài viết nói về vấn đề này! Bác có thể tìm kiếm và tự suy nghĩ ( phân tích để tìm ra nguyên nhân ) tạo cho mình 1 thói quen... :cp:9:

sirduyduc

Tài xế O-H
câu hỏi của cụ thì khó có câu trả lời chính xác được vì khi cảm biến nhiệt độ nước làm mát hư, báo sai nhiệt độ thì đã dẫn đến xác định sai thời điểm đánh lửa và lượng phun nhiên liệu rùi.còn hao xăng thì có nhiều nguyên nhân khác gây ra chứ không chỉ riêng con cảm biến nước làm mát kia đâu, có thể do có lỗi hệ thống đánh lửa, bugi bị mòn, cao áp kém, cuộn đánh lửa yếu, vòi phun bẩn, hở cổ hút, bơm xăng hư, áp suất nén k đạt, van hằng nhiệt hư,...nói chung là rất nhiều thứ liên quan đến hệ thống nhiên liệu và điều khiển động cơ.khi có bất kỳ cái nào trục trặc, đều gây sai lệch

mr.vinhdao1980

Tài xế O-H
lỗi cuả xe bác thì nên vào hãng ktv lấy máy test là ra bệnh lền, cảm biến nhiệt độ nước lam mát hư thì đương nhiên là hao xăng rối vì tín hiệu gửi về hộp không đúng nên ecu điều chỉnh phun xăng nhiều hơn mâc dù máy đã nóng( vì ecu nhận được tín hiệu báo nước còn lạnh).còn cảm biến nhiệt độ khí nạp cũng tương tự vậy thôi. chúc vợ 2 bác khỏe

garahungduc

Tài xế O-H
các bác cho em hoi xe zace gl đời 2003 ăn 11 lít xăng đường dài có phải là nhiều không ạ
cảm biến nhiệt độ nước làm mát ảnh hưởng bao nhiêu % tới sự ăn xăng
các bác giúp em cảm ơn mọi người
cảm biến nhiệt dộ nước làm mát ảnh hương tới 10% lượng an xăng cụ ạh vì nếu mạch dương dây của cảm biến bị dứt thì dẫn tới ECU sẽ hiểu là dộng cơ dang lạnh nhất nên sẽ diều khiển lượng xăng phun dậm hơn và góc dánh lửa muộn nhất

buutuan1965

Tài xế O-H
zace mà ăn 11 lít xăng đường dài thì quá nhiều rồi ấy chứ, thường thì chỉ cỡ 8 lít mới đúng của nó còn cảm biến nhiệt không liên quan nhiều đến ảnh hưởng xăng, quan trọng là nhiệt độ có nóng lắm không? nếu nhiệt độ quá cao thì cần xem lại phần ly tâm của quạt gió két nước có bị thiếu nhớt không gây thiếu gió làm nóng động cơ sinh hao xăng.

buutuan1965

Tài xế O-H
xăng ăn 11 lít là nhiều rồi, vì thông số kỹ thuật của nó là chỉ có 8 lít, mà việc ăn xăng nhiều còn do nhiều trường hợp nữa chứ đâu phải là do xăng lửa không đâu bạn, tình trạng động cơ của bạn thế nào? còn tốt không hay là do quá trình sử dụng đã xuống cấp quá nhiều rồi, cylanh bạc piston, soubape khe hở quá lớn nên nó ảnh hưởng rất lớn đến công suất của xe và sự tiêu hao nhiên liệu nữa chứ. xin góp vài ý với bạn như vậy thôi. chúc bạn sớm tìm ra nguyên nhân gấy ăn nhiếu xăng của xe mình nhé.

oto16ahn

Tài xế O-H
câu hỏi của cụ thì khó có câu trả lời chính xác được vì khi cảm biến nhiệt độ nước làm mát hư, báo sai nhiệt độ thì đã dẫn đến xác định sai thời điểm đánh lửa và lượng phun nhiên liệu rùi.còn hao xăng thì có nhiều nguyên nhân khác gây ra chứ không chỉ riêng con cảm biến nước làm mát kia đâu, có thể do có lỗi hệ thống đánh lửa, bugi bị mòn, cao áp kém, cuộn đánh lửa yếu, vòi phun bẩn, hở cổ hút, bơm xăng hư, áp suất nén k đạt, van hằng nhiệt hư,...nói chung là rất nhiều thứ liên quan đến hệ thống nhiên liệu và điều khiển động cơ.khi có bất kỳ cái nào trục trặc, đều gây sai lệch
em nghĩ thêd này cụ ạ! con cảm biến nhiệt độ có vấn đề tức là ECU đọc sai tín hiệu làm mát động cơ ,vì cảm biến nhiệt độ làm mát là một tín hiệu đk đông có.lên nó sẽ ảnh hưởng lớn nhiều đến công suất động cơ hoạt động.xung tín hiệu không ổn định ECU sẽ có nhiều trạng thái điều khiển hoặc 1 trạng thái nào đó,mà trạng thái đó phần nào ảnh hưởng đến công suật động cơ cụ ạ.
em lấy ví dụ con cảm biến này báo sai nó báo nhiệt độ làm mát đang nóng thì động cơ sẽ nhận xung đó và đk quạt làm mát chạy ngay ( như thế là cs giảm và lai theo quạt chắc cũng có ăn xăng ạ) và còn nhiều thứ nữa.
con cảm biến luu lượng khí xả em nghĩ là lý do chính ở đây ạ.

bomphunong_91

Tài xế O-H
cảm biến nhiệt dộ nước làm mát ảnh hương tới 10% lượng an xăng cụ ạh vì nếu mạch dương dây của cảm biến bị dứt thì dẫn tới ECU sẽ hiểu là dộng cơ dang lạnh nhất nên sẽ diều khiển lượng xăng phun dậm hơn và góc dánh lửa muộn nhất
bác nói câu này em không hiểu,phun đậm hơn thì đúng rồi.nhưng tại sao đánh lửa muộn nhất để làm j?

lehuyvu79

Tài xế O-H
theo cách bác mô tả em thấy xe của bác thì máy xe nô?ga hoi lớn hơn xe bình thường, bác kiểm tra lại dùm em coi nút bê nước nằm trong cái co nhôm trên đầu máy nôi'với ống cao su vào kết nước, bác mở 3 con bulông 8ly ra là thấy nếu không có bác kiếm cái nút bê nước khác vừa thay vào, chú ý nhiệt độ đê?nút bê mở nước có ghi trên ấy, bác nhớ xả gió nước cẩn thận, nếu bác rảnh rỗi thì vệ sinh dùm em 4 béc phun xäng, kiểm tra lại cảm biến oxy là ok chức bác thành công

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên