Kinh nghiệm lắp Piston

tanluong_565
Bình luận: 38Lượt xem: 25,974

tanluong_565

Tài xế O-H
Xin chào cả nhà!

Kinh nghiệm lắp Piston.jpg

Mình hiện đang là sinh viên cơ khí động lực. Hôm nay có tháo lắp 1 động cơ xăng 4 xilanh, do lúc đầu chủ quan không đánh dấu nên khi lắp vào mình bị quên mất chiều của Piston so với xilanh. Piston động cơ xăng này có khe hở nhiệt (cắt trên piston để tránh bó cứng), theo mình nghĩ thì phải dựa vào khe hở này để xác định chiều của piston. Bác nào có kinh nghiệm có thể chỉ cách tìm đúng chiều và giải thích cụ thể lý do giùm. Thanks mọi người!!!!
P/S: không phải mình nhầm thứ tự của xilanh nha.

sirduyduc

Tài xế O-H
Xin chào cả nhà!
Mình hiện đang là sinh viên cơ khí động lực. Hôm nay có tháo lắp 1 động cơ xăng 4 xilanh, do lúc đầu chủ quan không đánh dấu nên khi lắp vào mình bị quên mất chiều của Piston so với xilanh. Piston động cơ xăng này có khe hở nhiệt (cắt trên piston để tránh bó cứng), theo mình nghĩ thì phải dựa vào khe hở này để xác định chiều của piston. Bác nào có kinh nghiệm có thể chỉ cách tìm đúng chiều và giải thích cụ thể lý do giùm. Thanks mọi người!!!!
theo em thì cụ dựa vào xupap hút và xả,xem trên đỉnh piston có 2 vị trí khuyết không,vị trí khuyết lớn hơn ứng với xupap nạp.còn không thì cụ đo độ lệch tâm của ắc piston

namqvgt

Tài xế O-H
Mình thấy trên thanh chuyền thường có lỗ dầu để bôi trơn bạc biên. Nếu nhìn từ phía cách quạt động cơ mà lỗ này ở phía bên tay phải chếch phía trên là đúng. Vì nó liên quan đến áp suất dầu bôi trơn mà, bắt đầu kỳ nổ thì áp lực từ tay biên lên trục cơ là lớn nhất.

kimdevn

Tài xế O-H
cụ này là không nhớ chiều lắp của pittong đúng không ạ
cụ nhìn trên đầu to thanh truyền có lỗ phun dầu
cụ lắp sao cho khi pittong đi lên thì lỗ phun đó có hướng phun dầu vào thành xilanh bên trái nếu ta nhìn từ phía đầu máy tới. cụ phải nhìn đúng chiều quay của máy

sirduyduc

Tài xế O-H
bình thường trên đỉnh pít-tong có đánh dấu nếu không chia theo trục nhỏ đầu thanh chuyền. vì bên dưới quả pít-tông có một trục ngang để gắn thanh truyền và chia đôi quả pít-tông ra thành hai nửa không đều nhau. Như vậy chiều lắp quả pít-tông là chiều (bán kính nhỏ) hướng về phía kỳ nổ nó có tác dụng đỡ một phần lực từ trên dội xuống khí kỳ nổ xảy ra giúp cân bằng pit-tong và hạn chế được mài mòn và tiếng gõ của động cơ.
ý cụ đang nói đến độ ô-van của piston ạ????

dinhlethu

Tài xế O-H
bác phải nói rõ là xe gì đời bao nhiêu chứ bác nói như vậy thì sao mà em chỉ được ,thông thường thì trên đỉnh pitong đêu có đấu cả .

tanluong_565

Tài xế O-H
tren moi qua pis ton thuong co ki hieu hoac thanh truyen co chu ,so.lap piston thi phan chu,so phai huong ra ket nuoc lam mat
Đúng là trên thanh truyền và mặt bên của piston có chữ, nhưng theo bác nói thì lắp hướng ra két làm mát là sao ạ??? Động cơ e là I4, két làm mát đặt trước máy (dẫn động quạt làm mát nhờ trục khuỷu)

tanluong_565

Tài xế O-H
theo em thì cụ dựa vào xupap hút và xả,xem trên đỉnh piston có 2 vị trí khuyết không,vị trí khuyết lớn hơn ứng với xupap nạp.còn không thì cụ đo độ lệch tâm của ắc piston

Cảm ơn cụ đã tham gia góp ý!
Động cơ này là của trường, dành cho sv thực tập tháo lắp và làm nổ, đã có từ rất lâu (không nhầm thì là động cơ Volga của Nga). e đã tìm tất cả các dấu hiệu trên đỉnh piston, nhưng k có j, k ký hiệu, k vết lồi lõm (đỉnh bằng) chỉ có đặc điểm là trên thân piston có khe hở nhiệt (chỉ có ở động cơ xăng), e nghĩ là vị trí của khe hở này là điều quyết định, nhưng lại k biết giải thích như thế nào (có thể nói là k biết khe hở này nằm bên phải hay trái khi nhìn từ phía đầu động cơ), liệu nó có liên quan đến chiều quay động cơ, rồi nhiệt độ, phản lực ngang tác dụng lên piston hay không???

3zoka

Tài xế O-H
Cảm ơn cụ đã tham gia góp ý!
Động cơ này là của trường, dành cho sv thực tập tháo lắp và làm nổ, đã có từ rất lâu (không nhầm thì là động cơ Volga của Nga). e đã tìm tất cả các dấu hiệu trên đỉnh piston, nhưng k có j, k ký hiệu, k vết lồi lõm (đỉnh bằng) chỉ có đặc điểm là trên thân piston có khe hở nhiệt (chỉ có ở động cơ xăng), e nghĩ là vị trí của khe hở này là điều quyết định, nhưng lại k biết giải thích như thế nào (có thể nói là k biết khe hở này nằm bên phải hay trái khi nhìn từ phía đầu động cơ), liệu nó có liên quan đến chiều quay động cơ, rồi nhiệt độ, phản lực ngang tác dụng lên piston hay không???
Thông thường thì trên đỉnh piston có đánh dấu chiều lắp,nhóm kích thước(cốt sửa chữa),trọng lượng.Trong trường hợp mất dấu này thì bạn lắp bằng cách dựa vào dấu trên đầu to thanh truyền(nếu bạn chưa tháo thanh truyền ra khỏi piston) sao cho mặt có chữ hoặc có dấu quay về phía đầu máy hoặc lắp sao cho lỗ dầu trên trục cơ trùng với lỗ dầu trên đầu to thanh truyền
Nếu bạn đã tháo piston ra khỏi thanh truyền thì cần phải dựa vào độ lệch tâm của lỗ chốt piston để lắp =>sao cho phần bán kính ngắn của piston ở phía đối diên với đầu to thanh truyền ở đầu kỳ nổ tất nhiên thanh truyền phải được lắp đúng(còn trường hợp lỗ chốt piston đúng tâm thì mời bạn vào trang www.botay.com nhé)
Còn cái rãnh sẻ trên thân piston theo em chỉ là để tránh bó kẹt piston thôi.
Các cụ cho ý kiến nhé./

nghean193

Tài xế O-H
Vị trí tâm chốt: được bố trí sao cho piston và xy lanh mòn đều, đồng thời giảm va đập và gõ khi piston đổi chiều. Một số động cơ có tâm chốt piston lệch với tâm xy lanh một giá trị e về phía nào đó sao cho lực ngang Nmax giảm, bác xem hình vẽ, để hai bên chịu lực N của piston và xy lanh mòn đều.
Như vậy chỉ cần cầm cái piston lắp lên thanh truyền, piston nghiêng bên nào thì bên đó chịu lực ngang lớn thì piston sẽ nghiêng về bên đó

namqvgt

Tài xế O-H
Theo mình nếu vậy thì chắc là khe hở nhiệt đó nằm bên phải nhìn từ phía cánh quạt. vì trục khuỷu quay theo chiều kim đồng hồ theo hướng nhìn này, khi nổ làm pittong di chuyển từ trên xuống phát sinh ma sát và nhiệt nhiều hơn các kỳ khác

sirduyduc

Tài xế O-H
hãy dựa vào độ lệch tâm của ắc piston các cụ ạ!
nếu khó nhìn có thể đo

lý do có độ lệch tâm là để giảm bớt lực ngang tác động lên thành xylanh trong kỳ nổ.các cụ nhìn hình là thấy liền đấy ạ!

vuvanlan_273

Tài xế O-H
chào các cụ,thấy các cụ bàn tán rôm rả nên em cũng có một vài ngu kiến:trong khi lắp piston mà không có đánh dấu thì tốt nhất là dựa vào độ lệch của piston nhất là đối với động cơ xăng như của bác chủ thớt.loại động cơ này có thể dễ dãng xác định đc độ lệch tâm bằng mắt thường.khi lắp thì piston lệch tâm về bên nào thì lắp bên đó hướng về đầu máy.(áp dụng với động cơ có chiều quay trục khuỷu theo chiều kim đồng hồ,còn không thì ngược lại)

sinhduong1410

Tài xế O-H
thông thường thì trên đỉnh piston thường có 1 dấu tam giác.bác lắp sao cho phần đỉnh nhọn của tam giác hướng về phía đầu máy là đc.
dựa vào tay zên thì bác cứ nhắm phần có chữ hướng về đầu máy là đc.

3zoka

Tài xế O-H
Vị trí tâm chốt: được bố trí sao cho piston và xy lanh mòn đều, đồng thời giảm va đập và gõ khi piston đổi chiều. Một số động cơ có tâm chốt piston lệch với tâm xy lanh một giá trị e về phía nào đó sao cho lực ngang Nmax giảm, bác xem hình vẽ, để hai bên chịu lực N của piston và xy lanh mòn đều.
Như vậy chỉ cần cầm cái piston lắp lên thanh truyền, piston nghiêng bên nào thì bên đó chịu lực ngang lớn thì piston sẽ nghiêng về bên đó
Rãnh xẻ trên piston có tác dụng tránh cho piston bị bó kẹt do dãn nở nhiệt
Rãnh sẻ dược bố trí về phía có lực ngang nhỏ để đảm bảo độ bền cho piston.Nhìn vào hình vẽ ta thấy ở đầu kỳ nổ lực ngang sẽ hướng sang trái vì thế rãnh xẻ sẽ ở bên phải(thuận chiều quay trục cơ)
Vì vậy khi lắp piston vào thanh truyền sao cho rãnh sẻ trên piston nằm ở phía thuận chiều quay trục cơ

toyota corola

Tài xế O-H
Xin chào cả nhà!
- Lắp piston thường nó có dấu hết mà. mặt chữ thanh truyền và dấu trên píton quay về pía đầu máy.nếu ko có dấu thì bạn có thể lắp không dấu như sau:
+ Bạn xác định nửa to và nhỏ trên piston so với lỗ chốt piston( ddooj lệch tâm ắc piston như anh sirduyduc nói)
+ Xác định chiều quay ccuẩ động cơ ( Quay thuận hay quay ngược)
+Xác định lỗ dầu trên thanh truỳen
Sau đó bạn lắp: Nửa to piston bên phía chiều đi xuống của piston, lỗ dầu trên thanh truyền theo chiều đi lên của píton. đóng ắc vào là xong. Với cách xác định trên bạn làm ko bao giờ bị nhầm khi ko dấu.

ga_auto37

Tài xế O-H
đ
Thông thường thì trên đỉnh piston có đánh dấu chiều lắp,nhóm kích thước(cốt sửa chữa),trọng lượng.Trong trường hợp mất dấu này thì bạn lắp bằng cách dựa vào dấu trên đầu to thanh truyền(nếu bạn chưa tháo thanh truyền ra khỏi piston) sao cho mặt có chữ hoặc có dấu quay về phía đầu máy hoặc lắp sao cho lỗ dầu trên trục cơ trùng với lỗ dầu trên đầu to thanh truyền
Nếu bạn đã tháo piston ra khỏi thanh truyền thì cần phải dựa vào độ lệch tâm của lỗ chốt piston để lắp =>sao cho phần bán kính ngắn của piston ở phía đối diên với đầu to thanh truyền ở đầu kỳ nổ tất nhiên thanh truyền phải được lắp đúng(còn trường hợp lỗ chốt piston đúng tâm thì mời bạn vào trang www.botay.com nhé)
Còn cái rãnh sẻ trên thân piston theo em chỉ là để tránh bó kẹt piston thôi.
Các cụ cho ý kiến nhé./
bác bảo bán kính nhỏ nhất nằm đối diện đầu to thanh truyền la sao..cho cái hình minh họa duoc k

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên