Thắc mắc :Hiện tượng nhảy số

M
Bình luận: 18Lượt xem: 4,389

mrha16390

Tài xế O-H
khi xe chuyển động trong trường hợp tăng tốc, giảm tốc, rung động, thay đổi tải của hộp số thì hay có hiện tượng nhảy số (thường là với xe cũ)
nguyên nhân là có thể là:
- do lò xo của bi định vị nén quá yếu
- then của bánh răng và ống trượt bị mòn
- khe hở dọc trục của các bánh răng quá rộng
em muốn hỏi là:
hiện tượng cụ thể trên đường đi thì nó như thế nào ?
ngoài những nguyên nhân trên còn có nguyên nhân nào khác không ?
nếu hiện tượng này sảy ra thì ta có thể điều chỉnh được không ?
điều chỉnh như thế nào ?
có khi nào phải thay cả hộp số không ?
mong các bác chém cho em rõ vấn đề hơn ạ

KingLove

♫ O-H ~ Quality Service.
Nhảy số : Như em hiểu thỳ là nhảy từ có số về số N.(số Mo).
Chứ ko trường hợp nhảy từ ko số lên có số.
Còn cái chuyện thực tế em chưa có kinh nghiệm, để các bô lão giúp cụ.
1. Hiện tượng:
Trong trường hợp nhảy số, một bánh răng đã ăn khớp đột nhiên không ăn khớp mà không có tác động chuyển số của người lái, nó thường xảy ra khi rung động hoặc thay đổi tải của hộp số. Vấn đề cũng hay gặp khi tăng tốc hay giảm tốc nhanh.
2. Các bước kiểm tra
Nếu xảy ra hiện tượng nhảy số thì ta chuyển sang kiểm tra hộp số
- Kiểm tra vị trí tương đối của bánh răng ăn khớp tại thời điểm chuyển số, thay đổi tải hay dao động. Tiến hành điều chỉnh lại.
- Kiểm tra ống trượt và then của bánh răng, mòn bánh răng, khe hở dọc trục của bánh răng. Tiến hành điều chỉnh lại hay thay mới.

Nguồn : http://www.oto-hui.com/diendan/f325/nhay-so-63173.html

hondacuper

Tài xế O-H
nhảy số ở ô tô là đang ở số nào đó bỗng nhiên về số Mo có thể vì những lý do như bạn nêu trên có khi đi vào ổ gà bị rung sóc quá mạnh cũng bị. khi bị nhảy số người lái quen xe sẽ nhận ra ngay: ga rú mà chả thấy lên, vừa gài số thì bị nhảy ra ngay và đi rất khó chịu tăng số để tăng tốc không lên, về số để giảm tốc thì giật cục. trường hợp này không cần phải thay hộp số chỉ cần tháo ra kiểm tra các bánh răng ăn khớp cái nào hỏng thì thay. các bi khoá số xem có bị mòn không. nếu có hộp số bãi mà rẻ hơn công sửa chữa và thay thế bánh răng thì thay luôn cả hộp số cho nhanh, đỡ công lắp cho mệt bù lại chả có tý kỹ thuật nào cả.

kimdevn

Tài xế O-H
trước hết ta phải kiểm tra xem hiện tượng đó xảy ra ở tay số nào
rồi tháo ra kiểm tra bi định vị tại nạng gạt tay số đó

sirduyduc

Tài xế O-H
cụ không biết số N là số gì thật hay đùa đây ạ?
cụ xem lại bài giảng phần cơ cấu khóa hãm và gài số nhé.

mrha16390

Tài xế O-H
cụ không biết số N là số gì thật hay đùa đây ạ?
cụ xem lại bài giảng phần cơ cấu khóa hãm và gài số nhé.
không phải vậy. ý em ở đây là khi bị nhảy nó nhảy hẳn về vị trí trung gian hay nhảy hẳn về N?
phải chăng vị trí trung gian cũng là số N
nếu như vậy thì cần gì phải đưa cần gạt về vị trí N

nguyenvanbao

Tài xế O-H
Nó là vị trí ở giữa đó bác, chỗ này ta lắc ngang thì khoảng rộng là lớn nhất. Em chưa nge ai gọi là vị trí trung gian cả. Chỉ nge tới vị trí N thôi.

mrha16390

Tài xế O-H
Nó là vị trí ở giữa đó bác, chỗ này ta lắc ngang thì khoảng rộng là lớn nhất. Em chưa nge ai gọi là vị trí trung gian cả. Chỉ nge tới vị trí N thôi.
em đang nói theo ý hiểu từ giáo trình ra nên không biết thực tế nó gọi là số N. vì nó được gọi là tay số nên trong đầu cứ hình dung nó có 1 vị trí cố định

trungviet_kc

Tài xế O-H
các cụ cứ lam rắc rối vấn đề lên vậy, gọi thì có nhiều cách gọi khác nhau, quan trọng là mình có hiểu dc vấn đề hay ko. hôm nay em cũng mới làm một con xe, nó cũng bị trả số "từ 3 , 4- Mo" tháo lò xo hãm số ra thì thấy nó bị gãy, em đã thay mới rồi nhưng lắp lại rồi chạy thử thì vẫn bị trả số. dang tính mai tháo hộp số ra kiểm tra xem có vấn đề gì ko.

sirduyduc

Tài xế O-H
em cũng vừa tìm hiểu được biết là như vậy
nhưng em vẫn đang thắc mắc là sao lại gọi là tay số N trong khi nó là vị trí ở giữa. nếu cứ để ở giữa không đưa về chỗ gài N có được không ạ
cụ chẳng nhớ chữ thầy gì cả cụ Mai ơi

trong hộp số có một vị trí đặc biệt, đó là vị trí N đối với xe AT, và vị trí số 0 (trung gian) đối với xe MT.
N là viết tắt của từ “neutral”,nghĩa là vị trí số 0. Khi để ở vị trí này động cơ chạy ở chế độ không tải (hoạt động nhưng không chuyển động). Vì vậy luôn cài số ở vị trí N (hay số 0) trong trường hợp kéo, đẩy xe khi bảo dưỡng, kéo xe trên đường khi xe gặp sự cố.
cụ để ý vị trí giữa các tay sô 1-2. 3-4. 5-6 ở số sàn, đó là vị trí số 0

VITVIT

Tài xế O-H
Nhảy số : Như em hiểu thỳ là nhảy từ có số về số N.(số Mo).
Chứ ko trường hợp nhảy từ ko số lên có số.
Còn cái chuyện thực tế em chưa có kinh nghiệm, để các bô lão giúp cụ.

Hiện tượng nhảy số xảy ra do không có khả năng định vị các cơ cấu gài số. Hiện tượng nhảy số phát sinh lại chủ yếu do sự mòn của các ổ bi, mòn các bề mặt răng, mòn trục giữ bánh răng, mòn bề mặt côn của các bộ đồng tốc, dơ lỏng theo chiều dọc trục. Các dơ lỏng và mòn này khi xe chuyển động có quán tính, sinh ra các lực quán tính ngẫu nhiên, tự động đẩy cơ cấu gài sang trạng thái gài số khác hay về số không.

KingLove

♫ O-H ~ Quality Service.
Hiện tượng nhảy số xảy ra do không có khả năng định vị các cơ cấu gài số. Hiện tượng nhảy số phát sinh lại chủ yếu do sự mòn của các ổ bi, mòn các bề mặt răng, mòn trục giữ bánh răng, mòn bề mặt côn của các bộ đồng tốc, dơ lỏng theo chiều dọc trục. Các dơ lỏng và mòn này khi xe chuyển động có quán tính, sinh ra các lực quán tính ngẫu nhiên, tự động đẩy cơ cấu gài sang trạng thái gài số khác hay về số không.
Hình như em nghe ở đâu đó, là ko có trường hợp này..Nhảy từ số Mo sang số đã khó rồi. mà lại còn nhảy được từ số này sang số khác nữa thỳ hơi khó..vì nó còn phải qua tay số trung gian nữa mà cụ...

trungviet_kc

Tài xế O-H
còn một trường hợp bị nhảy số nữa , nhưng trường hợp này sảy ra trên hộp số tự động. VD: bạn đang gài số ở vị trí D đang chạy với tốc độ số 3 thì tự nhiên xe bị gì lại như bị trả số về tốc độ của số 2. các bác nghĩ là xe bị làm sao?

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên