Toyota Corola 1.3 xe chạy chế hòa khí cần tư vấn .

E
Bình luận: 10Lượt xem: 1,844

Engine 16

Thợ Phụ !
chuyện thế này .xưởng em có nhận 1 xe corola 1.3 chạy chế hòa khí .nó đã đại tu ở xưởng khác .khi đến xưởng thì dầu động cơ nó chảy toe toét chỗ bầu lọc dầu .tháo lọc dầu ra thì em thấy roang cao su nó bị phì ra ngoài .thay lọc khác vào xịn đó nha .thì nổ máy lên nghe máy có vẻ hơi lặng có vẻ không thoát lắm .1 lúc sau lại phì dầu ra tiếp .cứ thế lắp lọc dầu vào là 1 lúc lại phì dầu ra <chỗ roang cao xu của lọc dầu đó> vậy là tối lên nghỉ mai tính tiếp .các bác chém giúp em cai .thanks !

PNTQ

Tài xế O-H
cụ kiên mà đã phải đem vấn đề ra đây thì chắc là khoai tây lăm đây :D lọc nhớt của con cola 1.3 nó nằm trên thân lốc máy thì tại sao lại bị hiện tượng như vậy? theo tôi thì nguyên nhân chỉ là do mấy ông thợ làm đại tu máy trước đó đã làm cho ống răng bắt lọc bị cong, hoặc là các ông ấy đã tháo nó ra và đã lắp ngược đầu thì mới bị thế, chứ cái mặt phẳng để bắt lọc mà nó bị vênh thì cái lốc đó chắc là ra hàng sắt vụn rồi !

boyhaiphong_86

Tài xế O-H
anh Kiên đang chém anh em đây mà.em thì không dám thử tài nhưng xin xhém tí cho đỡ buồn thôi.mặt phẳng bắt bầu lọc không bao giờ con vênh được nên trong trường hợp phì dầu ra ngoài bầu lọc như thế này có thể do 3 nguyên nhân:
1_do van áp suất trong bơm dầu bị kẹt cứng,khi đi ga lên bơm dầu bơm với tốc độ cao,áp lực sẽ rất lớn.khi quá áp quy định van này khồng mở được nên nó phá hoại linh tinh.
2_do đường dầu sau lọc bị tắc : có thể do khi làm máy các cụ vệ sinh không kĩ các đường dầu chính trong thân máy và đường lên mặt máy khiến áp suất trên đường ống cao,nó cũng đi phá hoại linh tinh
3_do chất lượng dầu quá kém: trong dầu chữa nhiều tạp chất ,khi đi qua lọc dầu nó làm tắc lọc cản trở sự lưu thông của dầu dẫn đến áp cao trong đường ống trước lọc
vì anh Kiên không cho nhiều dữ liệu nên em chém bừa vậy.nêu xe đã chạy được lâu ngày thì loại trừ trường hợp 2,vì nếu xảy ra trường hợp này thì xe không thể thọ lâu đến thế.cái này cũng có thể thử bằng khí nén được.nếu chất lượng dầu mà ok thì nếu là em em sẽ xem xét đến cái bơm dầu.
E đang ngồi chơi chém tí cho đỡ buồn,anh Kiên và các bác đừng chém em nhé

Engine 16

Thợ Phụ !
những xe cổ ngày xưa mới có van an toàn bạn ạ .van an toan mở ra khi lọc giầu tắc giầu bôi trơn không qua lọc dầu nữa mà đi bôi trơn ngay .xe bây giờ không còn van này nữa đâu bạn ạ .van bạn hay thấy trên bơm giầu gọi là van điều áp nó điều chỉnh áp xuất dầu bôi trơn ra 1 lượng nhất định tùy xe có sự thiết kế khác nhau .rồi xả trực tiếp xuống các te .
theo em thi
1-kẹt van an toàn
2-lắp sai gioăng quy lát làm bịt đường dầu lên bôi trơn cho cam quýt
cụ thử mở nắp giàn có xem có dầu lênkhoong

Engine 16

Thợ Phụ !
hì bác boy khiêm tốn ghê .bác trả lời cũng khá hay .theo em nghĩ là như vậy.nhưng để em bổ xung thêm nha .trong bơm dầu bôi trơn động cơ hầu như xe nào cũng có 1 van điều áp .nối thông với đường dầu lên bôi trơn .để điều chỉnh và luôn giữ áp xuất ổn định cho động cơ .nói như vậy nhưng vẫn có xe van điều áp này nó không lằm trong cụm bơm mà lằm riêng ra .có nhiều xe như vậy đó <ví dụ toyota ZACE >ở đây em nói về con COROLA 1.3 này .van điều áp nó lắp bên ngoài bơm dầu .trong các te bắt vào đường dầu lên trên thân máy . đó là sự khác biệt nhất .vì bệnh xe như vậy lên em nghĩ do áp dầu quá cao chắc là do van điều áp này kẹt .không có dầu xả lên khi vòng tua động cơ cao áp xuất tăng lên nó sẽ phá roăng bầu lọc dầu .khi tháo các te ra thì cái van này không còn nữa và được bắt bởi 1 con bu lông bịp đi.bệnh này em gặp cách đây 2 năm rồi nhưng em muốn mang ra chia sẻ với mọi người về sự chuẩn đoán ban bệnh về máy .mong sẽ giúp được 1 điều gì đó cho mọi người..xin cảm ơn mọi người đã quan tâm .
anh Kiên đang chém anh em đây mà.em thì không dám thử tài nhưng xin xhém tí cho đỡ buồn thôi.mặt phẳng bắt bầu lọc không bao giờ con vênh được nên trong trường hợp phì dầu ra ngoài bầu lọc như thế này có thể do 3 nguyên nhân:
1_do van áp suất trong bơm dầu bị kẹt cứng,khi đi ga lên bơm dầu bơm với tốc độ cao,áp lực sẽ rất lớn.khi quá áp quy định van này khồng mở được nên nó phá hoại linh tinh.
2_do đường dầu sau lọc bị tắc : có thể do khi làm máy các cụ vệ sinh không kĩ các đường dầu chính trong thân máy và đường lên mặt máy khiến áp suất trên đường ống cao,nó cũng đi phá hoại linh tinh
3_do chất lượng dầu quá kém: trong dầu chữa nhiều tạp chất ,khi đi qua lọc dầu nó làm tắc lọc cản trở sự lưu thông của dầu dẫn đến áp cao trong đường ống trước lọc
vì anh Kiên không cho nhiều dữ liệu nên em chém bừa vậy.nêu xe đã chạy được lâu ngày thì loại trừ trường hợp 2,vì nếu xảy ra trường hợp này thì xe không thể thọ lâu đến thế.cái này cũng có thể thử bằng khí nén được.nếu chất lượng dầu mà ok thì nếu là em em sẽ xem xét đến cái bơm dầu.
E đang ngồi chơi chém tí cho đỡ buồn,anh Kiên và các bác đừng chém em nhé

boyhaiphong_86

Tài xế O-H
THANKS bác Kiên đã cho anh em thêm tí kinh nghiệm.em đoán bác chém anh em thế mà không sại .hihihi.mà bác Mod ơi dạo này em thấy diễn đán ít ban bệnh quá mà toàn tài liệu thì nhiều ah.:37:

Engine 16

Thợ Phụ !
năm nay khủng hoảng kinh tế toàn quốc mọi công việc cũng ảnh hưởng theo không trừ cái ô tô .lên đã giảm mọi thứ sẽ giảm theo .đó là chuyện tế nhị nói sao được .năm nay chỉ phù hợp cho việc đi câu cá và nhậu thui. hê hê
THANKS bác Kiên đã cho anh em thêm tí kinh nghiệm.em đoán bác chém anh em thế mà không sại .hihihi.mà bác Mod ơi dạo này em thấy diễn đán ít ban bệnh quá mà toàn tài liệu thì nhiều ah.:37:

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên