Garanti xe Toyota Inova cần giúp đỡ.

W
Bình luận: 37Lượt xem: 19,061

my_lamborghini

Tài xế O-H
Cho tôi hỏi tý xe mình xe innova khi đề lên sao garanti rất to lên đến 1500-1700 vòng, để nổ khoảng 5-10' sau thì mới giảm xuống dưới 1000 vòng; ai bít trả lời dùm với trường hợp như vậy là bình thường hay là có vần đề gì?
thanks mọi người

garanti khởi động cao là để hâm nóng động cơ nhanh đó bạn, vì chế độ hoạt động hiệu quả của động cơ không phải là ở nhiệt độ thường mà là khoảng trên dưới 90 độ C. mà của bác bình thường khoảng 1000 v/p cũng là cao rồi ạ, chỉnh lại đi bác ơi, khoảng 750 - 800 v/p là ok

garahungduc

Tài xế O-H
Cho tôi hỏi tý xe mình xe innova khi đề lên sao garanti rất to lên đến 1500-1700 vòng, để nổ khoảng 5-10' sau thì mới giảm xuống dưới 1000 vòng; ai bít trả lời dùm với trường hợp như vậy là bình thường hay là có vần đề gì?
thanks mọi người
khi xe khởi dộng lạnh thì do nhiệt dộ nước làm mát còn thấp do đó cảm biến nước làm mát dộng cơ sẻ gửi tín hiệu về ECU lúc dó ECU sẻ diều khiển phun dậm nhiên liệu hơn và diều chỉnh bươm ga diện tử mở lón hơn dể dạt vòng tua lớn hơn bình thường tí nhằm hâm nóng dộng cơ nhanh và ổ dịnh dộng cơ

bungati2012

Tài xế O-H
garanti khởi động cao là để hâm nóng động cơ nhanh đó bạn, vì chế độ hoạt động hiệu quả của động cơ không phải là ở nhiệt độ thường mà là khoảng trên dưới 90 độ C. mà của bác bình thường khoảng 1000 v/p cũng là cao rồi ạ, chỉnh lại đi bác ơi, khoảng 750 - 800 v/p là ok

galangty con này khong chỉnh dc đâu nhá,chỉnh bằng tay dc em xin bái cụ làm sư phụ

GaraHoangUt

Tài xế O-H
Thực ra, nhà sản xuất bao giờ cũng tạo cảm biến bướm ga có độ hở vật lý nhất định; khi xe mới nổ máy, nhiệt độ nước còn thấp, cảm biến nhiệt độ nước sẽ gửi tính hiệu về ECU để điều chỉnh bướm ga và lượng không khí, nên vòng tua mấy lớn; sau khi nhiệt độ máy khoản 80° - 90° thì sẽ giảm xuống, thường thì tưg 900-1000. Nhưng như vậy cũng là cao rồi, garanti bình thường từ 600-800 (tốt nhất là 700). Mặc dù ECU tự động điều chinh, nhưng chúng ta có thể điều chỉnh được, bằng cách: Tại họng ga (cám biến bướm ga) có một con ốc lục giác được đổ keo khóa lại; tại đây ta chỉ cần cậy lớp keo ra, và điều chỉnh ốc là được; khi ta vặn ốc vào là làm cho bướm ga hở nhiều (tăng lớn), khi ta vặn ốc ra làm cho bướm ga kính lại (giảm nhỏ); mở máy lạnh, điều chỉnh ốc đến 700 là được, sau đó đổ keo AB lại là xong.

bungati2012

Tài xế O-H
thanks mọi người

vậy là có vấn đề nho nhỏ cụ ạ.
nêu xe vẫn vận hành dc tốt thì cụ tháo cộc acsquy để khoảng 1 phút hoạc lâu hơn rồi lắp vào nổ máy chạy thử về lại dể galangty xem hết không

kimdevn

Tài xế O-H
cái này xe của bác chỉ có hiện tượng này khi khởi động lạnh phải không.đó là chế độ òa ga khi khởi động lạnh
khi chạy xe tắt máy đi bật lại thì mất

hai19122000

Tài xế O-H
Cái vu này là do nhà sản xuất làm đó cụ ạ! mình ko can thiệp gì được đâu. Ga lớn là khi máy nguội thôi chứ nóng lên là nó xuong vòng tua máy lại hà. 10 chiếc đủ 10. nó mà ko lớn đó mới là chuyện lạ đó. :10:

boyhaiphong_86

Tài xế O-H
khởi động lạnh cúng chỉ 2-3p là cùng.ở việt nam mình làm gì có xe nào để đến 10p mới hết chế độ khởi động lạnh?các cụ thử những xe khác xem nó như thế nào nhé.trường hợp của bác chủ thớthiện tượng ga cao lên khi nổ máy lúc nguội như thế là bình thường.chỉ khác thường ở chỗ thời gian xe nóng máy quá lâu.nhưng nó vẫn có thể giảm vòng tua xuống sau 5-10p như vậyem nghĩ có lẽ do khi sửa chữa trước đó thợ đã bỏ mất van hằng nhiệt trên xe của bác đi rồi.nếu kiểm tra còn van thì bác dùng máy mà kiểm tra cho chuẩn.con cảm biến nhiệt độ nước có trục trặc ở nhiều xenó cũng không báo đèn check đâu ah

sirduyduc

Tài xế O-H
em cũng nghĩ vòng tua như thế là cao đấy ạ, thêm nữa khởi động lạnh 5-10 phút là quá lâu cụ ạ.
đầu tiên cụ nên kiểm tra cái van không tải,nó bị bẩn,kẹt, khiến vòng tua cao (vệ sinh van rùi tháo cọc acquy ra lắp lại sau vài phút xem van có hết kẹt không) , nếu van không tải còn tốt thì kiểm tra cảm biến oxy và cảm biến nhiệt độ nước làm mát xem có hỏng không (hai thằng này mà hư sẽ khiến ECU cung cấp sai tín hiệu điều khiển van không tải).
cụ vệ sinh lại cổ hút cho sạch.
còn nếu không hết thì em nghĩ nó là bệnh "òa ga" do lỗi của nhà sản xuất như cụ bungati2012 nói, thế thì xe sẽ rất ăn xăng và mất an toàn, có thể khắc phục nhưng chắc không xử lý triệt để được.
chúc xe cụ mau hết bệnh

tuanhaitin

Tài xế O-H
- Cụ Sir ơi xe này làm gì có van điều khiển không tải.. Nếu bướm ga không bị kẹt thì có khả năng do VVTi điều khiển không chính xác. Trong thời gian làm nóng cơ thể động cơ thì Oxy chẳng liên quan gì cả ( nó đang điều khiển Open loop mà) khi nào nhiệt độ động cơ lên cao rồi (40 độ trở lên) thì Oxy mới có tác dụng điều khiển (Close loop) khiển phản hồi.

dinhlethu

Tài xế O-H
xe của bác ganangti như vậy là hơi cao một chút dòng xe innova này khi nổ nên vòng tua lên cao rồi lại hạ xuống từ từ là vì .xe của bác vẫn còn van hằng nhiệt để hâm nóng động cơ nếu van hằng nhiệt của bác hỏng thì sẽ có hiện tượng rồ ga lên ngay ,còn ganangti của bác nổ lên vẫn cao thì bác tháo cọc bình ắc quy ra khoảng 30g rồi nổ lại .

lehuyvu79

Tài xế O-H
khởi động lạnh cúng chỉ 2-3p là cùng.ở việt nam mình làm gì có xe nào để đến 10p mới hết chế độ khởi động lạnh?các cụ thử những xe khác xem nó như thế nào nhé.trường hợp của bác chủ thớthiện tượng ga cao lên khi nổ máy lúc nguội như thế là bình thường.chỉ khác thường ở chỗ thời gian xe nóng máy quá lâu.nhưng nó vẫn có thể giảm vòng tua xuống sau 5-10p như vậyem nghĩ có lẽ do khi sửa chữa trước đó thợ đã bỏ mất van hằng nhiệt trên xe của bác đi rồi.nếu kiểm tra còn van thì bác dùng máy mà kiểm tra cho chuẩn.con cảm biến nhiệt độ nước có trục trặc ở nhiều xenó cũng không báo đèn check đâu ah

Cụ boy đưa ra pan hay van hằng nhiệt. có thể đã bỏ ra nếu cụ chủ thớt để ý sẽ hao xăng hơn bình thường, nhiệt độ làm việc của van này mở ở 82°C trở lên, khi đặt tới nhiệt độ này thì gaanty ở 800rp,nhiều xe 750rp , tải máy lạnh là khoảng 850 hoặc 900rp,một là van bị kẹt luôn mở, hai là thợ sửa chữa bỏ van ra trước đó, người hiểu về kỹ thuật thì họ không bỏ van này được vì ho biết công dụng của nó. Thân chào bác

guitarauto

Tài xế O-H
vong tua 1000 vòng/phút có thể cũng ko cao lắm nếu xe đã chạy trên 40 vạn, nhưng để lâu như vậy mới về được 1000 thì đúng là hơi có vấn đề, mình có lời khuyên là bạn nên xem lại van hằng nhiệt, có thể nó có vấn đề, mấu chốt sẽ nằm ở đó

huynhlong

Tài xế O-H
dạ các bác cho e chém tí
xe của bác chạy được bao nhiêu km rồi ạ
bác kiểm tra xem cái bướm ga của bác có bị hở không ạ
nếu bị hở bướm thì e chỉnh lại cho ạ

dungtt

Tài xế O-H
theo 1 chút kinh nghiệm của em thì được biết là khi động cơ mới khởi động, thì lúc đó nhiệt độ nước chưa được nóng thế nên cảm biến nhiệt độ sẽ đưa tín hiệu về ecu ( ý là phải phun nhanh và đậm lên, góc bướm ga cũng mở ra thêm 1 chút). đối với những trường hợp như trên là chuyện bình thường. vì hiện nay có rất nhiều dòng xe lấy cảm biến nhiệt độ để điều chỉnh ganaty. cảm biến nhiệt hiện đại có những tác dụng như sau báo nhiệt độ nước làm mát, điều chỉnh thời điểm phun, điều chỉnh góc mở của bướm ga. có thể nói đa số những dòng xe bây giờ đều áp dụng cảm biến nhiệt cho chế độ nâng chân ga buổi sáng

huynhlong

Tài xế O-H
à mình đâu có nói đến lí thuyết đâu bác minh đang dung cách khác để chỉnh gaanti cao lên mà bác chụi khó quan sát trên họng ga có con vít để chỉnh xài lục giác đã bị nhà sản xuất dùng keo che lại rồi bác phá lớp keo đó ra thì chỉnh vô tư luôn đó ạ

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên