khi sang số có tiếng kêu của bánh răng?

M
Bình luận: 23Lượt xem: 12,701

mrha16390

Tài xế O-H
khi xe sang số có tiếng kêu của bánh răng.
theo em được biết thì thường do các nguyên nhân sau:
- gặp vấn đề về cắt ly hợp
- các rãnh trên vòng đồng tốc bị mòn
- phần vấu của khóa chuyển số bị mòn
- lò xo hãm chuyển số bị yếu
Đây là những nguyên nhân em học được trên sách giáo trình. Em muôn hỏi là ngoài những hiện tượng này thì trong thực tế còn có các hiện tượng nào khác? Và các bệnh kéo theo khi mắc bệnh này ạ ?

sirduyduc

Tài xế O-H
1.nếu tiếng va bánh răng xảy ra khi vào tất cả các số thì chắc chắn có vấn đề về ly hợp cụ nhé.
khi ly hợp không cắt hết,việc sang số trở nên chậm hơn,có tiếng va bánh răng, thậm chí có thể không sang được số.lúc đó cần xử lý như sau: chèn bánh xe lại, kéo hết phanh tay, đạp côn và khởi động máy ở chế độ không tải, nhả bàn đạp côn khi càng gạt ở vị trí trung gian,nhẹ nhàng dịch cần đến vị trí số lùi và không đạp lên côn nhé, khi nghe thấy tiếng va bánh răng thì bắt đầu đạp côn chậm. nếu tiếng va bánh răng không hết,cần số vẫn khó đẩy và số vào không êm thì cần xử lý ly hợp ngay.
- đạp côn thấy hẫng,hết hành trình mà hồi vị chậm thì kiểm tra hệ thống thủy lực từ xinh lanh tổng côn đến xilanh công tác.nếu rò rỉ dầu, cần đưa đưa về xưởng để sửa chữa, nếu không rò rỉ dầu, xả air (cần 2 người).
- nếu đạp côn k hẫng, hồi vị tốt, thì điều chỉnh lại độ cao và hành trình tự do của bàn đạp.
2.nếu tiếng va chỉ xuất hiện khi vào một hoặc vài số, thì kiểm tra hư hỏng hộp số. kiểm tra thay thế đồng tốc, kháo hãm, lò xo hãm như cụ đã nói.

mrha16390

Tài xế O-H
Em hiểu ý cụ. nhưng em đang hỏi hiện tượng thực tế cơ
1.nếu tiếng va bánh răng xảy ra khi vào tất cả các số thì chắc chắn có vấn đề về ly hợp cụ nhé.
khi ly hợp không cắt hết,việc sang số trở nên chậm hơn,có tiếng va bánh răng, thậm chí có thể không sang được số.lúc đó cần xử lý như sau: chèn bánh xe lại, kéo hết phanh tay, đạp côn và khởi động máy ở chế độ không tải, nhả bàn đạp côn khi càng gạt ở vị trí trung gian,nhẹ nhàng dịch cần đến vị trí số lùi và không đạp lên côn nhé, khi nghe thấy tiếng va bánh răng thì bắt đầu đạp côn chậm. nếu tiếng va bánh răng không hết,cần số vẫn khó đẩy và số vào không êm thì cần xử lý ly hợp ngay.
- đạp côn thấy hẫng,hết hành trình mà hồi vị chậm thì kiểm tra hệ thống thủy lực từ xinh lanh tổng côn đến xilanh công tác.nếu rò rỉ dầu, cần đưa đưa về xưởng để sửa chữa, nếu không rò rỉ dầu, xả air (cần 2 người).
- nếu đạp côn k hẫng, hồi vị tốt, thì điều chỉnh lại độ cao và hành trình tự do của bàn đạp.
2.nếu tiếng va chỉ xuất hiện khi vào một hoặc vài số, thì kiểm tra hư hỏng hộp số. kiểm tra thay thế đồng tốc, kháo hãm, lò xo hãm như cụ đã nói.

sirduyduc

Tài xế O-H
hỏng hóc ở hộp số:
- vào số có tiếng ồn do va bánh răng
- khó chuyển số, cần chuyển số nặng hoặc không chuyển được số
- tự động nhảy số

mrha16390

Tài xế O-H
hiện tượng thực tế? cụ nói rõ xem nào? thì thực tế là nó khó sang số, sang số có tiếng va hoặc có khi không chuyển được số.đấy là bệnh.em chẳng hiểu là cụ muốn gì ở câu hỏi của cụ nữa.

theo em được biết thì khi xe gặp vấn đề thì không phải là 1 bệnh mà nó là tổng hợp 1 số bệnh liên quan đến nhau.
Em đọc giáo trình chỉ biết là như vậy, nhưng thực tế thì có thể có cả các vấn đề liên quan mà em chưa biết
nên em muốn hỏi các cụ cao thủ, để mở mang thêm

sirduyduc

Tài xế O-H
thế nên khi sửa chữa cần khoanh vùng.côn và số thường liên quan đến hỏng hóc của nhau.
côn và phanh còn có thể gây máy lỳ máy, yếu máy nữa. nếu là AT thì hộp số cũng gây ra lỳ máy nếu xăng và điện ngon lành.
bây giờ đang là sửa chữa thay thế cụ ơi, nghe bệnh, khoanh vùng và thay thế.

mrha16390

Tài xế O-H
thế nên khi sửa chữa cần khoanh vùng.côn và số thường liên quan đến hỏng hóc của nhau.
côn và phanh còn có thể gây máy lỳ máy, yếu máy nữa. nếu là AT thì hộp số cũng gây ra lỳ máy nếu xăng và điện ngon lành.
bây giờ đang là sửa chữa thay thế cụ ơi, nghe bệnh, khoanh vùng và thay thế.
côn và số thì là tay với chân rồi
còn côn với phanh thì em chưa hiểu. cụ nói rõ hơn được không

minhtannguyen1992

Tài xế O-H
neu vao so nghe tieg go,va vao hoi kho .do li hop ngat chua het cach kiem tra.1 kiem tra dau(nhot) con va hop sp luon nha thu con o muc cho phep kg,2 bac kiem tra thu ly hop co ngat hoan ton kg nhu cach cac bac noi tren cug dc,hay bac dap ly hop giua vao so nho nhog ga thu,neu xe giat hay chay thi ly hop ngat kg hoan toan,3 ly hop ngat tot thi cac moogie va cac bah rag dieu toc bi bien dag nhu me hay trai suot roi,vay bac phai den gara kiem tr va sua.cug ton chuc dinh do tha ton mot chuc nhug xe chay em dug kg bac.chuc bac tim ra nguyen nhan som

sirduyduc

Tài xế O-H
neu vao so nghe tieg go,va vao hoi kho .do li hop ngat chua het cach kiem tra.1 kiem tra dau(nhot) con va hop sp luon nha thu con o muc cho phep kg,2 bac kiem tra thu ly hop co ngat hoan ton kg nhu cach cac bac noi tren cug dc,hay bac dap ly hop giua vao so nho nhog ga thu,neu xe giat hay chay thi ly hop ngat kg hoan toan,3 ly hop ngat tot thi cac moogie va cac bah rag dieu toc bi bien dag nhu me hay trai suot roi,vay bac phai den gara kiem tr va sua.cug ton chuc dinh do tha ton mot chuc nhug xe chay em dug kg bac.chuc bac tim ra nguyen nhan som
viết tiếng việt có dấu cụ ơi!

mrha16390

Tài xế O-H
cảm ơn cụ giúp em nhưng cụ viết cho em cái dấu ạ
với lại em muốn hỏi hiện tượng đi kèm khi sảy ra cơ mà

sirduyduc

Tài xế O-H
cụ nói rõ hơn đi, côn với phanh thì thường hỏng ở bộ phận nào mà có liên quan đến nhau
1. Trượt côn: khi cụ muốn nhấn gas để tăng tốc vượt lên hay leo dốc, rõ ràng máy rất khỏe, vòng tua lên rất cao, nhưng cảm giác xe rất ì, đó là vì mô-men của động cơ không truyền đến bánh xe được, gọi là trượt côn, nguyên nhân gây trượt có thể do mòn đĩa ma sát, hoặc bị lọt dầu từ động cơ, hộp số vào gây mất ma sát giữa các bề mặt. đôi khi vượt dốc ở tay số thấp còn có mùi khét do lá côn bị cháy nữa.
2. Bó phanh: do mòn hết má, do tổng phanh lọt dầu, xả air không hết, cũng có thể do nước mưa,bụi bẩn bám vào bên trong đùm phanh,gây kẹt,...khi đó đạp ga cũng sẽ ì

ckoto_pro

Đông Ngố_ĐHGTVT HN
@@ A đức! a cho e hỏi a học ở đâu mà biết nhiều thế? những kinh nghiệm đó chỉ khi thực hành thôi.Chứ học trên lớp sao mà biết các vấn đề " chèn bánh xe lại, kéo hết phanh tay, đạp côn và khởi động máy ở chế độ không tải, nhả bàn đạp côn khi càng gạt ở vị trí trung gian,nhẹ nhàng dịch cần đến vị trí số lùi và không đạp lên côn nhé, khi nghe thấy tiếng va bánh răng thì bắt đầu đạp côn chậm. nếu tiếng va bánh răng không hết,cần số vẫn khó đẩy và số vào không êm thì cần xử lý ly hợp ngay." này được.

dangthanhhoa

Tài xế O-H
@@ A đức! a cho e hỏi a học ở đâu mà biết nhiều thế? những kinh nghiệm đó chỉ khi thực hành thôi.Chứ học trên lớp sao mà biết các vấn đề " chèn bánh xe lại, kéo hết phanh tay, đạp côn và khởi động máy ở chế độ không tải, nhả bàn đạp côn khi càng gạt ở vị trí trung gian,nhẹ nhàng dịch cần đến vị trí số lùi và không đạp lên côn nhé, khi nghe thấy tiếng va bánh răng thì bắt đầu đạp côn chậm. nếu tiếng va bánh răng không hết,cần số vẫn khó đẩy và số vào không êm thì cần xử lý ly hợp ngay." này được.
chịu khó đọc tài liệu và tham gia các diễn đàn về oto là ok ấy mà cụ.
link đây : http://www.oto-hui.com/diendan/f109/phuong-phap-kiem-tra-ly-hop-13251.html
cụ tham khảo nhé.
chúc cụ cũng học tốt như cụ đức.:37::37::37:

sirduyduc

Tài xế O-H
em đâu dám, biết gì đâu mà nhiều, mỗi ngày lái xe lên đây học hỏi một tí. kiến thức không đem xô múc đổ vào đầu đc cụ ơi.dần dần tích lũy

hikari159

Tài xế O-H
Nguyên nhân của hiện tượng khó vào số thì có rất nhiều . Đây là hiện tượng ko tự chuyển số, chuyển số ko nhanh hoặc ko êm.
_ Mức dầu của hệ thống truyền lực ko đủ
_ Cơ cấu cần nối dẫn động bị hỏng hoặc chỉnh ko đúng
Mức dầu của hệ thống truyền lực ko đủ
_ Cơ cấu cần nối dẫn động bị hỏng hoặc chỉnh ko đúng
_Cơ cấu hãm hoặc ly hợp điều khiển số bị hỏng, trượt
_Các van thủy lực hỏng hặc bẩn
Để khắc phục thị cần kiểm tra kỹ cáng, dối vs các van thì nên làm sạch hoặc thay mới

hikari159

Tài xế O-H
tượng trượt, kêu va ồn ở các vị trí gài số hoặc nhảy số do
_Mức dầu thủy lực ko đủ >>> Bổ sung dầu
_ Các cần nối hỏng hoặc chỉnh sai >>> chỉnh lại hoặc thay mới
_ Hỏng ổ way một chiều, cơ cấu hãm hoặc ly hợp gài số >>> Sữa chữa hoặc thay chi tiết hỏng
>>>> Ngoài ra còn nhiều cái khác bác tự tìm hiểu thêm

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên