Khi bật khóa điện , Bơm xăng hoạt động luôn thì xe này bị vấn đề gì ạ?

B
Bình luận: 14Lượt xem: 6,434

bomphunong_91

Tài xế O-H
thắc mắc về bơm xăng của hệ thống EFI

chào các cụ!
em có một thắc mắc nhỏ về bơm xăng, xin nhờ các cụ tư vấn giúp!
thầy em có giảng về bơm xăng như thế này ạ: "bơm nhiên liệu trong xe được trang bị động cơ EFI chỉ hoạt động khi động cơ đang chạy.điều này tránh cho nhiên liệu không bị bơm đến động cơ trong trường hợp khóa điện bật ON nhưng động cơ không chạy."
em xin nhờ các cụ chỉ giúp thêm cho em sáng cái đầu!
cảm ơn các cụ!

checkcar

Tài xế O-H
các xe hiện nay đa số dòng nào cũng bật chìa khóa là bơm xăng tự bơm bác ah. bác chủ thớt có thể nói rõ dòng nào và năm sản xuất để a e còn chém

sirduyduc

Tài xế O-H

đã có một toppic nói rất rõ về mạch bơm xăng rùi đấy ạ.
em xin phép nói lại nội dung của chủ đề đó để cụ chủ thớt hiểu thêm về vấn đề này ạ.
hiện nay hầu như tất cả các dòng xe thế hệ mới như HON DA CIVIC, ACOORD, các dòng MER khi bật chìa khóa điện là bơm xăng hoạt động khoảng 5-10s là tự tắt bơm, đó là do tín hiệu IGSW . khi cụ bật khóa điện mà không khởi động động cơ, ECU nhận tín hiệu này và bơm xăng hoạt động để bơm nhiên liệu mục đích chính là để đường ống nhiên liệu đủ áp. khi không có tín hiệu STA hoặc tín hiệu tốc độ động cơ ECU đã được lập trình sẵn và dừng bơm. và khi động cơ đang nổ nhưng chết máy thì bơm xăng cũng ngừng làm việc luôn mặc dù khóa điện vẫn bật, đó là do khi chết máy ECU sẽ không nhận được tín hiệu Ne và tín hiệu G nữa, nên bơm xăng sẽ ngắt.

bomphunong_91

Tài xế O-H
cái đoạn bác phạm vỵ nói chuyện đó cũng giống giống sách thầy nhưng đang dưng có 1 đoạn đầu thầy viết thế nên vẫn không hiểu câu đó là như thế nào nữa

bungati2012

Tài xế O-H
chào các cụ!
em có một thắc mắc nhỏ về bơm xăng, xin nhờ các cụ tư vấn giúp!
thầy em có giảng về bơm xăng như thế này ạ: "bơm nhiên liệu trong xe được trang bị động cơ EFI chỉ hoạt động khi động cơ đang chạy.điều này tránh cho nhiên liệu không bị bơm đến động cơ trong trường hợp khóa điện bật ON nhưng động cơ không chạy."
em xin nhờ các cụ chỉ giúp thêm cho em sáng cái đầu!
cảm ơn các cụ!

theo em thì thầy của cụ có vấn đề 1 chút về sự bảo thủ,đó chỉ là đa số thôi cụ ạ còn 1 số vẫn bật khóa là bơm luôn.
theo kinh nghiệm của em thì là dư này:
cụ phải để ý nếu các dòng xe khi mà không có van hồi tại bình xăng,phải hồi xăng qua dù chân không(mở dù nhờ sự chênh lệch áp suất ở cổ hút) trên giàn kim phun thì những xe đó phải nổ máy bơm mới hoạt động.tại vì không nổ máy thì không có chân không,nếu bơm hoạt đọng ngay khi bật chìa khóa ở nhugnwx dòng xe này ,coi như toi bơm.vì áp quá cao.
và ngược lại đối với dòng có van hồi ngay tại bình(có thể nằm trong lọc xăng trong thùng xăng) với loại này thì cứ bật khóa là bơm chạy,vì nếu áp suất cao thì van sẽ tự mở mà không cần tác động nào.
có loại có cả van hồi ở tại thùng vafd cả trên giàn kim.
trên đây là 1 theo kinh nghiên phần cơ của em
còn liên quan đến phần điện thì cụ sirduyduc4 đã vẽ lại mạch bơm xăng rất rõ ạ.
ngoài ra cụ có thể tìm trên O-H ,có rất nhiều thớt đã mở giống câu hỏi của cụ.
em không phải cố vấn nên chỉ giả thích dc theo cáck hiểu thôi ạ,không bít cụ thấy thế nào.

bomphunong_91

Tài xế O-H
bác đức nói xong em cũng hiểu hơn thêm:)) rất cảm ơn bác.động cơ không chạy thì bơm xăng ngừng hoạt động do mất tín hiệu NE trong khi khóa điện vẫn bật ON.Cái này giống như kiểu khi túi khí nổ thì cũng có tín hiệu gửi về ECU và nó sẽ cắt mạch bơm xăng bác nhỉ.rất cảm ơn các bác ạ

auto22

Tài xế O-H
đối với các xe sử dụng hệ thông EFI hiện nay thi khi bật chìa khóa on khì bơm xăng sẽ hoạt đông 1 chut sau đó tụ ngắt. vì hệ thống được điều khiển bởi hôp ECU điều khiển động cơ, khi nhận được tín hiệu đè và tín hiệu động cơ đang hoạt đông thì hộp tiếp tục cấp mát cho rơ le bơm hoạt đông
Còn khi bật chìa khóa mà bơm hoạt đông thì cái này do hệ thông không còn hoạt động được ở chế độ tự động thì có thể đấu như vậy. hoặc đối với các xe đời cũ dùng bộ chế hòa khí nhưng độ thêm bơm xăng. thay cho bơm cơ.

quocphubn121

Tài xế O-H
theo em thì thầy của cụ có vấn đề 1 chút về sự bảo thủ,đó chỉ là đa số thôi cụ ạ còn 1 số vẫn bật khóa là bơm luôn.
theo kinh nghiệm của em thì là dư này:
cụ phải để ý nếu các dòng xe khi mà không có van hồi tại bình xăng,phải hồi xăng qua dù chân không(mở dù nhờ sự chênh lệch áp suất ở cổ hút) trên giàn kim phun thì những xe đó phải nổ máy bơm mới hoạt động.tại vì không nổ máy thì không có chân không,nếu bơm hoạt đọng ngay khi bật chìa khóa ở nhugnwx dòng xe này ,coi như toi bơm.vì áp quá cao.
và ngược lại đối với dòng có van hồi ngay tại bình(có thể nằm trong lọc xăng trong thùng xăng) với loại này thì cứ bật khóa là bơm chạy,vì nếu áp suất cao thì van sẽ tự mở mà không cần tác động nào.
có loại có cả van hồi ở tại thùng vafd cả trên giàn kim.
trên đây là 1 theo kinh nghiên phần cơ của em
còn liên quan đến phần điện thì cụ sirduyduc4 đã vẽ lại mạch bơm xăng rất rõ ạ.
ngoài ra cụ có thể tìm trên O-H ,có rất nhiều thớt đã mở giống câu hỏi của cụ
em không phải cố vấn nên chỉ giả thích dc theo cáck hiểu thôi ạ,không bít cụ thấy thế nào.[/QUOT
Theo em được nghịch thì xe ford fordcus nó có van hồi ngay tại bình áp xuất cao thì van tự mở cho nên nó mới có trường hợp ,xe mới mua hôm trước hôm sau đã bị hết bình acquy các bác biết tai sao ko ............... vì bị dính rowle đề
chắc các bác đã hiểu

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên