Hiện tượng tự tiêu điện không rõ nguyên nhân xe Nissan Teana 2011

B
Bình luận: 26Lượt xem: 4,814

bungati2012

Tài xế O-H
hiện tượng tự tiêu điện không rõ nguyên nhân
chỗ em vùa rồi có 2 con xe có hiên tượng cứ sau vài ngày, sáng ra là không đề được.
xe nissan teana 2011 và matit 2009
lúc đầu tưởng bình đã hỏng thay mới nhưng chỉ chạy vài ngày(không nhất định ngày nào,có lúc 5 ngày có lúc lại 10 ngày,15 ngày) là sáng dậy lại không đề dc
kiểm tra thì bình điện hết sạch điện.
thợ điện đẫ kiểm tra điện lạp của máy phát vẫn tốt
chủ xe thì bảo không bật gì qua đêm
có cụ nào có cao kiến gì thì tư vấn giúp em với ạ

auto22

Tài xế O-H
cái này chắc chắn trên xe co thiết bị tiêu thụ điện. nhưng rất nhỏ , bác kiểm tra kĩ lại xem, chủ xe đấu thêm đồ chơi xe gì có đèn sáng hay không hoặc thiết bị đó vẫn chạy khi tắt chìa khóa hay không

duyngoc8x

Tài xế O-H
khả năng cao là có chỗ nào đó bị dò điện roài!!!!nếu hok phải do ắc quy mà máy phát thì có khi bác phải kiểm tra lại hết TH điện!!!!

Diabay

Tài xế O-H
hiện tượng tự tiêu điện không rõ nguyên nhân
chỗ em vùa rồi có 2 con xe có hiên tượng cứ sau vài ngày, sáng ra là không đề được.
xe nissan teana 2011 và matit 2009
lúc đầu tưởng bình đã hỏng thay mới nhưng chỉ chạy vài ngày(không nhất định ngày nào,có lúc 5 ngày có lúc lại 10 ngày,15 ngày) là sáng dậy lại không đề dc
kiểm tra thì bình điện hết sạch điện.
thợ điện đẫ kiểm tra điện lạp của máy phát vẫn tốt
chủ xe thì bảo không bật gì qua đêm
có cụ nào có cao kiến gì thì tư vấn giúp em với ạ

Như bạn đã nói ở trên thì chúng ta loại trừ trường hợp ắc quy tự tiêu điện rồi nhé.

Việc còn lại là xác định cái gì đã tiêu mất điện:

1- Các thiết bị vẫn cho hoạt động sau khi tắt chìa: Bộ báo động bảo vệ là cái phổ biến, vì nó được nối trực tiếp với ắc quy mà không thông qua rơle đóng ngắt nguồn.

2- Do rò điện qua các thiết bị có nối với nguồn đó: chính ngay ở ổ khóa, bộ sạc ắc quy, đường dây và các hộ tiêu thụ khác cũng có thể bị rò. Tách dần các đầu dây rồi đo cũng sẽ phát hiện ra thủ phạm.

Cách kiểm tra cũng đơn giản thôi:

Không bật chìa khóa.
- Tháo dây dương ra khỏi cọc ắc quy. Dùng đồng hồ với thang đo dòng I, nối dây dương qua đồng hồ với cọc dương ắc quy, nó sẽ báo dòng rò.
Ngắt dần các mạch nghi vấn ra khỏi dây nguồn, nếu thấy dòng rò giảm đột ngột thì đó là thủ phạm.

- Cũng làm với cách trên để đo với dây nhỏ nối trực tiếp với ắc quy để kiểm tra xem dòng rò có quá lớn hay không.

Một cách xử lý đơn giản nhất (hơi quê tí): Đặt công tắc ngắt tất cả nguồn dương khi cất xe, sẽ không còn dòng rò.

Chúc bạn sớm giải quyết được vấn đề.

Thân ái.

sirduyduc

Tài xế O-H
chắc chắn là không phải do chạm mass rùi, vì nếu thế cầu chì đã đứt.
theo em, cụ kiểm tra xe xem có độ thêm đò chơi gì không, có thể mạch độ thêm này đấu ẩu gây rò rỉ điện, hoặc đồ chơi độ thêm đã hỏng nhưng vẫn tiêu thụ điện 24/24 mà chủ xe không để ý.tốt nhất nếu có cụ bỏ nó đi để theo dõi xem có hết không.trường hợp nữa là mô tơ kéo của kính không dừng khi kính đã kéo kịch.cụ tham khảo thêm ý kiến các cụ khác,chúc cụ sớm tìm ra nguyên nhân.

tuananh0589

Tài xế O-H
vụ này khoai bác nhỉ.vậy thì bác kiểm tra toàn bộ dây trên xe vậy.không thì làm như bác Diabay cũng là một cao kiến
Một cách xử lý đơn giản nhất (hơi quê tí): Đặt công tắc ngắt tất cả nguồn dương khi cất xe, sẽ không còn dòng rò.

boyhaiphong_86

Tài xế O-H
cái này trên diễn đàn mình có nhiều rồi mà.tìm ra cái này cũng chẳng có gì mà khó khăn lắm.bác tìm lại trong luu trữ ấy,chém ra đay thành ra nói lại mát hay.

phu.hbv

Tài xế O-H
Có 2 cách để kiểm tra bệnh này.
Cách 1.bạn tắt hết các thiets bị điện , rút chìa khóa ra khỏi ổ , đóng hết các cửa sau đó tháo mass ắc quy ra rồi mắc nối tiếp cái bóng đèn thử vào nếu bóng sáng rõ là bị tiêu điện ,nếu bóng sáng rất mờ hoặc tắt hẳn là k bị tiêu
nếu bị tiêu thì làm rút lần lượt các cầu chì ra đến khi nào đèn thử tắt thì k tra xem cầu chì đó đã cấp điện cho thiết bị nào và sử lý thiết bị đó thui. Ok

kia_service

Thợ quèn
Nhân viên
theo em, cụ kiểm tra xe xem có độ thêm đò chơi gì không, có thể mạch độ thêm này đấu ẩu gây rò rỉ điện, hoặc đồ chơi độ thêm đã hỏng nhưng vẫn tiêu thụ điện 24/24 mà chủ xe không để ý.tốt nhất nếu có cụ bỏ nó đi để theo dõi xem có hết không.trường hợp nữa là mô tơ kéo của kính không dừng khi kính đã kéo kịch.cụ tham khảo thêm ý kiến các cụ khác,chúc cụ sớm tìm ra nguyên nhân.
Chạm mass chảy dây dẫn mà cầu chì ko đứt không phải chuyện hiếm đâu cụ.Chạm mass tiêu điện lại càng nhiều ví dụ.Cách kiểm tra trên diễn đàn mình quá nhiều rồi.

boyhaiphong_86

Tài xế O-H
Chạm mass chảy dây dẫn mà cầu chì ko đứt không phải chuyện hiếm đâu cụ.Chạm mass tiêu điện lại càng nhiều ví dụ.Cách kiểm tra trên diễn đàn mình quá nhiều rồi.

em cũng đồng tình với bác Đức. những cái không khó mà nói lại nhiều lần thì nó nhàm chán.bác chủ thớt nên xem lại các bài trươc đê học hỏi nhé.

0 0 7

Tài xế O-H
:9: Em có góp ý thế này! Với các dòng xe ngày nay! Xe nào cũng có chức năng standby ( chế độ chờ ) nên ngày nay các hãng sản xuất đã thiết kế ( loại cầu chì đặc biệt ) có cái Kẹp màu vàng trong hộp cầu Chì. Khi nào chúng ta không sử dụng xe nhiều ngày thì rút cái Kẹp lên để tắt chế đệ standby. Như vậy thì sẻ loại trừ khả năng tiêu hao điện của xe!

- Còn con MATIZ thì thường nó bị cái ổ công tắc! Khi rút chìa khóa ra rồi nhưng nó vẫn còn chế độ ACC là nguyên nhân dẫn đến tiêu hao điện bình nhiều nhất!

- Cách kiểm tra thì nhiều và rất dể làm nhưng để khoanh vùng thì là việc không chỉ vài phút là xong ( nếu có thiết bị chuyên dùng kẹp vào để qua đêm chúng ta sẻ biết cái bình ác qui nó đi điện như thế nào )... Vì khi trời lạnh bình acc qui đi điện rất nhanh! :cp

bungati2012

Tài xế O-H
xe này là của 2 lão bà bà cụ ạ,nên việc độ thêm bất cứ thứ gì đều đc loại bỏ
xe lại cũng là hàng không phải đời thấp lắm.nên cugnx khó lần,vì các thiết bị được bọc lót rất cẩn thận

bungati2012

Tài xế O-H
em cũng đồng tình với bác Đức. những cái không khó mà nói lại nhiều lần thì nó nhàm chán.bác chủ thớt nên xem lại các bài trươc đê học hỏi nhé.

em xem rồi nhưng các lí do ở thớt ấy đều không phải,vì đã dc kiểm tra.
nên em vẫn viết bài này xem có cụ nào mới tìm được bệnh khác không

bungati2012

Tài xế O-H
:9: Em có góp ý thế này! Với các dòng xe ngày nay! Xe nào cũng có chức năng standby ( chế độ chờ ) nên ngày nay các hãng sản xuất đã thiết kế ( loại cầu chì đặc biệt ) có cái Kẹp màu vàng trong hộp cầu Chì. Khi nào chúng ta không sử dụng xe nhiều ngày thì rút cái Kẹp lên để tắt chế đệ standby. Như vậy thì sẻ loại trừ khả năng tiêu hao điện của xe!

- Còn con MATIZ thì thường nó bị cái ổ công tắc! Khi rút chìa khóa ra rồi nhưng nó vẫn còn chế độ ACC là nguyên nhân dẫn đến tiêu hao điện bình nhiều nhất!

- Cách kiểm tra thì nhiều và rất dể làm nhưng để khoanh vùng thì là việc không chỉ vài phút là xong ( nếu có thiết bị chuyên dùng kẹp vào để qua đêm chúng ta sẻ biết cái bình ác qui nó đi điện như thế nào )... Vì khi trời lạnh bình acc qui đi điện rất nhanh! :cp

cảm ơn cụ cho ý kiến,theo đugns như cụ nói thì nguyên nhân này trên diễn đàn chua có thì phải
em sẽ kiểm tra thử ,và báo cáo kết quả sau ạ

Nguyendzung

Tài xế O-H
neu ma ngat mat thi co le ho kocan tho sua chua nua.Day khong phai la sua chua ma chi la chong che thoi

truoc tien hay kiem tra dong nap co du dong khong nhieu khi nap yeu
Rat nhieu nguyen nhan dan den tieu dien,co the chu xe khong dong dc het cua hoac vai bong trong tap lo,cop xe,khong hanh ly sau chua tat han de lau sinh het dien
Kiem tra that ki cacthiet bi dau them
Thao mot coc binh ktra muc do do dien khi chia khoa o vi tri off
Mot so Xe do tiep xuc mat khong tot Role chua o han vi tri ngat that nen cung bi do
Dung may test kiem tra loi ji khong tai vi mot so xe dan film cach nhiet nuoc do ri cao cac ECU o than

nguyenbinh10

Tài xế O-H
con teana còn nguyên bản không bác, bác kiểm tra lại cái cốp vì có thể nó không khóa hết sẽ tiêu điện ạ.
con matis chắc có đấu đá thêm gì rồi chứ ạ. hôm nọ e cũng làm một con matis bị tiêu điện, tìm kiếm no nê chê chán cuối cùng là do con rơ le 4 chân ông thợ nào trước đấu cho quạt làm mát nhưng khổ nổi không đấu điều khiển role sau khóa điện mà lại đấu qua một công tắc đặt trong xe và lấy nguồn trước khóa, khách quên tắt công tắc đó nên tiêu điện thường xuyên

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên