Cảnh Báo Các Bác Khi Làm Xe Đầu Kéo Mỹ Cẩn Thận ECM

tienpt
Bình luận: 61Lượt xem: 22,600

tienpt

Tài xế O-H
- Lỗi 1 : Khi tháo đề sữa chữa không tháo hết dây hộp tiếp xúc vào bình ... bệnh này các bác CHÚ Ý ! Nếu tháo dây lữa hoặc mát thì nhớ tháo hết đừng làm biến để 1 hoặc 2 dây lại nhé. Lý do đơn giản khi ráp đề vào có thể chạm điện các bác không tháo hết 1 trong 2 dây lửa hoặc mát sẽ gây ra hiện tượng dội điện vào hộp gây chết hộp .... Không khởi động được máy ... cái này khỏi cần nói tháo hộp ra đổi hộp điện khác :32:

- Lỗi 2 : Lỗi 2 không nên đề lúc xe chưa test xong đồng hồ trên tốp lô .... Bệnh này gây dính đề cháy ... :d nếu không tháo kịp dây lửa mát bình sẽ bị cháy hết .....

- Lỗi 3 : Khi lên xe vui lòng các bác xem thử còn số không trước khi đề nhé ! Bệnh này coi chừng nếu không rành nghề sẽ tưởng dính máy đấy !

- Lỗi 4 : Khi ráp tháo dây hộp điện ( ECM ) Vui lòng các bác tháo hết dây lửa bình nha ! Nếu không tháo ra dễ bị hiện tượng dội điện y chăng bệnh của lỗi 1 đấy nhé !

- Lỗi 5 : Khí ráp giắc điện vào các bác vui lòng xem chân có bị méo mó gì không chỉnh lại cho ngay trước khi vào ! Đừng vội đút ngay vào mà gãy các chân hộp đấy !Nhớ xịt RP7 vào giắc vệ sinh trước khi đút vô nha! Cái này giúp cho giắc điện loại bỏ các chất bẩn nằm trong giắc và giúp cho giắc điện típ xúc hộp điện (ECM ) tốt hơn !

- Lỗi 6 : Dân test máy chú ý cận thận ADAPTER (Bộ kết nối máy tính và hộp điện ) khi dữ liệu chập chờn các bác vui lòng kiểm tra ADAPTER lại nhé ! Cái này mình bị rồi đang test xe tự nhiên máy tính bóc khói mất trắng màn hình và destop biến thành màn hình đen :102: mất hết phần mềm xe :102:.... Đa số hôp điện khi kết nối đã có dữ liệu thì sẽ không bị chập chờn các bác nên nhớ nhé ... Lúc đó các bác nên kiểm tra các thiết bị kết nối đấy nhé :37:

- Lỗi 7 : Test xe khi các bác hiện lỗi 53 tuyệt đối không reset ECM và cài lại nhé ! Lỗi dữ liệu này không sửa được nếu xoá hộp rồi cài lại sẽ mất vĩnh viễn tất cả .... bỏ tiền ra đền oan uổn đấy :p

- Lỗi 8 : Khi các bác thử đề trên ổ khoá đề nhớ cẩn thận ổ khoá nhé nó là nguyên nhân cũng gây ra cháy đề do dính ổ khoá đề hoài không nhả ra luôn đấy... Hiện tượng này các bác mới vào nghề dễ bị chủ rầy lắm đấy :37:

- Lỗi 9 : Dynamo khi IC hư báo trên đồng hồ tấp lô la 14,5v đến 15v(sạc quá giới hạn cho phép)vui lòng không cho tài xế nổ máy tại cho nhé ! Hiện tượng này có thế gây nổ bình điện trực tiếp đấy ! Nếu đi ngoài đường ban đêm thì có thể gây nổ toàn bộ bóng đèn trên đầu cái lẫn đèn rờ móc ===> dẫn đến không có đèn police đập sướng lắm đấy nhé :37:tội nghiệp tài xế đó !!!

- Lỗi 10 : Cảnh báo !!! khi ráp hộp điện (ECM) lên xe mà bỏ bớt những phụ kiện nhằm ngăn cẳn điện tiếp xúc vỏ hộp ... Lỗi này có thể đề dòng điện chạy vào hộp gây nổ các linh kiện trong hộp hoặc chết 1 số con trong hộp gây nên việc xe chạy yếu .... hoặc khó khởi động máy tại chỗ !

Do có xe đang hư trên đường mình phải đi cứu xe không viết được nữa về viết tiếp !!! Các bác nào có lỗi nào về nghề thì post lên nhé !!!!!:8: Chúc các bác vui vẻ

N

nghiaman

Khách
thông tin của bác rất hữu ích rất hay.em cảm ơn bác,khi nào rảnh bác chia sẻ cho anh em thêm để cẩn thận trong nghề này

namtv

Tài xế O-H
Lỗi 7 : Test xe khi các bác hiện lỗi 53 tuyệt đối không reset ECM và cài lại nhé ! Lỗi dữ liệu này không sửa được nếu xoá hộp rồi cài lại sẽ mất vĩnh viễn tất cả .... bỏ tiền ra đền oan uổn đấy :p

Em chào bác thanhtien_2708!
Cho em xin hỏi tí bác nhé. Cái lỗi 53 này em chưa gặp lần nào nhưng mà em đọc tài liệu thấy là phải thay hộp hoặc cài lại hộp thì OK phải ko bác. Mà bác chuyên làm điện xe Mỹ ah?? Có gì bác đưa lên cho anh em tham khảo với nhé

Em chào bác ạ

tienpt

Tài xế O-H
Lỗi 7 : Test xe khi các bác hiện lỗi 53 tuyệt đối không reset ECM và cài lại nhé ! Lỗi dữ liệu này không sửa được nếu xoá hộp rồi cài lại sẽ mất vĩnh viễn tất cả .... bỏ tiền ra đền oan uổn đấy :p

Em chào bác thanhtien_2708!
Cho em xin hỏi tí bác nhé. Cái lỗi 53 này em chưa gặp lần nào nhưng mà em đọc tài liệu thấy là phải thay hộp hoặc cài lại hộp thì OK phải ko bác. Mà bác chuyên làm điện xe Mỹ ah?? Có gì bác đưa lên cho anh em tham khảo với nhé

Em chào bác ạ
Lỗi 53 không cài lại hộp được thưa bác nếu bác có cài thì 50% chết 50% sống mình cài mấy cái rồi hên thì được xui thì mua hộp mới đền nên không cài cho chắc kẻo tiền mất tật mang:37: ! đó là lỗi dữ liệu của hôp có 2 lỗi 53 lặng 1 lỗi dữ liệu không cài được hộp 1 lỗi 53 nữa là không khởi động được máy ! Nếu hộp có từ 2 lỗi 53 trở lên thì bác thay hộp mới luôn đi được rồi ! :100:

namtv

Tài xế O-H
Em chào bác Thanhtien!
Nhân tiện bác lập cái topic liên quan về ECM của Dertroit. Em có gặp 1 vấn đề như sau: Vừa rồi bên em có con Freight Liner 12.7L bị tai nạn ngập nuớc nên hỏng ECM. Đưa ra ngoài thì nó chạy lại phần mềm thì nó chạy phần mềm nhầm cho động cơ 14.0L. Theo bác như thế có ổn không? hiện tượng gì sẽ sảy ra?
Các bác vào chém với bác thanhtien cho vui nhé :p.

tienpt

Tài xế O-H
Em chào bác Thanhtien!
Nhân tiện bác lập cái topic liên quan về ECM của Dertroit. Em có gặp 1 vấn đề như sau: Vừa rồi bên em có con Freight Liner 12.7L bị tai nạn ngập nuớc nên hỏng ECM. Đưa ra ngoài thì nó chạy lại phần mềm thì nó chạy phần mềm nhầm cho động cơ 14.1L. Theo bác như thế có ổn không? hiện tượng gì sẽ sảy ra?
Các bác vào chém với bác thanhtien cho vui nhé :p.
thì bác cứ nghĩ của nhà mình nhỏ từ xưa giờ ví dụ có 1 ông mập thù lù vào được cửa nhà mình không ? cũng giống như hộp ECM 12.7L là loại máy nhỏ kết cấu hộp khác hẳn 14.0L bên 14.0L nó có xử lý khí thải còn 12.7L thì không... có thể thay 14.0 L nhưng phải cắt bỏ xử lý khí thải .... công suất chỉnh vừa thôi kẻo rớt máy xuống đất tại máy 12.7L nhỏ hơn 14.0L mức dầu cũng khác hoàn toàn ... mức dầu 12.7 có thể chỉnh lên 7.3 tương dương 33,5 L còn 14.0L chỉ chỉnh được có 7.0 tương đương 35,6L . Mà theo mình nghĩ máy 12.7L chỉ dành cho xe chạy đường ngắn tải hàng nhẹ ... Còn máy 14.0L thì chạy đường dài tải hàng với công suất lớn đường trường xa . Ví dụ :Bắc -> Nam và ngược lại bác có thể tải 50 - 60 tấn 1 container... còn 12.7 thì chỉ tải tầm 30 - 40 tấn thôi :3: Còn thắc mắc bác post lên anh em chém vài phát đỡ buồn

namtv

Tài xế O-H
thì bác cứ nghĩ của nhà mình nhỏ từ xưa giờ ví dụ có 1 ông mập thù lù vào được cửa nhà mình không ? cũng giống như hộp ECM 12.7L là loại máy nhỏ kết cấu hộp khác hẳn 14.0L bên 14.0L nó có xử lý khí thải còn 12.7L thì không... có thể thay 14.0 L nhưng phải cắt bỏ xử lý khí thải .... công suất chỉnh vừa thôi kẻo rớt máy xuống đất tại máy 12.7L nhỏ hơn 14.0L mức dầu cũng khác hoàn toàn ... mức dầu 12.7 có thể chỉnh lên 7.3 tương dương 33,5 L còn 14.0L chỉ chỉnh được có 7.0 tương đương 35,6L . Mà theo mình nghĩ máy 12.7L chỉ dành cho xe chạy đường ngắn tải hàng nhẹ ... Còn máy 14.0L thì chạy đường dài tải hàng với công suất lớn đường trường xa . Ví dụ :Bắc -> Nam và ngược lại bác có thể tải 50 - 60 tấn 1 container... còn 12.7 thì chỉ tải tầm 30 - 40 tấn thôi :3: Còn thắc mắc bác post lên anh em chém vài phát đỡ buồn

Lần này em bắt lỗi bác nhé:
1) Bác nói sai cái là: thằng động cơ Detroit 12.7L S60 có hệ thống EGR mà, sao bác bảo là không có được nhể :D. Thông thường thì hệ thống EGR của em Mỹ này được các đơn vị vận tải đồng ý cho hũy chức năng EGR (hồi lưu khí thải) đo không quan trọng đối với môi trường ở Việt Nam, mà đỡ tiêu hao nhiêu liệu.

2) Chuyện nhiên liệu tiêu hao em chưa tính đến, như xe của em: 100km chỉ tiêu hao 23 lít :10::10::10:. Vì em không làm bên tester như bác nên chưa biết chỉnh thế nào để giảm hay tăng tiêu hao nhiên liệu. Nếu bác có cách chỉnh giảm tiêu hao nhiên liệu thì em xin bác cho em một quẽ để em sáng mắt ra ạ.

3) Câu hỏi của em bác chưa trả lời rỏ ràng nơi:10::10::10:. Nếu cài phần mềm 14.0L vào động cơ Detroit 12.7L sẽ như thế nào ạ... Động cơ sẽ như thế nào, hoạt động của động cơ có tương thích với điều khiển của ECM không? Tiêu hao nhiên liệu như thế nào??...vvv

Bác giúp em sáng rỏ nhé :D:10::10:

tienpt

Tài xế O-H
Lần này em bắt lỗi bác nhé:
1) Bác nói sai cái là: thằng động cơ Detroit 12.7L S60 có hệ thống EGR mà, sao bác bảo là không có được nhể :D. Thông thường thì hệ thống EGR của em Mỹ này được các đơn vị vận tải đồng ý cho hũy chức năng EGR (hồi lưu khí thải) đo không quan trọng đối với môi trường ở Việt Nam, mà đỡ tiêu hao nhiêu liệu.

2) Chuyện nhiên liệu tiêu hao em chưa tính đến, như xe của em: 100km chỉ tiêu hao 23 lít :10::10::10:. Vì em không làm bên tester như bác nên chưa biết chỉnh thế nào để giảm hay tăng tiêu hao nhiên liệu. Nếu bác có cách chỉnh giảm tiêu hao nhiên liệu thì em xin bác cho em một quẽ để em sáng mắt ra ạ.

3) Câu hỏi của em bác chưa trả lời rỏ ràng nơi:10::10::10:. Nếu cài phần mềm 14.0L vào động cơ Detroit 12.7L sẽ như thế nào ạ... Động cơ sẽ như thế nào, hoạt động của động cơ có tương thích với điều khiển của ECM không? Tiêu hao nhiên liệu như thế nào??...vvv

Bác giúp em sáng rỏ nhé :D:10::10:

1_ bác không hiểu ý em rồi ... ở đây ý em muốn nói cục delta hay con gọi xử lý khí thải chỉ thằng 14.0L mới có thôi nó nằm ngay trong góc bên lọc gió có giắc 3 chân đó hình nó nè :

2_ bác cứ đùa xe đầu kéo mỹ nào mà chạy 23L / 100KM vậy người ta mua xe Mỹ chạy lợi hơn xe Hyunhdai luôn cho rồi.
Bác làm bên tester thì mình chỉ cho cách huy đổi ra lít ...tại trên máy thì đơn vị tính nó khác nó chỉ có 7.0 hay 6.... mấy đó chứ không huy đổi ra lít chỉ có mình chỉnh thì nó mới đổi ra thôi . Còn bác muốn biết thêm bên huy đổi để mình mượn giắc kết nói ngoài xe rồi cho vô hộp post hình lên cho bác tham khảo giải trí :3:
3_ Máy 12.7L nói về độ hao dầu thì nó nằm vị trí 2 của máy detroit :
Máy 11.1L của detroit ra đời là loại máy tiết kiệm nhiên liêu nhất theo mình biết trong 2 máy 12.7 và 14.0 .tiếp theo là 12.7 và 14.0L . máy nhỏ thì nhiên liệu ít vậy thôi giống như honda và môtô vậy đó máy honda nhỏ ít hao xăng máy moto lớn thì hao xăng..
_Động cơ thì chạy lâu ngày mới biết được cụ tại phần khiển trong hộp ECM giữa 12.7 và 14.0 nó khác 1 số chỗ trên màn hình máy test ... còn nếu cài 14.0L vô 12.7L thì công suất máy không tăng lên được vấn đề an toàn. tại máy 14.0 là loại máy lớn nếu mình nâng bậy bạ trong hộp ECM nó khiển ra vấn đề về sau mình không dám chắc:-?
Thôi do công việc mình chém tại đây ... khi nào đi làm về mình tiếp tục với bác Nam sau :105:

Mr.Pono

Pờ Nờ
1_ bác không hiểu ý em rồi ... ở đây ý em muốn nói cục delta hay con gọi xử lý khí thải chỉ thằng 14.0L mới có thôi nó nằm ngay trong góc bên lọc gió có giắc 3 chân đó hình nó nè :

Máy 12.7 không có cảm biến Delta sao???

Namtv chụp mấy cái hình gửi lên cho bác "Thành tiền" xem tí nhể

Đời máy không chính xác đâu các cụ. Các cụ phải xem cái Series nữa. Mỗi giai đoạn số Series khác nhau là mỗi nấc thang phát triển của Hãng. Phần cơ - cơ bản không thay đổi. Nhưng một số Option sẽ thay đổi để tăng hiệu quả công suất động cơ

Delta sensor của 12.7 nằm trên nóc động cơ, phía đầu động cơ. Thuộc EGR

tienpt

Tài xế O-H
Máy 12.7 không có cảm biến Delta sao???

Namtv chụp mấy cái hình gửi lên cho bác "Thành tiền" xem tí nhể

Đời máy không chính xác đâu các cụ. Các cụ phải xem cái Series nữa. Mỗi giai đoạn số Series khác nhau là mỗi nấc thang phát triển của Hãng. Phần cơ - cơ bản không thay đổi. Nhưng một số Option sẽ thay đổi để tăng hiệu quả công suất động cơ

Delta sensor của 12.7 nằm trên nóc động cơ, phía đầu động cơ. Thuộc EGR

em đi làm xe chưa thấy xe 12.7L nào có cục delta đó chỉ có 14.0L thì em thấy nhiều thôi ....tới giờ vẫn chưa thấy 12.7L nào có cục đó ai có máy 12.7L nào có cục đó thì post hình lên em xin bái phục :-?

Mr.Pono

Pờ Nờ
em đi làm xe chưa thấy xe 12.7L nào có cục delta đó chỉ có 14.0L thì em thấy nhiều thôi ....tới giờ vẫn chưa thấy 12.7L nào có cục đó ai có máy 12.7L nào có cục đó thì post hình lên em xin bái phục :-?

Ối thế mời cụ xem cái hình này cho nó máu. Đợi cụ namtv thì lâu lắm, cụ ấy đang ôm vợ rồi

tienpt

Tài xế O-H
cho em hỏi cái máy này đời nhiêu vậy em mới thấy lần đầu luôn nhất lá cái số 8 đó làm lạnh EGR ( EGR cooler) đó mới thấy lần đầu luôn đó
sẵn post cái hộp điện luôn cụ . post tận mắt cục delta cho em thấy luôn chứ hình chung chung có phải delta không ? sao 2 cái ống xử lý khí thải nằm kì vậy....:dl

namtv

Tài xế O-H
cho em hỏi cái máy này đời nhiêu vậy em mới thấy lần đầu luôn nhất lá cái số 8 đó làm lạnh EGR ( EGR cooler) đó mới thấy lần đầu luôn đó
sẵn post cái hộp điện luôn cụ . post tận mắt cục delta cho em thấy luôn chứ hình chung chung có phải delta không ? sao 2 cái ống xử lý khí thải nằm kì vậy....:dl

Thằng này là Động cơ Detroit 12.7 S60 ở trên đầu kéo Freight Liner đời 2003 đó cụ thanhtien ạ

Chắc là cụ làm xe đời cao nên chưa thấy mấy xe đời thấp như thế này thôi mà.

Em ra HN thì em chộp vài tấm gửi lên cho bác nhé.

tienpt

Tài xế O-H
DẠ. BÁC GỬI CON XEM CHỨ MÁY NÀY CON CHƯA THẤY LUÔN ĐẤY Ạ . CHỈ THẤY 14.0L LÀ CÓ CỤC DELTA CÒN 12.7L LẦN ĐẦU EM THẤY :dl VỚI CÁI SỐ 8 EGR COOLER ĐÓ CÁI NÀY MỚI THẤY LUÔN

Mr.Pono

Pờ Nờ

Cái Delta sensor cụ thể đây cụ nè:

Xe là đời 2003 Freightliner cụ ạ. Còn đời máy năm nhiêu thì chưa biết rồi. Phải tra lại số máy mới đặng. Cụ Tò vò ra Hà Nội chụp thêm mấy cái hình của phần này đưa lên cho cụ Thành Tiền xem cái nhể

- Cái số 8 cụ hỏi kia: Đó là một phần của hệ thống hồi lưu khí thải. Khí thải tách một phần đi vào đường hồi lưu, phần khí thải này được dẫn qua một két làm mát có áo nước động cơ để giảm nhiệt độ khí thải trước khi hòa vào dòng khí nạp. Mục đích là để chống kích cháy do khí hồi lưu vào đường nạp có nhiệt độ quá cao (nếu không có cái số 8 kia).

- 2 cái ống nhỏ dẫn lên cảm biến Delta: là lấy tín hiệu áp suất trước họng khuếch tán và giữa họng khuếch tán. Xem lại hình trên nhé. Từ đó đưa tín hiệu về ECU để ECU xác định được tỉ lệ khí thải hồi lưu về đường nạp.

Từ việc xác định này, ECU đưa tín hiệu ra điều khiển van bướm ở cửa hồi lưu khí thải, để cho hồi lưu ít hay nhiều.

Lưu ý: Tốc độ động cơ càng thấp, tỷ lệ khí thải hồi lưu càng cao. Ở tốc độ khoảng 1200-1500v/p (tùy loại động cơ) trở lên thì lượng khí thải hồi lưu là bằng không.

namtv

Tài xế O-H

2_ bác cứ đùa xe đầu kéo mỹ nào mà chạy 23L / 100KM vậy người ta mua xe Mỹ chạy lợi hơn xe Hyunhdai luôn cho rồi.
Bác làm bên tester thì mình chỉ cho cách huy đổi ra lít ...tại trên máy thì đơn vị tính nó khác nó chỉ có 7.0 hay 6.... mấy đó chứ không huy đổi ra lít chỉ có mình chỉnh thì nó mới đổi ra thôi . Còn bác muốn biết thêm bên huy đổi để mình mượn giắc kết nói ngoài xe rồi cho vô hộp post hình lên cho bác tham khảo giải trí :3:
3_ Máy 12.7L nói về độ hao dầu thì nó nằm vị trí 2 của máy detroit :
Máy 11.1L của detroit ra đời là loại máy tiết kiệm nhiên liêu nhất theo mình biết trong 2 máy 12.7 và 14.0 .tiếp theo là 12.7 và 14.0L . máy nhỏ thì nhiên liệu ít vậy thôi giống như honda và môtô vậy đó máy honda nhỏ ít hao xăng máy moto lớn thì hao xăng..
_Động cơ thì chạy lâu ngày mới biết được cụ tại phần khiển trong hộp ECM giữa 12.7 và 14.0 nó khác 1 số chỗ trên màn hình máy test ... còn nếu cài 14.0L vô 12.7L thì công suất máy không tăng lên được vấn đề an toàn. tại máy 14.0 là loại máy lớn nếu mình nâng bậy bạ trong hộp ECM nó khiển ra vấn đề về sau mình không dám chắc:-?
Thôi do công việc mình chém tại đây ... khi nào đi làm về mình tiếp tục với bác Nam sau :105:

***Thứ 1: Em xin nói về tiêu hao nhiên liệu của thằng Detroit 11.1L và 12.7L: Bên em đã định mức không tải (chạy đầu không) với 20 đầu kéo International (Động cơ Detroit 11.1L) và 20 xe Freight Liner (Động cơ Detroit 12.7L) thì mức tiêu hao nhiên liệu trên 100km như saU:
+ International: 27 lít/100km
+ Freight Liner: 23 lít/100km
Cái này em không đùa đâu nhé...Còn thằng Hyundai thì: 27,2 lít/100km.
Bác thấy số liệu em báo cáo như thế là bác hiểu thằng nào chơi dai hơn thằng nào rồi nhể :D
Không biết bên bác làm về cái gì? Nhưng bên em làm vận tải nên về mức tiêu hao nhiên liệu của mỗi phương tiện được đưa lên hàng đầu đó bác. Số liệu khá chính xác..:10:10
***Thứ 2: Bác nói: """Còn bác muốn biết thêm bên huy đổi để mình mượn giắc kết nói ngoài xe rồi cho vô hộp post hình lên cho bác tham khảo giải trí"""" sao chưa thấy gửi cho em với mấy anh em tham khảo với. thực tình em chưa thấy bao giờ ạ....:D:D:D:D:D:D
***Thứ 3: Khi động cơ Detroit 12.7 mà phần mềm hộp đen sử dụng là 14.0L thì đầu tiên là mức tiêu hao nhiên liệu lớn hơn so với tiêu hao bình thường khi động cơ Detroit 12.7 dùng phần mềm hộp đen 12.7L ạ...Em mới nghỉ đến thế, còn vấn đề nào nữa không thì phải nhờ bác và các cao nhân khác vào hỗ trợ ạ..

Chào bác ạ!

tienpt

Tài xế O-H
:77:xe chạy thì mình không biết tiêu hao nhiêu nhiên liệu mình chỉ đọc qua thông số máy tính tính ra thôi ... còn tài xế chạy tốn hay không đó là việc của họ ... họ nói tốn thì mình chỉnh lại nhưng đa số toàn than tốn nhiên liệu .... máy tốn nhiên liệu hay tài xế tốn thì chưa chắc :D... còn 11.1L và 12.7 L thì em thấy tài xế đa số dân trong em thì nói 11.1L ít hao dầu hơn 12.7L mà em toàn thấy các thằng chủ xe săn con International 97 98 máy 11.1 nó mua giá rất hơn máy 12.7 và 14.0 của thằng Freightliner:D.. con bác kêu thằng International và thằng Freightliner với 2 thông số mức dầu trên bác dám chắc như vậy không ??? bác là tài xế hay sao mà biết chuẩn vậy ????

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên