Xe Hyundai Tucson 2010 mất hết tín hiệu đèn ko đề được các Bác giúp đỡ!!!

G
Bình luận: 42Lượt xem: 11,542

buiquangnghia_1990

Tài xế O-H
bác còn cái chìa nào của em nó không ạ.trước em có gặp một em santafe có hình như bác hiện lên nằm đường phải kéo về xưởng đấy ạ.chủ xe mang cái chìa dự pòng ra nổ luôn ạ

mrha16390

Tài xế O-H
bác còn cái chìa nào của em nó không ạ.trước em có gặp một em santafe có hình như bác hiện lên nằm đường phải kéo về xưởng đấy ạ.chủ xe mang cái chìa dự pòng ra nổ luôn ạ
em muốn hỏi cụ là 2 chìa khóa của cùng 1 xe sao lại có hiện tượng như vậy ạ ?
chìa khóa dự phòng có gì khác không ạ

glsidecar

Tài xế O-H
em muốn hỏi cụ là 2 chìa khóa của cùng 1 xe sao lại có hiện tượng như vậy ạ ?
chìa khóa dự phòng có gì khác không ạ

Có khi là chìa khoá đang sài hết pin chẳng hạn. Ko đủ điện để mở nên ko khởi động đc nhưng cái vấn đề chính là xe e có chìa nào cũng ko khởi động đc hết. Ko có 1 tín hiệu gì cả

sirduyduc

Tài xế O-H
Có khi là chìa khoá đang sài hết pin chẳng hạn. Ko đủ điện để mở nên ko khởi động đc nhưng cái vấn đề chính là xe e có chìa nào cũng ko khởi động đc hết. Ko có 1 tín hiệu gì cả
cụ thử sử dụng chìa cơ để thử xem.thử cả chìa sơ cua rùi mà vẫn không được thì không phải do hết pin mà chìa chính bị lỗi đâu cụ ạ.
mà cụ kiểm tra lại accu xem có yếu không

glsidecar

Tài xế O-H
em cũng kep thêm bình và thử hết các cầu chì nhưng ko thấy gì cả.ko nhấn phanh mở on cũng ko đc lun bác ơi.chìa cơ gắn ở chỗ nào thử vậy bác chỉ giúp e đc ko ah .em hỏi này xíu nữa như xe huynhdai tucson này mình mở cọc bình ra có vấn đề gì ko ạ .thanks các bác

non-stop

Tài xế O-H
Tình Trang là xe kẹp thêm Bình cắm máy ko có báo lỗi chìa khoá vẫn mở và lock được nhưng và xe bật ko có tín hiệu gì chỉ hiện 1 đèn màu vang hình 1 cái xe có cái chìa khoá ở giữa mong các Bác giúp e đi ko ah.thanks các Bác nhiều
Xe của bạn là xe Tucson 2010 AT dùng chìa khóa thông minh phải không ah
Với loại này hiện tượng mất nguồn xảy ra thì có 2 nguyên nhân chính
- hộp Smarkey có vấn đề
- PDM có vấn đề
nhưng theo bạn mưu tả thì lock cửa vẫn hoạt động nghĩa là SMK vẫn ok
nguyên nhân còn lại ở PDM,
Ngoài ra nếu bạn muốn thử xem có phải do chìa khóa hết pin hay không thì bạn có thể cắm chìa khóa trực tiếp vào ổ khóa ( với phiên bản 1.0) hoặc dí sát chìa khóa vào nút khởi động với phiên bản 2.5
Chúc bạn thành công

kia_service

Thợ quèn
Nhân viên
Tình Trang là xe kẹp thêm Bình cắm máy ko có báo lỗi chìa khoá vẫn mở và lock được nhưng và xe bật ko có tín hiệu gì chỉ hiện 1 đèn màu vang hình 1 cái xe có cái chìa khoá ở giữa mong các Bác giúp e đi ko ah.thanks các Bác nhiều
Kiểm tra lại mass của hộp SMK theo sơ đồ mạch nhé.

Đo bằng VOM vẫn có mass nhưng chưa chắc dùng đèn thử đã sáng đèn đâu.
Lưu ý lần sau lập topic nhớ nêu rõ xe đời bao nhiêu ,máy D hay máy G nhé.

boyhaiphong_86

Tài xế O-H
em cũng dính 1 trưởng em Avante như của bác bây giờ.khóa mở cửa vẫn hoạt động,nhưng bật tắt chìa khóa thì nó không bảo sao cả. lần đầu nó bị là do dây mát bắt ở tai bên phụ của em nó bị đứt ra ,em nối lại là ok.
lần 2 lâu lâu sau nó lại bị y như thế.em tháo bỏ công tắc chân phanh,kiểm tra 1 dây có nguồn nhưng công tắc không tiếp xuacs được,phát nổ phát xịt.em tháo tung cái công tắc đó ra vệ sinh lại tiếp điểm thì nó không sao nữa.
trường hợp của bác chủ thớt có ý kiến của anh Qúy Nonstop và mạch của bác Đuckia rồi thì cứ mạnh dạn mà kiểm tra hộp nếu khônng phải do những nguyên nhân bên ngoài nhé.chúc bác tìm ra để chia sẻ với anh em

tuanhaitin

Tài xế O-H
- Bên huyndai em không biết thế nào? vì khi hệ thống không cho khởi động thì phải có trục trặc trong khâu nhận dạng chìa khóa thông minh. Nếu đơn thuần màn hình hiển thị chìa khóa trong chiếc xe mà chỉ đi mò đường dây mass của hộp SMK gì đó (em xem trên sơ đồ cụ Sờ Vịt rồi nhưng không thấy hộp nào ghi SMK cả) để giải quyết thì hên xui quá. Nếu nối máy scan vào thì xem datalist phần khởi động bằng chìa khóa thông minh thì có thấy thông số nào bất thường không, để từ đó có hướng đi thích hợp. Mong các Bác cùng bàn luận để sáng tỏ thêm, Em cảm ơn.

kia_service

Thợ quèn
Nhân viên
- Bên huyndai em không biết thế nào? vì khi hệ thống không cho khởi động thì phải có trục trặc trong khâu nhận dạng chìa khóa thông minh. Nếu đơn thuần màn hình hiển thị chìa khóa trong chiếc xe mà chỉ đi mò đường dây mass của hộp SMK gì đó (em xem trên sơ đồ cụ Sờ Vịt rồi nhưng không thấy hộp nào ghi SMK cả) để giải quyết thì hên xui quá. Nếu nối máy scan vào thì xem datalist phần khởi động bằng chìa khóa thông minh thì có thấy thông số nào bất thường không, để từ đó có hướng đi thích hợp. Mong các Bác cùng bàn luận để sáng tỏ thêm, Em cảm ơn.

Cái hình vẽ được khoanh vùng này nếu không phải là hộp SMK thì theo cụ nó là cái gì?
Nếu KIỂM TRA THIẾU MASS THEO SƠ ĐỒ MẠCH mà là HÊN XUI thì theo cụ thế nào mới là có cơ sở ạ?Chẳng lẽ thiếu Mass nguồn cho hộp SMK lại không gây hiện tượng này?
-Chỗ này là do cụ không đọc kỹ:
Xe bật không có tín hiệu gì ,chứ không phải là không cho khởi động.Bác ấy bật ACC -IG còn không được thì khởi động làm sao.
Cuối cùng ,thế nào là Trao đổi kinh nghiệm - Tư vấn sửa chữa?Với em "Kinh nghiệm" trong trường hợp này là những pan em đã bị vấp rồi.Có thể đúng ,có thể sai ,nhưng vẫn là kinh nghiệm.
Trường hợp công tắc chân phanh như cụ Boy nói ,sẽ không gây hiện tượng này.
Mời các cụ chém ạ !

revo

Tài xế O-H
Về vấn đề này thì cung có thể do lỗi code của chìa rồi. Khi lỗi code thì chính hay phụ như nhau mà Bác. Xóa lỗi và nạp lại code chìa.

tuanhaitin

Tài xế O-H
Cái hình vẽ được khoanh vùng này nếu không phải là hộp SMK thì theo cụ nó là cái gì?
Nếu KIỂM TRA THIẾU MASS THEO SƠ ĐỒ MẠCH mà là HÊN XUI thì theo cụ thế nào mới là có cơ sở ạ? Chẳng lẽ thiếu Mass nguồn cho hộp SMK lại không gây hiện tượng này?

- Cảm ơn Bác Sờ Vịt đã trả lời thắc mắc của em, từ viết tắt SMK nên em không biết nó là hộp gì, nếu nó là hộp Smart Key Control Modul thì viết tắt từ SKCM thì em và các Bác không chuyên về dòng xe này sẽ dễ hình dung hơn.

- Thiếu Mass hộp này sẽ là một nguyên nhân gây ra hiện tượng mà Bác Chủ gặp phải. Nếu sau khi kiểm tra đường Mass có đầy đủ rồi thì ta sẽ làm gì tiếp theo ....... Ý em muốn đề cập ở đây là vùng nghi ngờ theo tài liệu chuẩn đoán mà repair manual đưa ra sẽ đầy đủ và bao quát cho Bác Chủ kiểm tra, chuẩn đoán và sửa chữa.

non-stop

Tài xế O-H
Nếu xe của bác vẫn lock/unlock được thì xe của bác có thể do thiếu mass như Cụ KIA và Cụ BOY nói, tuy nhiên nếu như bị mất mass hộp (mất chân GFD6) thì vẫn có thể nổ máy bình thường Cụ chủ thớt ah. tuy quá trình nó hơi khác đi một chút thôi
Cụ thao tác theo các bước sau đây nhé
- để chìa khóa trong hay cắm vào ổ khóa
- Bấm nút start/stop vài lần ( ấn liên tục)
Điều kiện : không đạp chân phanh cho tới khi xe có thể ở trang thái IG-ON ( nếu đạp phanh nó sẽ không hiện cái gì)
- Khi ở trang thái IG-ON Bác đạp chân phanh và ấn Start/ Stop ( nó sẽ chưa nổ ngay mà quay lại ban trạng thái ban đâu)
- Lại làm lại thao tác bấm start/stop nhiều lần tới IG-On
- Đạp chân phanh và ấn start/ stop một lần nữa xe sẽ nổ
Đây là trạng thái nổ dự phòng khi hộp mất mass ở hộp Smarkey của bên KIA bọn em, con huyndai thì em không giám chắc, nhưng em nghĩ KIA- HUYNDAI nó tương tự nhau thôi ( vì nhiều đồ dùng lẫn nhau được mà =)))
Bác thử xem rồi alo lại cho anh em nhé

thaituy28

Tài xế O-H
bác cứ khoanh vùng từ từ thôi, đừng cuống lên là được. Đầu tiên là cứ kiểm tra những lỗi thông dụng nhất như mass, công tắc... trước đã. Phải chắc những khoảng đó không sao rồi mới bắt đầu chuyển qua chìa khóa bị mất mã, hay là hộp chìa khóa bị hỏng...

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên