[Thảo luận] Hộp số kêu khi chuyển từ tầng nhanh sang tầng chậm (Đầu kéo Freight Liner)

N
Bình luận: 14Lượt xem: 8,954

namtv

Tài xế O-H
Thưa các bác!

Em có vấn đề về hộp số cần các bác tư vấn:

Hôm qua bên em có con Freight Liner kêu là bị kêu ở hộp số khi chuyển từ tầng nhanh sang tầng chậm các bác ạ.

Model của hộp số: EATON FULLER FR-1X210.

Em có tháo cái bộ chia hơi tầng nhanh chậm này ra kiểm tra mà chưa được:

Kết cấu của em nó đây:

Hệ thống hơi điều khiển tầng nhanh chậm như sau:

Các bác vào tư vấn giúp em nhé

tienpt

Tài xế O-H
Thưa các bác!

Em có vấn đề về hộp số cần các bác tư vấn:

Hôm qua bên em có con Freight Liner kêu là bị kêu ở hộp số khi chuyển từ tầng nhanh sang tầng chậm các bác ạ.

Model của hộp số: EATON FULLER FR-1X210.

Em có tháo cái bộ chia hơi tầng nhanh chậm này ra kiểm tra mà chưa được:

Kết cấu của em nó đây:

Hệ thống hơi điều khiển tầng nhanh chậm như sau:

Các bác vào tư vấn giúp em nhé

bác làm bên thợ máy à :dl cái này chuyển tầng hộp số bị rơ hay bị kêu lắm ! mình cũng đang thắc mắc vụ đó mà chưa biết mình làm bên điện chỉ biết điện chứ không rành về hộp số cho lắm ! Mà thấy mấy thằng thợ máy ở chỗ mình làm thấy tình trạng đó đa số nó hạ hộp số xuống nó chỉnh cái gì đó không biết nữa gắn lên là hết kêu à ! chứ không phải bị bộ chia hơi đâu bạn à

namtv

Tài xế O-H
bác làm bên thợ máy à :dl cái này chuyển tầng hộp số bị rơ hay bị kêu lắm ! mình cũng đang thắc mắc vụ đó mà chưa biết mình làm bên điện chỉ biết điện chứ không rành về hộp số cho lắm ! Mà thấy mấy thằng thợ máy ở chỗ mình làm thấy tình trạng đó đa số nó hạ hộp số xuống nó chỉnh cái gì đó không biết nữa gắn lên là hết kêu à ! chứ không phải bị bộ chia hơi đâu bạn à

Chào cụ!

Hehe, em là thợ máy mới vào nghề cụ ạ. Định tháo hộp số xuống kiểm tra mà thấy mất công mà sợ không phải vì nguyên nhân vì mấy cái bánh răng hay mấy cái càng cua... thì khổ. Em đưa thông tin này lên để các bác vào tư vấn cho em trước khi em tháo hộp số ạ

Em xin bổ sung thêm thông tin: Hiện tượng này không phải bị liên tục, lâu lâu mới bị. Khi đã chuyển được xuống tầng chậm, đã ăn khớp ngon thì không kêu nữa. Nó chỉ kêu khi ở vị trí gài lững, chưa ăn khớp hoàn toàn.

Tình hình là mai em sẽ có kế hoạch hạ hộp số, các bác tư vấn cho em sớm sớm để em còn đường rút lui ạ...Chứ mai mà làm 1 lần nữa ko được toi ạ..hehe :D

tienpt

Tài xế O-H
Chào cụ!

Hehe, em là thợ máy mới vào nghề cụ ạ. Định tháo hộp số xuống kiểm tra mà thấy mất công mà sợ không phải vì nguyên nhân vì mấy cái bánh răng hay mấy cái càng cua... thì khổ. Em đưa thông tin này lên để các bác vào tư vấn cho em trước khi em tháo hộp số ạ

Em xin bổ sung thêm thông tin: Hiện tượng này không phải bị liên tục, lâu lâu mới bị. Khi đã chuyển được xuống tầng chậm, đã ăn khớp ngon thì không kêu nữa. Nó chỉ kêu khi ở vị trí gài lững, chưa ăn khớp hoàn toàn.

Tình hình là mai em sẽ có kế hoạch hạ hộp số, các bác tư vấn cho em sớm sớm để em còn đường rút lui ạ...Chứ mai mà làm 1 lần nữa ko được toi ạ..hehe :D

Chỉ có tháo hộp số ra coi nhong trong đó coi trong đó có vấn đề gì không mới biết được cụ ạ ! Chứ lúc kêu lúc không chỉ có hộp số không khớp hoặc các nhong trong đó có thể bị tuôn nên lúc ăn lúc không giống như cái đề để khởi động máy vậy đó .... Nhong tuôn thì nó lúc ăn lúc không hên xui à lâu ngày thì tịt luôn :dl chỉ còn cách hạ hộp số xuống là thượng sách :lx

Te tua

Tài xế O-H
Chào cụ!

Em xin chém theo các bác 1 chút.

Theo em chưa nên hạ hộp số vội, theo em nên kiểm tra kỹ cái bộ chia hơi tầng nhanh chậm hộp số trước. Xem kỹ đường hơi cấp của tầng chậm và bộ phận điều khiển cấp hơi tầng chậm như hình khoanh tròn ở dưới ạ. Xem có bị lậu đường hơi khi để ở tầng chậm không? Em chỉ sợ là hơi cấp đến tầng chậm bị yếu nên gài không dứt khoát => kêu.

Bác namtv thử theo em rồi hạ hộp số kiểm tra bên trong nhé. Chào bác!

namtv

Tài xế O-H
Em xin chém theo các bác 1 chút.

Theo em chưa nên hạ hộp số vội, theo em nên kiểm tra kỹ cái bộ chia hơi tầng nhanh chậm hộp số trước. Xem kỹ đường hơi cấp của tầng chậm và bộ phận điều khiển cấp hơi tầng chậm như hình khoanh tròn ở dưới ạ. Xem có bị lậu đường hơi khi để ở tầng chậm không? Em chỉ sợ là hơi cấp đến tầng chậm bị yếu nên gài không dứt khoát => kêu.

Bác namtv thử theo em rồi hạ hộp số kiểm tra bên trong nhé. Chào bác!

Kính cụ Te tua!

Em gửi trước cụ mấy hình em tháo rã cái bộ đó lên đã nhé.

Mà cụ xem lại cái này giùm em. Giờ em hơi bận nhưng em có cái thắc mắc gửi lên để mong các cụ vào chém giúp em ạ

Nhưng theo tài liệu thì thế này đây.

Trưa em lại gửi lên thêm vài cái hình để các bác chẩn đoán bệnh giúp em với...

Thank các bác

namtv

Tài xế O-H
Em xin gửi thêm 1 số hình khi tháo rã cái bộ chia hơi này.

Hiện tại khi em tháo, thay siêu phốt, vệ sinh lắp lại nhưng vẫn lúc được lúc không. Các bác vào chém tiếp giúp em nhé

tienpt

Tài xế O-H
Em xin gửi thêm 1 số hình khi tháo rã cái bộ chia hơi này.

Hiện tại khi em tháo, thay siêu phốt, vệ sinh lắp lại nhưng vẫn lúc được lúc không. Các bác vào chém tiếp giúp em nhé
Vẫn chưa được nữa à cụ Nam ??? Nó thì làm gì liên quan sin phốt mà thay sin phốt trong bộ chia hơi chỉ giúp kín hơi thôi chứ liên quan gì tới cọt kẹt trong máy mà cụ thay :77: Rã hộp số luôn đí cho chắc cụ ơi ! Không được nữa thì welcome to sài gòn gấp :5::w

namtv

Tài xế O-H
Đi đâu cũng gặp bác ..hehee:10::10::10::10:

Cái gì thì mình phải làm từ đầu đến đuôi chứ bác. Đầu xuôi, đuôi mới lọt...hehe.

Nếu bị hiện tượng này, đầu tiên phải kiểm tra phần hơi thế nào đã, xong mới tháo rã hộp số chứ...Hiện tại em vẫn chưa hạ được hộp số. Em đang cho xe chạy vài chuyến nữa đã, vì bên em đang cần xe. Bị tầng nhanh mới sợ, còn tầng chậm thì lâu lâu mới dùng thì em chưa lo lắm. Đợt tới chắc em hạ hộp số kiểm tra các bác ạ.

Có gì em sẽ báo lại sau nhé...

tienpt

Tài xế O-H
Đi đâu cũng gặp bác ..hehee:10::10::10::10:

Cái gì thì mình phải làm từ đầu đến đuôi chứ bác. Đầu xuôi, đuôi mới lọt...hehe.

Nếu bị hiện tượng này, đầu tiên phải kiểm tra phần hơi thế nào đã, xong mới tháo rã hộp số chứ...Hiện tại em vẫn chưa hạ được hộp số. Em đang cho xe chạy vài chuyến nữa đã, vì bên em đang cần xe. Bị tầng nhanh mới sợ, còn tầng chậm thì lâu lâu mới dùng thì em chưa lo lắm. Đợt tới chắc em hạ hộp số kiểm tra các bác ạ.

Có gì em sẽ báo lại sau nhé...
có gì lạ trong hộp số nhớ báo cho anh em biết để biết mốt còn biết đường lường trước nhé :3:

tienpt

Tài xế O-H
Có gì đâu mà lạ...hehe nhiều lắm vỡ, gãy mấy cái răng chuột thôi =))

nói vậy là bậy cẩn thận tài xế không đi được nữa là réo mang tiếng lắm đấy ... coi đơn giản nhưng lại không đơn giản đâu cụ à :-? bác làm nghề mà em trông bác có vẻ ỷ y quá thì phải :-?

namtv

Tài xế O-H
Bẩm các cụ ạ!

Hôm qua em mới làm xong cái vụ này rồi. Đầu tiên em xin gửi một số hình ảnh của cái thằng nhanh chậm này nhé:

Còn đây là nguyên nhân của cái bệnh này ạ:

Cái đồng tốc của tầng chậm bị mòn, cháy phíp ma sát...Thằng này hỏng thì phải thay luôn thằng tầng nhanh nữa..Thế mới đau các cụ ạ.
Em báo cáo với các cụ thế thôi ạ.

Cảm ơn các cụ nhiều nhé

nh0xljp

Tài xế O-H
em nghỉ nên hạ hộp số xuống kiểm tra tầng nhanh chậm coi cái lùa nhanh chậm co bị mòn hột bắp. hoặc bộ bố ròng tóc đã mòn hết bố . bác nên hạ hôp số kiếm tra coi sao... e không phải là thợ chỉ là nhân viên bán hàng :10:

Pkuoc

Tài xế O-H
làm như ông tv là đúng rồi.. từng cái 1 cho nó chính xác. k làm ẩu được..
bộ chia hơi cuyển tầng yếu thì chuyển tàng khó.. mak có khi chuyển tầng không được.. hoặc là chuyển 1 lúc sau mới được..
còn bộ đọng tốc mòn chuyển tầng khi buông côn thì sẽ bị kêu...

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên